หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11

ผู้เขียน หัวข้อ: มากลัวผีกันเถอะ  (อ่าน 21332 ครั้ง)
ผี ของผม เป็น จิตวิญญาณสิงสถิตอยู่ในสิ่งของ และเมื่อทำการโอเวอร์โซล ก็จะแปรเปลี่ยนสภาพตามผู้ทำการโอเวอร์โซลครับ ไอ้มืดหมี

i'll walk until i find u.
เป็นกลุ่มพลังงาน เป็นภาพวิญญาณของคนที่ตายแล้ว  ไหว้

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ทำไมถึงยังมี พลังงาน หลงเหลืออยู่ล่ะครับ
เราเชื่อว่า จิตวิญญาณ มีอยู่จริงใช่มั้ยครับ
เมื่อไม่มีร่างให้ จิตวิญญาณ สิงสถิต แล้ว  จิตวิญญาณ จะออกมาเป็นรูปเป็นร่างให้เราเห็นได้ยังไงล่ะครับ
ผมล่ะอยากรู้จริงๆ อืม หรือวิญญาณอาศัย โมเลกุลในอากาศ เพื่อปรากฏตัวออกมาให้เห็นเป็นภาพ

i'll walk until i find u.
กลัวผี แต่ก็ไม่เคยเจอเหมือนกัน

ออก field trip ทางโบราณคดีต่างจังหวัด ก็นอนตามโบราณสถานหรือวัดเกือบจะทุกครั้ง บางครั้งขุดเจอโครงกระดูก หรืออัฐิ​ (กระดูกที่เผาแล้ว) ก็ต้องเอากลับมาที่พักด้วย  ก็ไม่มีอะไร
จูนไม่ติดมั้ง

มีเรื่องเล่าเยอะ  พี่ที่อยู่ตามแหล่งโบราณคดีที่เคยเจอ ก็เล่าเหมือนเหตุการณ์ปกติ
พี่ท่านนึงไปประจำอยู่ที่พระนารายณ์ราชนิเวศน์ ที่พักก็เป็นอาคารสมัยรัชกาลที่ 4 ทางด้านหลังพิพิธภัณฑ์นั่นแหละ กลางคืนไม่มีใครพักในนั้นนอกจากภัณฑรักษ์ กับยามที่ต้องเฝ้าประตู
วันที่เพิ่งย้ายมาประจำที่นั่นวันแรกๆ เขาก็มาเยี่ยม มายืนอยู่หน้าบ้านครู่นึง แล้วแว่บเดียวก็หายไป

เหมือนพี่ที่ศรีสัชนาลัย ก็จะเคยเห็นคุณยายชุดขาวที่ดูแลเรือนรับรอง ท่านมาเยี่ยม (ให้เห็น) นานๆ ครั้ง

ถามเพื่อนอิสลามบอกว่าไม่มีผี แต่เรียกว่ายิน
..... ในเมื่อคนเราและจิตใจ เกิดจากการทำงานของระบบนิวรอน เมื่อไม่มีพลังงานและตายไปแล้ว จะเอาพลังงานที่ไหนมาเป็นจิตใจรู้นึกคิด...
งั้นผีคืออะไรฟะ  ง่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
อีกคำถามไงครับ

-คุณกลัวผี มั้ย ?

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
กลัว

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เคยหลอนเพราะคนไข้  มั้ยครับ   แบบว่าก่อนสิ้นลม จับมือหมอไว้แน่น  แล้ว มองหน้าหมอ  อะไรแบบนี้  มีมั้ยครับ   (เหงื่อแตกพลั่ก)

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ไม่เคยครับ  ง่ะ คนไข้ส่วนใหญ่ตายไม่น่ากลัวในสายตาผม

ถ้าจะไปบ้านผี ไอ้ที่ต้องกลัวไม่ใช่ผีหรอกครับ ควรจะกลัวไอ้พวกที่ซุ่มอยู่ตามบ้านร้างมากกว่า
ครั้งสุดท้ายที่ผมเคยไป(4-5 ปีที่แล้ว) เป็นบ้านร้างแห่งหนึ่งแต่จำที่ไม่ได้นะมันนานแล้ว ขับรถไปกับเพื่อนประมาณ 5-6 คน ไปจอดรถห่างบริเวณบ้านครับ พอกำลังจะเข้าไปใกล้ตัวบ้านก็เห็นแสงไฟฉายโผล่ออกมาจากพงหญ้า ที่ดูๆไม่น่าต่ำกว่า 15 เลยคิดว่าน่าจะมีคนแอบอยู่ไม่ต่ำกว่า 10 คนพอเข้าไปใกล้ตัวบ้านพวกมันก็รีบดับแสงไฟฉาย ก็เลยคิดว่าท่าทางไม่ดีแล้ว กลับกันดีกว่า จู่ๆก็มีผู้ชายคนนึงลุกออกมาจากพงหญ้า อายุไม่น่าเกิน 20 ดูจากท่าทางแล้ว เด็กแว้นชัวร์ มันก็ออกมาแล้วถามว่าพวกพี่ไม่เข้าไปเหรอครับ พวกผมรอหาคนเข้าไปเป็นเพื่อนมากัน 2-3คนเอง เลยไม่กล้าเข้า เลยบอกมันไปว่าไม่เข้าดีกว่า มันก็พยายามตื้อ
จนผิดสังเกตุ เลยบอกว่าไม่เข้าแล้วจะกลับ อยู่ๆก็มีพวกมันลุกขึ้นมาอีก 5-6คน เดินเข้ามาพูดจากวนตีน
 ทำเป็นท้าว่าพวกพี่ไม่กล้าเข้าปอดเหรอครับ แล้วก็พยายามพูดหวานล้อม รุ่นพี่ที่ไปด้วยคนนึงแกเป็น
ตำรวจ ก็เลยเปิดเสื้อแจ็คเกตออกให้เห็นปืน แล้วแกก็บอกว่าพวกพี่เป็นตำรวจนอกเครื่องแบบ(เลยต้องทำเนียนเป็นตำรวจไปด้วยเลย) พวกน้องมีอะไรรึเปล่าท่าทางแปลกๆ ตื้อจะชวนพวกพี่เข้าให้ได้ มันเลยบอกว่าไม่มีอะไรพี่แล้วรีบเดินเข้าไปเลย พี่แกเลยบอกว่ารีบขึ้นรถเลยมึง พวกผมเลยขึ้นรถกลับบ้านเลย

