หน้า: 1 [2] 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผู้ชายต้องผิดทำแท้ง  (อ่าน 23080 ครั้ง)
ก็ยอมรับนะว่าสังคมไทย (ไม่สิ หลายๆประเทศน่ะ) เอ่อ ผู้ชายเป็นช้างเท้าหน้า
เอาง่ายๆ กฏหมายนั้นคนออกกฏเป็นผู้ชายมั้ยล่ะ  (อิอิ)

(เหมือนจะเคยเรียนกฏหมายนิดนึงมาแฮะ ประมาณว่าแต่งงานก็ได้ถ้าศาลสั่งให้แต่ง ก็ดูเหมือนจะดีนะ แต่จะมีซักกี่คนกันที่กล้าไปฟ้องร้อง อีกอย่าง แต่งกันไปฝ่ายชายถ้ามันไม่รับผิดชอบมันก็ไม่เอาอยู่แล้ว เสียความรู้สึกเปล่าๆอีก  ง่ะ)

ต้องแก้ที่ิจิตสำนึกค่ะ  ง่ะ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ถึงอาจจะไม่มีสาระ แต่มันก็สะใจใครหลายๆคนครับ

" ตัดทิ้งครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธ.ค. 2006, 21:05 น. โดย Arter » บันทึกการเข้า
ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบ
ถูกใจ +1   เจ๋ง

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ถูกใจ  (อิอิ)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
เออจริงๆแล้วกฎหมายเค้าก็บัญญัติไว้อยู่แล้วนะครับ
หมวด3 ความผิดฐานทำให้แท้งลูก

มาตรา 301 หญิงใดทำให้ตนเองแท้งลูก หรือยอมให้ผู้อื่นทำให้ตนแท้งลูก ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำ ทั้งปรับ

มาตรา 302 ผู้ใดทำให้หญิงแท้งลูกโดยหญิงนั้นยินยอม ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
              ถ้าการกระทำนั้นเป็นเหตุให้หญิงรับอันตรายสาหัสอย่างอื่นด้วย ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินเจ็ดปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นสี่พันบาท หรือทั้ง จำทั้งปรับ
              ถ้าการกระทำนั้นเป็นเหตุให้หญิงถึงแก่ความตาย ผู้กระทำต้องระวาง โทษจำคุกไม่เกินสิบปี และปรับไม่เกินสองหมื่นบาท

มาตรา 303 ผู้ใดทำให้หญิงแท้งลูกโดยหญิงนั้นไม่ยินยอม ต้อง ระวางโทษจำคุกไม่เกินเจ็ดปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นสี่พันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
             ถ้าการกระทำนั้นเป็นเหตุให้หญิงรับอันตรายสาหัสอย่างอื่นด้วย ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี และปรับตั้งแต่ สองพันบาทถึงสองหมื่นบาท
             ถ้าการกระทำนั้นเป็นเหตุให้หญิงถึงแก่ความตาย ผู้กระทำต้อง ระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี และปรับตั้งแต่หนึ่งหมื่นบาท ถึงสี่หมื่นบาท

มาตรา 304 ผู้ใดเพียงแต่พยายามกระทำความผิดตาม มาตรา 301 หรือ มาตรา 302 วรรคแรก ผู้นั้นไม่ต้องรับโทษ

มาตรา 305 ถ้าการกระทำความผิดดังกล่าวใน มาตรา 301 และ มาตรา 302 นั้น เป็นการกระทำของนายแพทย์และ
 (1) จำเป็นต้องกระทำเนื่องจากสุขภาพของหญิงนั้น หรือ
 (2) หญิงมีครรภ์เนื่องจากการกระทำความผิดอาญา ตามที่บัญญัติไว้ใน มาตรา 276 มาตรา 277 มาตรา 282 มาตรา 283 หรือ มาตรา 284
 ผู้กระทำไม่มีความผิด

อาจจะไม่ได้มีระบุไว้โดยตรง แต่ถ้าเราไม่เต็มใจ ก็ไม่มีใครมาบังคับให้เราทำแท้งได้ โดยส่วนตัวนะ
ผมคิดว่าควรจะมีกฎหมายที่บัญญัติให้ผู้ชาย รับผิดชอบในตัวเด็กที่เป็นลูกของตัวเองมากกว่า
ถึงแม้ว่าจะไม่ยินยอมรับว่าเป็นคนทำให้ผู้หญิงท้อง แต่ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเป็นลูกก็ต้องรับผิดชอบจ่ายค่าเลี้ยงดู

ปล. พวกมาตรา 276  277  282 - 284 นี่มันเกี่ยวกับ การข่มขืนกระทำชำเรา หญิงที่ไม่ใช่ภรรยาตน กับการเป็นธุระจัดหาไปเพื่อการอนาจารนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธ.ค. 2006, 23:01 น. โดย ☆MUMโคตร™☆ » บันทึกการเข้า
โอ้้ว
ตามัมมีกม.ว่าด้วยการนี้ติดตัวเลยเรอะ
 เจ๋ง

