หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อโท (แตกหน่อ)  (อ่าน 28821 ครั้ง)
IS สบายกว่า Thesis ครับ แต่ก็ทำเอาหลายๆ คนปางตาย

สาขาที่ไม่ต้องทำ Thesis แต่ต้องทำ IS ค่าเทอมจะแพงกว่า สอบตกแต่ละวิชานี่เหนื่อยเลย

อ้อ แล้วก็สอบ Comprehensive เนี่ย (คือสอบวิชาหลักๆ ที่เคยเรียนมา ซึ่งเค้าจะสอบกันปีสุดท้าย) สอบตกสองครั้ง ถึงกับหมดสภาพนิสิตเลยนะ ไม่รู้ว่าเป็นงี้ทุกที่รึเปล่า  ไอ้มืดหมี

มีสาระ ได้ความรู้

Las Noches Rubicundior
เจ๊ เฟิร์น ต่อโท อยู่รึป่าวครับ   (เป็นการเป็นงาน)

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

ป.ตรี ปี 4

ถ้าเรียนโทก็รู้รายละเอียดไปแล้วสิ  ง่ะ

เปล่าๆๆ ครับ พิมพ์ตก      จะถาม ว่า เจ๊เฟิร์น  ต่อโทรศัพท์อยู่รึป่าวครับ   หมีโหดดดด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

แถ

ขอขุดกระจู๋นี้ขึ้นมาหน่อยนะครับ
เพราะเห็นว่ามีคนมาถามเรื่องต่อโทนิเทศศิลป์
แล้วก็เลยลองอ่านดูอีกที

ก็พบกับโพสต์ "." ของปิ๊ก
ที่ดันลบความเห็นที่มีประโยชน์ออกไปทั้งนั้นเลย

เสียดายครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตกลงอรเลือกไม่ทำวิทยานิพนธ์ค่ะ
เพราะว่าคงทำไม่ไหว

เรียนที่นี่ เกรดห้ามต่ำกว่า 3.5 ค่ะ  ฮือๆ~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ทำงานก่อนสัก2ปี ถ้าเบื่องานแล้วค่อยกลับไปต่อโท
แต่ถ้ายังสนุกอยู่กับงานคงไม่เรียนต่อแล้วล่ะ
เพื่อนอร ทำงานแล้ว พอเรียนโทไปซักพักลาออกตั้งหลายคน
เค้าไม่ไหว  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
 ไอ้มืดหมี
ไม่รู้นะ แต่ตอนนี้ไม่อยากเรียนแล้วล่ะ
อยากพักเรื่องเรียนตามหลักสูตรไว้ก่อนออกไปหาประสบการณ์ดูสักพัก
ยังไงงานสายนี้(โปรแกรมเมอร์-คอม) ก็อาศัยประสบการณ์มากกว่าอยู่แล้ว

คอนนี้เลยคิดไว้แบบนี้น่ะ  ฮิ้ววว
อยากต่อโท แต่ไม่มีเงินทุน มีใครอยากส่งป้าเรียนบ้างจ้ะ  กรี๊ดดดดด

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ขอขุดกระจู๋นี้ขึ้นมาหน่อยนะครับ
เพราะเห็นว่ามีคนมาถามเรื่องต่อโทนิเทศศิลป์
แล้วก็เลยลองอ่านดูอีกที

ก็พบกับโพสต์ "." ของปิ๊ก
ที่ดันลบความเห็นที่มีประโยชน์ออกไปทั้งนั้นเลย

เสียดายครับ

เพิ่งเห็นจู๋นี้

ขอโทษพี่แอนและทุกคนด้วย หาก "." มันทำให้ข้อมูลดีๆหายไป

แต่ส่วนที่ลบไปมันแค่การตกอก ตกใจ ของเราเฉยๆ ข้อมูลจริงๆมาจากคนตอบเสียมากกว่า

เดี๋ยวจะแก้ไขให้ว่าจริงๆมันคืออะไร (เท่าที่พอนึกออก)

ขอโทษอีกครั้งค่ะ

// ปล. สรุปว่าตอนนี้เราไม่สามารถต่อโท นิเศน์ศิลป์ได้ เนื่องจากสาขาเกี่ยวกับศิลปะ
(คุณแม่ไม่ปลื้ม เรื่องศิลปะ  ตอนป.ตรี แอบเรียน ถ้าจะเรียนต้องส่งเสียตัวเอง ซึ่งไม่มีปัญญาแล้ว)

จบข่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2007, 15:02 น. โดย PiX » บันทึกการเข้า

���ⷹ�����Ż� ��Żҡ���蹷�� 2 ��Ѻ(�Ѻ��ԭ�Ҿ����Ѻ�͹)
�Ѻ�����¹ 10 �� /�鵡ŧ�ŧ����¹ 8 �� /��Ш� 6 ��

