หน้า: 1 2 3 [4] 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผู้ชายต้องผิดทำแท้ง  (อ่าน 23079 ครั้ง)
จริงครับ เรื่องพวกนี้มันเปราะบาง ถ้าตัดเรื่องที่ว่าทำไมไม่รู้จักป้องกัน ถ้าเกิดไปอยู่ในสถานะการนั้น
ก็คิดหนักเหมือนกันนะ ถึงตอนนี้ปากจะบอกว่า ยังไงก็ไม่ให้ทำแท้งก็เถอะ แต่มันมีปัจจัยอื่นๆ
อีกหลายอย่าง พื้นฐานเลยคือความกลัว กลัวมันทุกอย่าง กลัวพ่อแม่ กลัวไม่มีปัญญาเลี้ยง กลัวยังไม่พร้อม ยังไม่อยากมีลูก กลัวคนรอบข้าง กลัวคนนินทา
คงจะยากนะที่พ่อแม่จะรับได้เหมือนในโฆษณา ในชีวิตจริงส่วนใหญ่คงจะเป็นเหมือนที่หมอแมวว่า
ล่ะครับ แถมเดี๋ยวนี้มันยังมีทางเลือกอีกเยอะ ดังนั้น กันไว้ดีกว่าแก้ครับ เพราะรักสนุกมันจะทุกข์ถนัดครับ

เห็นด้วยครับ
เคยมีคนใกล้ตัว(...เก่า) มีความจำเป็นที่จะต้องทำแท้ง
ตอนแรกที่โทรมาปรึกษาผม ความรู้สึกแรก ผมไม่อยากให้เค้าทำ เพราะเกรงว่าจะเกิดอันตรายกับตัวเค้า
แต่ มองในอีกหลายๆสถานะ เค้าก็ยังเรียนอยู่ แถมเป็นปีสุดท้าย งานของเค้าก็ยังต้องใช้รูปลักษณะภายนอก
คือเรียกว่า มันยังไม่พร้อม น่ะครับ ตัวเค้าเองก็ใช่ว่าจะอยากทำ ่มัน จำเป็น ต้องทำ
สุดท้ายผมก็เป็นคนไปเป็นเพื่อนเค้าตอนที่ไปติดต่อ ที่รับทำแท้ง
ไม่น่าเชื่อ คนเยอะมากๆครับ ทั้งเด็กวัยรุ่น คนวัยกลางคน บางคนพ่อแม่ก็เป็นคนพามา บางคนก็มาเดี่ยวๆ
มีบ้างที่มากับแฟน

ผมไปมาสองที่ คนเยอะทั้งสองที่เลย ไม่คิดว่า วันๆนึง จะมีคนทำแท้งกันขนาดนี้

ตราบใดที่เราไม่มีมาตรการช่วยเหลือมารดาที่ท้องตั้งแต่อายุน้อยหรือไม่พร้อม
ตราบใดที่สังคมไทยยังมีทัศนคติที่ไม่ดีและเลือกปฏิบัติ
ตราบใดที่ยังมีคนมือถือสากปากถือศีล เห็นถุงยางแล้วประณาม เห็นคนท้องก่อนแล้วด่าลูกเดียว
(หมอแมว : 2549)

ขอเพิ่มครับ ตราบใด ที่ยังไม่มีจิตสำนึกในการรับผิดชอบ

i'll walk until i find u.
จริงๆแล้วถ้ายังไม่พร้อมจริงๆ เลือกทางไหนไปก็คงจะต้องเสียใจเหมือนกัน ถ้ายังเป็นคนปกติอยู่นะ เพราะเคยเจอกรณี หญิงร้ายชายชั่วมาแล้ว คือผู้หญิงเคยทำแท้งมา 5 ครั้งแล้วไม่รู้รอดตายมาได้ไง แต่ก็ยังไม่รู้
สึกรู้สาก็ยังคงใช้ชีวิตโลดโผนเหมือนเดิม ส่วนผู้ชายก็เคยทำผู้หญิงท้องมาหลายคน ไล่ไปทำแท้งก็บ่อย
ไม่รับเป็นพ่อก็มี 2 คนนี้เคยเป็นแฟนกันครับ และเคยเป็นเพื่อนผมทั้งคู่ แต่ตอนนี้เลิกคบไปแล้ว ก็ไม่รู้ว่า
ยังคงใช้ชีวิตสร้างเวรสร้างกรรมกันอยู่รึเปล่า เพราะถ้าหากผีมีจริง ไหล่ของไอ้ 2 คนนี้มันคงจะหนักน่าดู