จะไปก็ระวังกันหน่อยนะครับ ไม่งั้นดีไม่ดีจะได้เป็นผีกันซะเอง หน้ามึน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2006, 02:01 น. โดย ☆MUMโคตร™☆ » บันทึกการเข้า
ถ้าจะไปบ้านผี ไอ้ที่ต้องกลัวไม่ใช่ผีหรอกครับ ควรจะกลัวไอ้พวกที่ซุ่มอยู่ตามบ้านร้างมากกว่า
ครั้งสุดท้ายที่ผมเคยไป(4-5 ปีที่แล้ว) เป็นบ้านร้างแห่งหนึ่งแต่จำที่ไม่ได้นะมันนานแล้ว ขับรถไปกับเพื่อนประมาณ 5-6 คน ไปจอดรถห่างบริเวณบ้านครับ พอกำลังจะเข้าไปใกล้ตัวบ้านก็เห็นแสงไฟฉายโผล่ออกมาจากพงหญ้า ที่ดูๆไม่น่าต่ำกว่า 15 เลยคิดว่าน่าจะมีคนแอบอยู่ไม่ต่ำกว่า 10 คนพอเข้าไปใกล้ตัวบ้านพวกมันก็รีบดับแสงไฟฉาย ก็เลยคิดว่าท่าทางไม่ดีแล้ว กลับกันดีกว่า จู่ๆก็มีผู้ชายคนนึงลุกออกมาจากพงหญ้า อายุไม่น่าเกิน 20 ดูจากท่าทางแล้ว เด็กแว้นชัวร์ มันก็ออกมาแล้วถามว่าพวกพี่ไม่เข้าไปเหรอครับ พวกผมรอหาคนเข้าไปเป็นเพื่อนมากัน 2-3คนเอง เลยไม่กล้าเข้า เลยบอกมันไปว่าไม่เข้าดีกว่า มันก็พยายามตื้อ
จนผิดสังเกตุ เลยบอกว่าไม่เข้าแล้วจะกลับ อยู่ๆก็มีพวกมันลุกขึ้นมาอีก 5-6คน เดินเข้ามาพูดจากวนตีน
 ทำเป็นท้าว่าพวกพี่ไม่กล้าเข้าปอดเหรอครับ แล้วก็พยายามพูดหวานล้อม รุ่นพี่ที่ไปด้วยคนนึงแกเป็น
ตำรวจ ก็เลยเปิดเสื้อแจ็คเกตออกให้เห็นปืน แล้วแกก็บอกว่าพวกพี่เป็นตำรวจนอกเครื่องแบบ(เลยต้องทำเนียนเป็นตำรวจไปด้วยเลย) พวกน้องมีอะไรรึเปล่าท่าทางแปลกๆ ตื้อจะชวนพวกพี่เข้าให้ได้ มันเลยบอกว่าไม่มีอะไรพี่แล้วรีบเดินเข้าไปเลย พี่แกเลยบอกว่ารีบขึ้นรถเลยมึง พวกผมเลยขึ้นรถกลับบ้านเลย

จะไปก็ระวังกันหย่อยนะครับ ไม่งั้นดีไม่ดีจะได้เป็นผีกันซะเอง หน้ามึน

ยิ้มน่ารัก   มีเพื่อนแล้ว   (อิอิ)

แก้แล้ว ชิ
แก้แล้วเหรอ   เกย์ออก

ไหนๆ

Las Noches Rubicundior
..... ในเมื่อคนเราและจิตใจ เกิดจากการทำงานของระบบนิวรอน เมื่อไม่มีพลังงานและตายไปแล้ว จะเอาพลังงานที่ไหนมาเป็นจิตใจรู้นึกคิด...
งั้นผีคืออะไรฟะ  ง่ะ

ฉายซ้ำหลายรอบแล้ว แต่จะฉายอีก เผื่อใครยังไม่เคยฟัง
คำตอบว่าตายแล้วไปไหน ตายแล้วเป็นอะไรที่ดีที่สุดที่เคยได้ยินนะครับ

ครั้งหนึ่งหลวงพ่อชา สุภัทโธ วัดหนองป่าพงษ์ (และเป็นผู้ก่อตั้งวัดป่านานาชาติด้วย)
ได้ไปเทศน์ที่อเมริกา มีฝรั่งคนนึงถาม

"ท่านว่า ศาสนาพุธมีคำตอบเรื่องชีวิตทุกอย่างใช่ไหม"

"โยมต้องการถามอะไรหรือ"

"ผมต้องการทราบว่า ตายแล้วไปไหน?"

หลวงพ่อชานิ่ง  ชี้ไปที่เปลวเทียนที่จุดอยู่ตรงหน้า

"โยมเห็นไฟนี่ไหม"

"เห็นครับ"

หลวงพ่อ โบกมมือวูบ เทียนดับ พรึ่บ และว่า

"แล้วไฟมันหายไปไหน โยมรู้ไหม"

ไอ้มืดหมี

รู้สึกเป็นคำตอบที่ดีมากคำตอบนึงเลย

I ROCK , THEREFORE I AM
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11