���¹�ҡ����? �ͺ����� ����ҡ��Ѻ ��������Ѻ�Թ�¢ͧ�������ͧ
���¹����? 2 �դ��觡稺�� ��������ҡ�ش��� 5 �դ�Ѻ
(��������� 5 �� ���� �����ӧҹ���Թ ���¹�ú 2 �����ǡ�
�ѡ����Ҿ�������� ���¤�Ҹ��������������� ����ش���¨֧��ͧ
�ѹ��Ѻ�ҷ�thesis ��ԧ�ѧ�)

������¹� ��� ������¹�����µ���ͧ����
�����繤��� Font  ������ ����ҡ����ͧ
����ʹ������� �繡�ú�ҹ��Ѻ

��Żҡ� ��������ӹ�����س�ӷ����ҡ�� �������¤س�����觷��س�з� �������¹��?
��� ��Ш��� Support ���㹰ҹТͧʶҺѹ
��������ͤس仵Դ��͡Ѻ�� �س�����ôԵ���� �繹ѡ�֡���дѺ�ѭ�Ե�֡�Ңͧ����Է�����
�س�����Ѻ���õ� ���Ѻ��õ�͹�Ѻ���� ��з���Ӥѭ �Ǵǧ�͡Ẻ
�դ�������������ʶҺѹ���ǡѹ�����ҡ���
�ç����ͧ�������觷��س�������ҧ����
��ǹ��äҴ��ѧ�����ͧ��������͹ �һ�͹����������
--����դ�Ѻ--
�����Ԫ�੾�д�ҹ �Ҩ�ա�è�ҧ GURU �ҧ��ҹ��������� ����
�������Ѻ��û���ҹ�ҹ�ͧ��з����Ҥ����͹���������
���;ǡ������¹���¡ѹ���¡ѹ�������Һ�����㹵͹���¹�ͧ

���������Ẻ����Ѻ

�è �������

ไหว้ ขออนุญาตแปลงเป็น UTF-8 ครับ

ผมจบโทนิเทศศิลป์ ศิลปากรรุ่นที่ 2 ครับ(รับปริญญาพร้อมกับแอน)
รับมาเรียน 10 คน /ได้ตกลงปลงใจเรียน 8 คน /และจบ 6 คน

เรียนยากมั้ย? ตอบได้ว่า ไม่ยากครับ ขึ้นออยู่กับวินัยของตัวเราเอง
เรียนกี่ปี? 2 ปีครึ่งก็จบได้ ให้เวลามากสุดที่ 5 ปีครับ
(ผมก็ใช้เวลา 5 ปี เพราะ มัวแต่ทำงานหาเงิน เรียนครบ 2 ปีแล้วก็
รักษาสภาพไปเรื่อยๆ เสียค่าธรรมเนียมไปเรื่อยๆ เทอมสุดท้ายจึงต้อง
หันกลับมาทำthesis จริงๆจังๆ)

การเรียนโท คือ การเรียนรู้ด้วยตัวเองโดยแท้
ผมมาเป็นคนทำ Font  ก็เพราะ ผมอยากรู้เอง
เลยเสนอเป็นโปรเจ็ค เป็นการบ้านครับ

ศิลปากร จะเอื้ออำนวยให้คุณทำที่อยากทำ แต่ไม่ช่วยคุณทำในสิ่งที่คุณจะทำ เข้าใจมั้ยนี่?
คือ คณะจะแค่ Support ให้ในฐานะของสถาบัน
เพราะเมื่อคุณไปติดต่อกับใคร คุณจะมีเครดิตที่ดี เป็นนักศึกษาระดับบัญฑิตศึกษาของมหาวิทยาลัย
คุณจะได้รับเกียรติ ได้รับการต้อนรับที่ดี และที่สำคัญ แวดวงออกแบบ
มีคนเก่งๆที่เป็นศิษย์สถาบันเดียวกันอยู่มากมาย
ตรงนี้เองที่เป็นสิ่งที่คุณจะได้อย่างเต็มๆ
ส่วนการคาดหวังในเรื่องให้ใครมาสอน มาป้อนความรู้ให้
--ไม่มีครับ--
ในรายวิชาเฉพาะด้าน อาจมีการจ้าง GURU ทางด้านนั้นๆมาให้ ก็มี
ขึ้นอยู่กับการประสานงานของคณะที่จะหาคนมาสอนได้หรือไม่
หรือพวกที่เรียนด้วยกันช่วยกันเสาะหามาบรรยายในตอนเรียนเอง

คร่าวๆจะเป็นแบบนี้ครับ

โรจ สยามรวย

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ดาเรียนต่อเพราะอยากเป็นเฟรชชี่อีกรอบค่ะ หมีโหดดดด

จริงๆแล้วถ้าไปทำงานตอนนี้คงไม่ได้ตำแหน่งงานที่ต้องการ
ไม่ชอบทำงานซ้ำๆเช่นวิเคราะห์ผลอยู่ในห้องแล็บ นั่งเฝ้าเครื่อง hplc
ก็เลยไปเรียนปั้นหม้อปั้นไหที่ ม.ช.ค่ะ ยิ้มน่ารัก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7