ส่วนเพื่อนผมอีกคนนึงซึ่งเป็นเพื่อนสนิท แฟนมันท้อง แต่อันนี้ตัวเพื่อนผมมันอยากให้เอาเด็กไว้ ถึงขนาด
จะไปขอลูกสาวเค้าแต่งงานเลยนะ เพราะมันอยากมีลูกมาก มันสงสารที่เด็กจะต้องมาตายทั้งที่ยังไม่ได้
ลืมตาแต่ว่าแฟนมันยังไม่พร้อมทั้งที่ก็อยากมีลูกเหมือนกัน แต่สถานะทางครอบครัว และสังคมมันยัง
ไม่เอื้ออำนวยที่จะรองรับชีวิตของเด็กได้ทั้งตัวแฟนมัน และตัวเพื่อนผมซึ่งตอนนั้นมันเองก็มีแค่วุฒิ ม.6 และไม่ได้เรียนต่อ สุดท้ายก็ต้องทำแท้ง มันเสียใจมากถึงขนาดมานั่งร้องให้ต่อหน้าพวกผม ทั้งที่มันเป็นคนที่สู้ชิวิตมาตลอด มีปัญหาครอบครัว และดูภายนอกเป็นคนที่พูดได้ว่าสถุลมาก ดูโคตรแบดบอยที่สุด
ในกลุ่มพวกผมแล้ว มันไม่กล้าร้องไห้ ให้แฟนมันเห็น มันบอกว่าเค้าเสียใจมามากแล้ว มันอยากเป็นที่พึ่งให้เค้า นี่เป็นคำพูดของคนที่เคยพูดกับผมตอนผมจีบแฟนว่า "มึงทำตัวเป็นพระเอกมันก็เท่อยู่หรอก แต่มึง
ไม่ได้แดกเค้าหรอก พระเอกน่ะมันไปบวชหมดแล้ว เป็นผู้ร้ายอาจจะดูเหี้ย แต่อย่างน้อยก็อาจจะได้เค้ามาเป็นแฟน"

คนเรามันพลาดกันได้ทุกคน อยู่ที่ว่าจะพลาดเรื่องไหนสำนึกในความผิดพลาดนั้นมั้ย และเอาความผิดพลาดนั้นมาใช้เป็นบทเรียนชีวิต

จริงๆแล้วถ้ายังไม่พร้อมจริงๆ เลือกทางไหนไปก็คงจะต้องเสียใจเหมือนกัน ถ้ายังเป็นคนปกติอยู่นะ เพราะเคยเจอกรณี หญิงร้ายชายชั่วมาแล้ว คือผู้หญิงเคยทำแท้งมา 5 ครั้งแล้วไม่รู้รอดตายมาได้ไง แต่ก็ยังไม่รู้
สึกรู้สาก็ยังคงใช้ชีวิตโลดโผนเหมือนเดิม ส่วนผู้ชายก็เคยทำผู้หญิงท้องมาหลายคน ไล่ไปทำแท้งก็บ่อย
ไม่รับเป็นพ่อก็มี 2 คนนี้เคยเป็นแฟนกันครับ และเคยเป็นเพื่อนผมทั้งคู่ แต่ตอนนี้เลิกคบไปแล้ว ก็ไม่รู้ว่า
ยังคงใช้ชีวิตสร้างเวรสร้างกรรมกันอยู่รึเปล่า เพราะถ้าหากผีมีจริง ไหล่ของไอ้ 2 คนนี้มันคงจะหนักน่าดู

