หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: 9Pom Tutorial วาดภาพใน Photoshop  (อ่าน 22638 ครั้ง)
ว่าจะทำ ขั้นตอนการทำงานมาหลายทีแล้วแต่ไม่ว่างทำซะที พอดีช่วงนี้มีเวลาเลยลองทำแบบคร่าวๆดู
ภาพนี้ใช้โปรแกรม Adobe Photoshop CS2 ทำทั้งหมด เลยยังไม่ได้สอนวิธีเอาภาพลายเส้นมาแสกนแล้วปรับเส้นเพื่อการลงสี แต่ขั้นตอนการลงสีก็ทำคล้ายๆกัน

เราจะทำงานเป็น layer เพื่อให้สะดวกในการแก้ไขงาน

เริ่มแรกก็วาดภาพ ตามที่เราต้องการไว้ที่ layer เส้น

จากนั้นก็ลงสีพื้นลงไป เวลาลงก็แบ่ง layer เป็นส่วนๆ อย่างในภาพนี้ก็แบ่งเป็น หมู คน ของขวัญ แล้วก็แบ่งอีกเป็น layer ละสี เช่น ผิวหนัง ตา ผม

แล้วก็เริ่มลงแสงเงา จะลงเป็นชั้นๆ ค่อยๆถมเข้มขึ้นเรื่อยๆ เสร็จแล้วก็จะใส่พวก highlight ผม แววตา
บางทีอาจใส่พวกเงาที่ไม่ใช่สีเทา หรือ สีเข้ม อย่างเดียว แต่จะมีสีอื่นเข้ามาเติม เช่นในรูป ใต้แขนก็จะลงสี แดงส้มอ่อนๆเข้าไปในเงาด้วย ทำให้ดูเหมือนมีแสงจากเสื้อสะท้อนเข้าที่ท้องแขน

แล้วบางทีก็จะเปลี่ยนสีของเส้นเพื่อให้ภาพไม่แข็ง วิธีเปลี่ยนก็มีหลายแบบแต่ที่ใช้ก็จะเป็น clipping mask
คือให้เรา create new layerไว้บน layer เส้น จากนั้นเลื่อน mouse ไปไว้ระหว่าง layer ทั้ง 2 กดคลิ้กซ้าย แล้ว layer ด้านบนจะโดน mask ด้วย layer ล่างแบบในภาพ จากนั้นเวลาเราลงสี มันก็จะลงอยู่แค่ในเส้น

พอลงสีเส้นในส่วนต่างๆเสร็จก็จะประมาณนี้

หลังจากนั้นก็มาทำ background
*การลงสีในขั้นตอนต่างๆ บางทีเราอาจได้สีที่ไม่กลมกลืนหรือไม่พอใจโทนสีที่ลงไปก่อนหน้านี้ เราก็สามารถใช้ Hue/Saturation(Ctrl+u) ในการปรับหาค่าสีที่พอใจได้

พอเก็บลายละเอียดต่างเสร็จเรียบร้อยแล้วก็จะเป็นแบบนี้แหละครับ

อันนี้ภาพใหญ่ครับ http://static.flickr.com/142/322916900_b158ba68c7_o.jpg

ลองทำแบบที่เคยอ่านในเว็บ แต่ไม่รู้จะละเอียดพอมั้ย เพราะทำเป็นครั้งแรก ถ้ามีข้อสงสัยอะไรก็ถามได้นะครับ จะพยายามมาตอบถ้ามีเวลา

ปล.จริงๆแล้ววิธีทำงานของแต่ละคนอาจไม่เหมือนกันก็ได้ อันนี้ก็เป็นการนำเสนอเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนะครับ เพราะผมก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอก

เออ..... แล้วก็ถ้าโพสผิดที่ผิดทางจะย้ายให้ก็จะขอบคุณมากครับ
 กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดด
สวยจัง ขอบคุณค่ะ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ละเอียดดีแล้วครับ

รูปสวยจังเลยนะครับ กรี๊ดดดดด

ชอบหมูตัวข้างล่างอ่ะ

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
นี้แหละคือชีวิตที่ต้องการ กรี๊ดดดดด +1

ชอบหมู หมูน่ารัก ภาพก็สวย

อยากเอาหมูมาทำตุ๊กตา (เอาไว้ถีบ เตะ ต่อย) ยิ้มน่ารัก

i'll walk until i find u.
ตอนแรกดูภาพที่เปรียบเทียบการไฮไลท์สีผมกับตา รูปซ้ายตาน่ากลัว แต่พอลงวิ้งๆ ขาวๆ ลงไปแล้วสวยมาก กรี๊ดดดดด

เจ๋งมากค่ะ เจ๋ง

เหมือนโดนสะกดจิต - -

i'll walk until i find u.
โอ้ว ขอบคุณครับ (+1)
อ้อต้องมาโพสที่ห้องนี้นี่เอง ขอบคุณทุกคนครับ

ปีหน้าว่าจะทำ 3D ถ้ามีเวลาว่าง แต่ก็ไม่รู้จะทำเมื่อไหร่ (เหงื่อแตกพลั่ก)

แต่เรื่องวาดๆนี่ ยังไงก็จะวาดต่อไปเรื่อยๆ เพราะมันสนุกดี ปลื้ม
หมูน่ารักน่าชังมากๆครับ
ชุดสีก็สว่างสดใส เบาสบายเหมาะเจาะจริงๆ

ได้วิธีลงสีด้วยการแมสค์ไปอีกอย่าง ไม่เคยใช้เลย  ง่ะ

I ROCK , THEREFORE I AM
สวยดีค่ะ  กรี๊ดดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
 ไหว้

สดใสมากครับ ลันล้า
มาเมื่อไหร่เนี่ย ไม่ทันเห็น
+ให้ๆ

เดี๋ยวก๊อปไปลงเว็บ EONT ดีกั่ว
กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
+1 ครับ   :26:ใครๆก็ว่าหมูน่ารัก

กำลังโหลดข้อมูล .....
อันนี้ต้องอยู่ในห้องศิลป์ไหมครับ  งง

I ROCK , THEREFORE I AM
หน้า: [1] 2 3