หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรฐานการตั้งชื่อ font  (อ่าน 11628 ครั้ง)
อยากให้ กฏการตั้งชื่อ font ได้ไหมคะ
คือ ตอนนี้เวลานำไปใช้แล้วหาไม่ค่อยเจอนะคะ เพราะ จำชื่อ font
ก็เลยอยากเสนอ ท่านผู้พัฒนาทุกท่านตั้งชื่อ font แบบนี้ได้ไหมคะ

ขึ้นต้นด้วย f0nt_ชื่อคนสร้าง_ลักษณะ/แรงบัลดาลใจ_รุ่น

เช่น f0nt_susai_laithai_1.0
ก็จะมาจาก ดาวน์โหลดจาก f0nt.com ออกแบบโดย สุชัย ลักษณะ font ลายไทย รุ่นที่ 1.0

เหมือนการตั้งชื่อวิทยาศาสตร์นะคะ
คือตอนนี้หนูนาโหลดมา 20 กว่าตัว แต่เวลาจะหาใช้ลำบากจิง ๆ คะ
ถ้าขึ้นต้นด้วย f0nt ก็จะเลือกใช้ได้ง่ายกว่า

ฝากด้วยนะคะ 
ไม่รู้ว่าท่านอื่น ๆ คิดว่าอย่างไร   

เค้าก็ตั้งชื่อฟอนต์ ตามชื่อคนทำแล้วก็ ชื่อของฟอนต์แล้วนี่ครับ คือแยกหมวดและคนทำเอาไว้แล้ว

ผมก็ใช้ฟอนต์ของคนที่นี่อยู่ ไม่เห็นมีปัญหา อะไรเลย
เรื่องของเรื่องคือผมใช้ font series ของตัวเองเป็นส่วนมาก เลยตั้งชื่อให้โดดออกมาเวลาเรียกใช้มันง่ายกว่ารวมๆกันหลายๆคนครับ

ถ้าหากว่ามันเป็นอย่างนี้

font_iannnnnn_sos
font_iannnnnn_dvd
font_iannnnnn_jpg
font_iannnnnn_tko
font_ooooo_amagedon
font_ooooo_thunderfox
font_ooooo_unforgiven
.
.
.
.
กว่าจะเจอของผมตายครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ผมว่าก็เป็นความคิดเห็นที่ดีครับ

แต่การเปลี่ยนแปลงระบบระเบียบมันอาจต้องใช้เวลาครับ

ก็ต้องขึ้นอยู่กับทางเว็บมาสเตอร์และมอดเดอร์เรเตอร์ทั้งหลายครับ   ปลื้ม

กินรอบวง
ผมว่าก็เป็นความคิดเห็นที่ดีครับ

แต่การเปลี่ยนแปลงระบบระเบียบมันอาจต้องใช้เวลาครับ

ก็ต้องขึ้นอยู่กับทางเว็บมาสเตอร์และมอดเดอร์เรเตอร์ทั้งหลายครับ   ปลื้ม

อยู่ที่ผู้ประดิษฐ์ฟอนต์ครับ ฟ๐นต์ดอทคอมไม่สามารถบังคับหรือกะเกณฑ์ใดๆ ได้ครับ

Today you , Tomorrow me.
แต่การเปลี่ยนแปลงจำเป็นต้องมีคนกลางเป็นแกนนำครับ ในการที่จะทำอะไรให้เป็นระบบ

เหมือนการกำหนดโค้ดของตัวอักษร หรือ การตั้งชื่อวิทยาศาสตร์ ล้วนมีองค์กรเป็นแกนนำ

ถ้าแล้วแต่ผู้ผลิตฟอนต์ ชื่อที่ตั้งขึ้นมา ก็เป็นอิสระอยู่ดี

แต่ถ้า่คณะกรรมการเว็บไซต์ฟ๐นต์  กำหนด ว่าชื่อฟอนต์นะ ต้องมีตัวนั้นตัวนี้นำหน้านะ

หรืออะไรก็ตามแต่ ผมว่าก็สามารถทำได้ครับ  เจ๋ง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผลของการเปลี่ยนแปลงย่อมตามมาอย่างแน่นอนครับ ลันล้า

กินรอบวง
ธรรมชาติของผู้ทำงานด้านศิลป์ ย่อมคุมประพฤติได้ยาก....

ชื่อไม่ใช่เรื่องสำคัญครับ...ตั้งอย่างไรก็ได้ตามแต่ผู้สร้างสรรค์

ทั้งนี้และทั้งนั้น ไม่ให้ซ้ำกะคนอื่นก็พอ...
ลิขสิทธิ์ของฟ๐นต์ทุกตัวที่นี่เป็นของผู้จัดทำครับ ไม่ใช่ทางเว็บ
ดังนั้นชื่อของฟ๐นต์ทุกตัวก็คงนำด้วยชื่อของผู้ผลิตเหมือนเดิมจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช้บ่อย ๆ สิครับ เดี๋ยวก็จำได้  ฮิ้ววว

จริง ๆ user ต้องเอาไปจัดหมวดหมู่เองนะผมว่า เพราะมาตรฐานแต่ละคนไม่เหมือนกัน จะจัดตัวนั้นไว้กรุ๊ปนี้กรุ๊ปนั้นก็ตามสะดวก

แต่คงไม่เหมาะเท่าไหร่มั้งที่จะบอกว่า "นี่พวกเธอมาเข้าแถวให้ฉันเรียกใช้ง่าย ๆ หน่อยซิ"  ชิ

อย่าไปตีกรอบพวกศิลปินเลยครับ คิดว่านะ  (อิอิ)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
 เกย์ออก แหยะ555555555555
ชื่อยาวเป็นวาเลย  หมีโหด~

ผมคิดเหมือนกัน ว่าไปบังคับใครไม่ได้หรอกครับ

อย่างถ้าผมทำออกมา ก็อยากจะใช้ชื่อที่ผมคิดไว้

ขุดมาทำม้าย ไม่ล่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เค้าขุดมา ไม่ได้ดู  แหยะ

เค้าขุดมา ไม่ได้ดู  แหยะ
แหยะ/
หน้า: [1]