ส่วนเพื่อนผมอีกคนนึงซึ่งเป็นเพื่อนสนิท แฟนมันท้อง แต่อันนี้ตัวเพื่อนผมมันอยากให้เอาเด็กไว้ ถึงขนาด
จะไปขอลูกสาวเค้าแต่งงานเลยนะ เพราะมันอยากมีลูกมาก มันสงสารที่เด็กจะต้องมาตายทั้งที่ยังไม่ได้
ลืมตาแต่ว่าแฟนมันยังไม่พร้อมทั้งที่ก็อยากมีลูกเหมือนกัน แต่สถานะทางครอบครัว และสังคมมันยัง
ไม่เอื้ออำนวยที่จะรองรับชีวิตของเด็กได้ทั้งตัวแฟนมัน และตัวเพื่อนผมซึ่งตอนนั้นมันเองก็มีแค่วุฒิ ม.6 และไม่ได้เรียนต่อ สุดท้ายก็ต้องทำแท้ง มันเสียใจมากถึงขนาดมานั่งร้องให้ต่อหน้าพวกผม ทั้งที่มันเป็นคนที่สู้ชิวิตมาตลอด มีปัญหาครอบครัว และดูภายนอกเป็นคนที่พูดได้ว่าสถุลมาก ดูโคตรแบดบอยที่สุด
ในกลุ่มพวกผมแล้ว มันไม่กล้าร้องไห้ ให้แฟนมันเห็น มันบอกว่าเค้าเสียใจมามากแล้ว มันอยากเป็นที่พึ่งให้เค้า นี่เป็นคำพูดของคนที่เคยพูดกับผมตอนผมจีบแฟนว่า "มึงทำตัวเป็นพระเอกมันก็เท่อยู่หรอก แต่มึง
ไม่ได้แดกเค้าหรอก พระเอกน่ะมันไปบวชหมดแล้ว เป็นผู้ร้ายอาจจะดูเหี้ย แต่อย่างน้อยก็อาจจะได้เค้ามาเป็นแฟน"

คนเรามันพลาดกันได้ทุกคน อยู่ที่ว่าจะพลาดเรื่องไหนสำนึกในความผิดพลาดนั้นมั้ย และเอาความผิดพลาดนั้นมาใช้เป็นบทเรียนชีวิต

เป็นบทสรุปที่ทุกคนควรอ่านนะครับ  ยิ้มน่ารัก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
อ่านแล้วปวดหัว

....
จริงๆปัจจัยที่ทำให้ฝ่ายผู้หญิงไปทำแท้งมันมีมากกว่าแค่ผู้ชายเป็นฝ่ายผิดครับ
ความกดดันจากสังคมรอบข้างมันมีเยอะกว่า

รุ่นพี่โรงเรียนผม ตอนอายุ15ไปทำเด็กโรงเรียนสตรีชื่อดังท้อง สมัยนั้นไม่มีทางออกอื่น เขาก็เลยไม่ทำแท้ง พ่อกับแม่และพ่อแม่แฟนไล่ออกจากบ้าน ก็ออกกันไปสองคน ผู้ชายไปขับวินมอเตอร์ไซค์ (ตอนนี้คงจะกลับบ้านเรียนต่อไปแล้วล่ะ)

นั่นคือสังคมกดดันจนเขาทั้งคู่ไม่มีทางออก ก็เลยต้องออกจากบ้าน (ไม่ใช่ไม่มีทางออกแล้วไปทำแท้ง)