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ผมเรียนนิติครับลุงอ๋าห์ ไม่ใช่คนบ้ากาม ฮือๆ~

พี่มัมๆ  กรี๊ดดดดด

ข่มขืนท่าไหน ไม่ผิดกฎหมายครับ  กรี๊ดดดดด

ถามจริงๆ นะ

เพราะเคยคิดว่า ถ้าสมยอมแล้วดันไปฟ้องว่าขืนใจละ  ง่ะ

แบบแบล็คเมลล์ อะไรทำนองนี้ สงสัยตั้งแต่เด็กแล้ว ถามเพื่อนมันก็บอกไม่เชี่ยวชาญ

เห็นพี่มัมชำนาญเลยถามดู  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ข่มขืนกระเทย เกย์ กระทิง กระเทียม กระทุย ทั้งหลาย  ไม่ผิดกฏหมายในข้อว่า

ด้วยการ ข่มขืน หญิงใดที่ไม่ใช่ภรรยาของตน ครับ

ผมว่าที่น่าสนใจ คือ กรณีการข่มขืน ภรรยาของตนเอง  ครับ ...

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ว้อย ไม่ใช่ผู้ชำนาญการด้านนี้

จริงๆ ถ้าขึ้นชื่อว่าข่มขืน ถ้าเค้าไม่สมยอมจริงๆ จะท่าไหนก็ผิดทั้งนั้นแหละ

แต่ถ้าเป็นกรณีที่เค้าสมยอมแล้วแบล็คเมล์ ถ้าสมยอมมันก็ไม่ใช่ข่มขืนแล้วล่ะ
แต่ไอ้การจะดูว่าข่มขืนหรอสมยอม มันก็ต้องอยู่ที่ขั้นตอนพิสูจน์หลักฐานหาร่องรอยการข่มขืนล่ะนะ
อาจารย์แกเคยบอกว่าไอ้สมยอมไม่สมยอมดูกันง่ายๆแบบที่ยังไม่ต้องพิสูจน์หลักฐานเลยคือ
ปกติคนถูกข่มขืนเค้าคงไม่มีการมีอารมณ์ร่วมแบบเต็มที่มีการเปลี่ยนท่าถ้าอย่างนี้เค้าคงไม่เรียกว่าข่มขืน
แล้วล่ะเป็นการสมยอมมากกว่า แต่ก็นะมันก็ต้องมีขั้นตอนพิสูจน์หลักฐานหาร่องรอยการข่มขืนอีก
ขั้นตอนสอบพยานอีกมากมาย ดังนั้นจำไว้เลยนะสาวๆ ถ้าดวงซวยจริงๆถูกผู้ชายข่มขืนล่ะก็ ให้รีบไปแจ้งความให้เร็วที่สุด และอย่าพึ่งอาบน้ำเด็ดขาดใส่ชุดไหนอยู่ก็อย่าเปลี่ยน เพราะขืนทิ้งไว้นานหลักฐานบางอย่างอาจหายไปได้ ทำให้การเอาผิดไอ้เวรที่ข่มขืนเรามันยากขึ้น

แล้วถ้าจะถามว่าถ้าจะเอาเอห์น้อยเข้าไปแค่ไหนถึงจะเรียกว่าข่มขืนล่ะก็ รู้สึกตามฎีกาที่เคยอ่านมา
จะบอกว่าแค่ครึ่งองคุลีย์ ก็คือครึ่งข้อนิ้วก็ถือว่าข่มขืนแล้วล่ะ แต่อาจารย์เคยบอกว่า ขอให้มันมีหลักฐานว่าถูกข่มขืนจะเข้าไปแค่ไหนก็ถือว่าข่มขืนทั้งนั้น

ข่มขืนกระเทย เกย์ กระทิง กระเทียม กระทุย ทั้งหลาย ไม่ผิดกฏหมายในข้อว่า

ด้วยการ ข่มขืน หญิงใดที่ไม่ใช่ภรรยาของตน ครับ

ผมว่าที่น่าสนใจ คือ กรณีการข่มขืน ภรรยาของตนเอง ครับ ...

ผู้หญิงข่มขืนผู้หญิง หรือผู้หญิงข่มขืนผู้ชายก็ไม่ผิดนะ เพราะกฎหมายระบุไว้ว่า "ชายใดข่มขืนหญิงซึ่งมิใช่ภริยาตน" 

ส่วนกรณีการข่มขืน ภรรยาของตนเองนี่เค้าก็เถียงกันมานานแล้วนะว่าจะออกกฎหมายดีมั้ย ส่วนตัวแล้วคิดว่าควรนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธ.ค. 2006, 23:24 น. โดย ☆MUMโคตร™☆ » บันทึกการเข้า

