หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 ... 79

ผู้เขียน หัวข้อ: สีน้ำ  (อ่าน 602711 ครั้ง)

เป็น วงๆเลยใช่ไหมคะ

Las Noches Rubicundior
ครั้งแรกกับการลงแสงเงาก็โอเคแล้วนะกิ๊ก

เรื่องแสงเงาจริงๆมันมีทฤษฎีนะ

เรียนในวิชาARCH DRAW เป็นวิชาเขียนแบบทางสถาปัตยกรรมน่ะ

มันจะมีการโปรเจคเส้นแสง ฐานแสงยั้วเยี้ยเลย

ซึ่งไม่จำเป็นต้องทำขนาดนั้น

วาดภาพจากของจริงก็สังเกตเอาดีกว่า

หรือไม่ อยากวาดจากจินตนาการแล้วนึกเงาไม่ออก ก็ลองวาดในสเก็ตช์อัพดู

พูดจริงๆรูปภาพจะดูเหมือน และมีสเน่ห์ก็ตรงแสงเงานี่แหละ ทำให้ถาพเราโดดเด่นและดูสมจริง

เรื่องการระบายสีในพื้นที่ใหญ่ๆ ก็ครวรจะใช้พู่กันเบอร์ใหญ่ๆถูกแล้ว

และมีเทคนิคอีกนิด คือระบายน้ำเปล่าในขอบเขตที่ต้องการให้ทั่วๆชุ่มๆก่อน

แล้วรีบเอาสีจุ่มๆแตะๆให้ทั่วในขณะที่น้ำยังนองอยู่นะ

มันจะไม่เป็นดวงๆ

ครั้งหน้าลองดูนะ ลันล้า

เพิ่งวาดเสร็จหมาดๆ

แอบถ่ายขั้นตอนไว้ด้วย

เริ่มจาก

1.ร่างภาพ จะลงหมึกหรือไม่ ก็ได้

2. ระบายน้ำเปล่าตรงท้องฟ้า

3. แต้มสีท้องฟ้า สีจะซึมหากันเอง

4. ลงสีส่วนที่เป็นพื้น และโต๊ะ

5. ลงสีส่วนอื่นๆ ตึก อาคาร ลงสีอ่อนก่อน

6.ลงสีใบไม้ และเก็บรายละเอียดอื่นๆ

7. เสร็จแล้ว

ใบไม้เบลล์เผลอเติมเยอะไปหน่อยเลยดูอึดอัดมาก
เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะคะ

จบ

สีน้ำตาลตรงตัวอาคาร ดูชุ่มฉ่ำ สดใสมาก เจ๋ง

แต่สีเขียวเน่า กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตึกใสดี เจ๋ง

สวย  (แจ๋ว แจ๋ว)

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
 เจ๋ง สวยมากครับ
สวยตั้งแต่ร่างภาพแล้ว

ปล.ไม่ขอคอมเมนท์เรื่องสีแบบงานจิตรกรรม

กำลังโหลดข้อมูล .....
ยากนะเนี่ย เพิ่งหัดทำได้ขนาดนี้ก็เจ๋งแล้วครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
สวยดีครับ  เจ๋ง
ขอบคุณที่ชมครับทุกท่าน

ลันล้า

กิ๊กไม่ได้เรียนสีน้ำมาตั้ง 2 อาทิตย์ละ

ไ่หนๆก็ยังไม่เรียน ก็ลองวาดเล่นซะเลย  เศร้า
ไม่รู้ว่าหลังเรียนจะเป็นยังไง ...

เอารูปตอน  before ไปก่อนละกันนะ

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
เอ๊ย ปากกาใสๆนี่ก็ยากนะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 เจ๋ง

ทหารเกณฑ์
นึกว่าปากกาจริง โห

นึกว่าคลิปหนีบกระดาษจริง โห

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 ... 79