จะเห็นว่าทางออกมันมีหลายทางสำหรับบางกรณี

แต่ในบางกรณี มีลูก5คนแล้ว ท้องคนที่6 จะให้ทำยังไงล่ะ.... ก็ต้องไปทำแท้ง
เพราะถ้าเด็กเกิดมา มันก็ไม่มีจะกิน
บางกรณี ผู้ชายผู้หญิงสมยอมกันไปมีอะไรกัน แล้วก็ไปกันคนละทาง... กรณีแบบนี้ไปทำแท้งแล้วจะไปหาผู้ชายที่ไหนมา
บางกรณี ก็สมยอมกัน แต่อายุยังน้อยกันทั้งคู่ สังคมไม่ยอมรับ เก็บเด็กไว้ก็ลำบากกันทั้งคู่
สังคมไทยก็ไม่ยอมรับการที่คนมีถุงยางในครอบครองเท่าไหร่.... เรียกว่า

ตราบใดที่เราไม่มีมาตรการช่วยเหลือมารดาที่ท้องตั้งแต่อายุน้อยหรือไม่พร้อม
ตราบใดที่สังคมไทยยังมีทัศนคติที่ไม่ดีและเลือกปฏิบัติ
ตราบใดที่ยังมีคนมือถือสากปากถือศีล เห็นถุงยางแล้วประณาม เห็นคนท้องก่อนแล้วด่าลูกเดียว
ก็ทำแท้งมันไปเถอะครับ เป็นความรับผิดชอบร่วมของสังคม ไม่ใช่แค่ของคู่นั้นๆ

ใช่คะ^^  ปัจจัยที่ทำให้ผู้หญิงทำแท้ง มันมีมากกว่ากรณีที่ผู้ชายเป็นฝ่ายผิด
ซึ่งจริงๆ แล้วถ้าเราควรจะมีวิธีอย่างอื่นด้วย ที่จะแก้ปัญหานี้ นอกจากออกกฎหมายเพิ่มขึ้นมาเพื่อลงโทษผู้ชายที่เป็นพ่อของเด็กในท้องด้วย
เคยอ่านเรื่องเกี่ยวกับ ผู้หญิงมี่ตั้งท้องเมื่อไม่พร้อม  มาหลายเรื่องค่ะ
บางเรื่องก็อ่านไม่จบ (ร้องไห้ซะก่อน ฮือๆ~ ) ก็เห็นว่ามันมีหลายสาเหตุมาก
-บางกรณีก็เป็นเพราะฐานะทางครอบครัวที่ไม่พร้อม คือบางคนที่จนอยู่แล้ว ขนาดเงินที่จะใช้กิน ยังแทบไม่มี  ถ้าจะให้ไปซื้อถุงยาง+ยาคุม... ก็คงไม่มีเงินพอไปซื้อ แต่เรื่องsex มันคงห้ามกันยาก(ระหว่างสามีภรรยา) แล้วพอท้องขึ้นมา ก็คงไม่อยากให้เด็กเกิดมาในสภาพที่ฐานะครอบครัวไม่พร้อมแบบนั้น
-หรือถ้าเป็นกรณีถูกข่มขืนมา กระบวนการทางยุติธรรม บางทีก็ไม่อำนวยให้หญิงแจ้งความ เพราะเคยไปอ่านเจอว่า ตอนไปแจ้งความว่าถูกข่มขืน ตำรวจก็จะถาม ซักนู่นซักนี่  คิดดูว่าสภาพจิตใจของหญิงที่ถูกข่มขืนมาตอนนั้นเป็นยังไง แล้วยังมาโดนตำรวจซักแบบไม่ถนอมน้ำใจกันอีกจะเป็นยังไง  แถมยังมีการถามอีกว่าตอนที่โดนน่ะรู้สึกมั้ย มีอารมณ์มั้ย...  ชิ ดูถามเข้าดิ งี้ใครเค้าจะไปพูดไรได้ ตอบไม่ได้ก็ไล่กลับบ้าน ไม่รับแจ้งความ ร้องทุกข์
แค่ผู้หญิงเค้ามาแจ้งความ เค้าก็อายจะแย่อยู่แล้ว แล้วยังจะต้องมาเล่าเรื่องให้ตำรวจผู้ชาย แถมซักซะละเอียดยิบอีก(ถึงจะทำตามหน้าที่ก็เถอะ)
มันน่าจะมีเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบเรื่องนี้โดยตรง  แล้วก็เป็นคนที่เรียนจิตวิทยามานะ จะได้รู้จักใช้คำถามที่ผู้หญิงจะสามารถตอบได้ อะไรพวกนี้น่ะ
แล้วพอผู้หญิงท้องขึ้นมาจะทำไงได้ เพราะการทำแท้งที่กฎหมายอาญากำหนดว่าไม่มีความผิด ตามมาตรา 305(2) ต้องได้มีการร้องทุกข์กล่าวโทษตามมาตรา 276,277,282,283 หรือ284แล้ว...
-แล้วก็ยังมีกรณีที่ผู้หญิงไปฉีดยาคุมที่โรงพยาบาลตลอดอีก  แต่ก็เกิดผิดพลาดผู้หญิงเกิดตั้งท้องซึ่งเค้าก็ไม่พร้อมที่จะมีลูก แล้วคิดดูว่าไปฉีดยาคุมแล้วก็ยังท้องอีก อย่างนี้เค้าจะทำยังไงได้  แล้วก็มีกรณีที่ไปทำหมันแล้วเกิดท้องขึ้นมาด้วย  ซึ่งก็ควรคิดหามาตราการตรงนี้ด้วย