หมายถึงมังกรยักษ์นะเหรอ  หมีโหดดดด

แล้วเห็นเพื่อแพทย์บอกว่ามีท่าที่ข่มขืนไม่ผิดนินา  งง

ชั่งมันเหอะ  กรี๊ดดดดด

หาวิธีเข้าพี่มัมดีกว่า  เกย์เม้ม

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
กฎหมายเค้าไม่ได้ระบุท่าไว้นี่นา ไม่ใช่ตำรากามสูตรนะยะ
ผมเรียนนิติครับลุงอ๋าห์ ไม่ใช่คนบ้ากาม ฮือๆ~

เอ๊า จริงเหรอ ตูเข้าใจผิดมาตลอด อ๊ากกกกก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 เอือม
กฎหมายอาญาภาคความผิด ลักษณะ 4 ความผิดต่อชีวิตในครรภ์มารดา

คุณธรรมทางกฎหมายมุ่งคุ้มครองชีวิตในครรภ์มารดา  ดังนั้นเลิกพูดเรื่องทำแท้งเสรี  ประเภทท้องฉันคนอื่นอย่ายุ่ง

ส่วนจะเอาผิดผู้ชายได้หรือไม่  บททั่วไปว่าด้วยเรื่อง ตัวการ ผู้ใช้ ผู้สนับสนุน  ถ้านักกฎหมายเก่งๆแล้วข้อเท็จจริงไปถึง  ก็ลงโทษได้อยู่แล้วครับ  ไม่มีความจำเป็นต้องบัญญัติกฎหมายให้ฟุ่มเฟือยเลย

สำหรับเจ้าของกระจู๋ที่ต้องการเนื้อหาไปทำรายงาน  อ่านอาญาภาคทั่วไปเรื่อง ตัวการ ผู้ใช้ ผู้สนับสนุน ประกอบกับอาญาภาคความผิดเรื่องการคุ้มครองชีวิตในครรภ์มารดา

ตอนนี้ผมใช้ของท่านอ.คณิต ณ นครอยู่ครับ  แต่สายหนึ่งก็มีเล่มของอ.ทวีเกียรติ และอ.เกียรติขจร

ลองไปค้นๆดูครับ  กฎหมายไทยเอาหนังสือไทยอ้างนี่แหละชัวร์แล้ว  แต่ถ้าจะทำกฎหมายเปรียบเทียบให้ลองค้นของกฎหมายเยอรมัน  และของอเมริกา  จะเป็นสองแนวเกี่ยวกับความผิดต่อชีวิตในครรภ์มารดาที่นิยมเปรียบเทียบกันครับ

ฟันธงว่ากฎหมายบัญญัติไว้แล้ว  ถ้าข้อเท็จจริงไปถึง  และนักกฎหมายฉลาดพอ  พร้อมหญิงใจสู้ที่จะพาผู้ชายไปเข้าคุกด้วย  ก็พาไปด้วยเลยตามสบาย

แต่มันก็พอเข้าใจว่าต้องการให้ลงโทษผู้ชายด้วยเหตุว่ามันก็ทำให้ท้อง  ไม่ต้องรอให้มันเป็นผู้ใช้ ตัวการ ผู้สนับสนุนจึงจะเอาเข้าคุกได้แม้จะดูแล้วเป็นธรรมต่อฝ่ายหญิง  แต่ก็ต้องเข้าใจคุณธรรมทางกฎหมายในเรื่องทำแท้งว่ามุ่งคุ้มครองชีวิตในครรภ์มารดา  ไม่ใช่คุ้มครองแม่  แก้แค้นพ่อครับ

ฉะนั้น  ผมก็คิดว่าไปฟ้องละเมิดดีกว่ามั้ย  พอจะชดเชยได้ในระดับหนึ่ง  มีฎีกาให้ชดใช้ฐานละเมิดโดยการให้แต่งงานกันนะ  ถ้าจำไม่ผิด

ปล.เรื่องซับซ้อน  ปัญหาในทางสังคมก็ตามมาเยอะ  จะให้ตัดสินโดยอารมณ์ก็ไม่ใช่  ผมก็แค่ให้ความเห็นเท่าที่พอจะทราบในมุมมองผมครับ  และเรื่องนี้ก็เป็นปัญหาในวงสัมนากฎหมายเรื่องทำแท้งหลายครั้งเพราะไม่เข้าใจคุณธรรมในทางกฎหมายที่กฎหมายมุ่งคุ้มครองนี่แหละครับ

ท่าข่มขืนแล้วทำให้ไม่ผิดเรื่องข่มขืน  คือท่าที่นำสืบแล้วว่าถ้าขืนใจกันจะไม่มีท่านั้นปรากฎในกระบวนการร่วมเพศแน่ๆ  ลองจินตนาการเองครับว่าท่าไหน  สภาพแวดล้อมอย่างไรจึงจะทำให้นำสืบได้ว่าไม่มีการขืนใจกัน  สรุปแล้วไม่มีท่าตายตัวขึ้นกับกรณีและกึ๋นของทนาย+การตามกึ๋นของผู้พิพากษา อัยการครับ

กรณีข่มขืนภรรยาตัวเอง  รู้สึกจะยกร่างแล้วครับ  รอผ่านสภา  ตอนนี้ไม่รู้ไปดองแถวไหน

โล่ง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6