แต่ว่าประเด็นที่พูดมา เพื่อนเค้าเอาไปเสนออาจารย์ก่อน ก็เลยต้องเอาประเด็นที่จะออกกฎหมายมาลงโทษผู้ชายด้วยน่ะ
คือ อย่างที่บอกว่ามันมีความผิดสำหรับผู้ใช้ ตัวการ ผู้สนับสนุน...อยู่แล้วในกฎหมายอาญา^^
มันถูกต้องแล้วจ้า ก็เลยคิดประเด็นนี้ขึ้นมาเพราะว่าการทำแท้ง ก็เปรียบเสมือนการฆ่าคน แต่ที่ไม่ผิดฐานฆ่าคนเพราะยังไม่มีสภาพบุคคลตามกฎหมาย ยังไม่คลอดแล้วอยู่รอดเป็นทารก.....^^
เลยอยากจะให้มีการลงโทษผู้ชายที่ไม่รับผิดชอบจนเป็นเหตุให้ผู้หญิงต้องทำแท้งด้วย
ผู้ชายจะได้ระวังตัวมากขึ้นไงคะ จะได้ไม่โยนความรับผิดไปให้หญิงที่ทำแท้งรับผิดแค่ฝ่ายเดียว
เป็นการออกกฎหมายขึ้นมาเพื่อคุ้มครองทารกในครรภ์มารดาอีกวิธีหนึ่ง  นี่เป็นกรณีที่ชายไม่รับผิดชอบนะ  แต่ถ้าชายพิสูจน์ได้ว่ารับผิดชอบแล้ว  แต่หญิงไม่ยอมเอาเด็กไว้เอง ชายก็ไม่ควรต้องรับผิด หญิงคนนั้นควรจะต้องรับผิดฝ่ายเดียว^^

สังคมทุกวันนี้มันเสื่อมโทรมขึ้นทุกวัน สมควรแล้วที่จะต้องมีการปลูกจิตสำนึกกันขนานใหญ่
แต่อาศัยแค่จิตสำนึกยังไม่พอ ไม่งั้นคงไม่มีข่าวฆ่ากันตายลงหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์ทุกวันแบบนี้
เพราะคนที่มีจิตสำนึกคงไม่ทำกัน  คนบางคนก็ควรจะต้องได้รับโทษที่เค้าก็ให้เกิดบ้าง ไม่งั้นก็ไม่รู้จักหยุด ไปทำคนอื่นเค้าท้องไปทั่ว

เครียดไปรึเปล่านี่ ปลื้ม

-แล้วก็ยังมีกรณีที่ผู้หญิงไปฉีดยาคุมที่โรงพยาบาลตลอดอีก  แต่ก็เกิดผิดพลาดผู้หญิงเกิดตั้งท้องซึ่งเค้าก็ไม่พร้อมที่จะมีลูก แล้วคิดดูว่าไปฉีดยาคุมแล้วก็ยังท้องอีก อย่างนี้เค้าจะทำยังไงได้  แล้วก็มีกรณีที่ไปทำหมันแล้วเกิดท้องขึ้นมาด้วย  ซึ่งก็ควรคิดหามาตราการตรงนี้ด้วย
จนถึงปัจจุบัน การคุมกำเนิดวิธีเดียวที่ได้ผล100%คือ การไม่มีเพศสัมพันธ์ครับ
การคุมกำเนิดด้วยการใช้ยาคุม การผ่าทำหมัน ยังมีโอกาสเกิดท้องได้แม้จะทำตามวิธีอย่างถูกต้อง
ซึ่งตรงนี้ก็มีการพิจารณาเป็นรายๆไปอยู่แล้ว
แต่ทำเสียงดังไม่ได้ พวกดลพรเค้าจ้องอยู่

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
พวกดลพรเค้าจ้องอยู่

คืออะไรครับ

i'll walk until i find u.
เอ้า   มันก็ต้องดูว่าที่เอาออก เอาออกด้วยเจตนาอะไร  คนเราถ้าจะผิดต้องผิดที่ใจ  ใจคิดอะไร มันต้องดูกัน
แต่ประเด็นที่จะพูดก็คือ  ถ้าไม่ใช่ในกรณีถุกข่มขืนนะ     แต่เป็นการยินยอมไม่ว่าจะอะไร
ถ้าโตพอที่จะทำอะไรๆๆกันได้แล้วก็น่าจะทราบว่าต้องป้องกันยังไง    คนเราจะทำต้องนึกด้วยว่าที่ทำมีผลอะไรตามมารึเปล่า  อย่างที่บอกไม่ใช่จะเอาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   ไม่สนว่าผลอะไรจะตามมา     ต้องรู้สิว่าทำแบบนี้แล้วเกิดปัญหาเราจะแก้ยังไง    ต้องป้องกันให้เป็น เฮ้อออ  ก็เป็นซะแบบนี้แหละน้า   พอเกิดปัญหาก็ค่อยมาแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ใช้ได้ที่ไหน  รู้ว่าบางคนพลาดก็เสียใจ
แต่ที่คุณทำกิ้วถามว่าผิดมั้ย
มันผิดใช่มั้ย
ถ้ามันผิด คุณก็ต้องรับผลที่คุณทำแน่นอน ใช่มั้ยคะ ไม่ได้ว่า  ว่าคนเราเริ่มต้นใหม่ไม่ได้แต่   พูดเพื่อให้คนที่ยังไม่ได้เกิดปัญหาได้คิด เข้าใจป่ะ

(กิ้วพูดอย่างกะกิ้วพูดอยู่กับคนทำแท้งแนะ   ลันล้า ลันล้า)

อันโตนิโอกะเมโระ ~~

โลกของผู้ใหญ่โหดร้ายยิ่งนัก

เมื่อโตขึ้น รู้ด้านมืดมากขึ้น

เราก็จะ...

ปั่นมากขึ้น  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ถ้ากิ้วปั่นมากกว่านี้จะมีงานมีการทำมั้ย   ง่ะ

โฆษณาไทยประกันชีวิตชุด "my girl" 

<a href="http://www.youtube.com/v/2zDKrghOCNA" target="_blank">http://www.youtube.com/v/2zDKrghOCNA</a>

ผู้ชายควรมีความรับผิดชอบนะครับ

ในเมื่อรู้  ก็ทำซิคะ   ทำรึยังหล่ะ รับผิดชอบน่ะ

โอเค จะทำ   หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ดีจังเลยถูกใจ  +1

:08:ผมว่าเอไม่ได้หมายความในแบบที่กุหลาบแก้วเข้าใจนะครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

หมอแมวเนี้ย  ลันล้า

รู้ใจ    เกย์ออก

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6