หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11

ผู้เขียน หัวข้อ: :o: สอนรีทัชภาพ :o:  (อ่าน 79353 ครั้ง)
ถ่ายแบบนะไม่ได้เดินตลาด เอือม

พอดีพี่คนที่ถ่ายให้เค้าส่งให้กิ้วมาทั้งดุ้นนี้เลยค่ะ
เลยเป็นอย่างที่เห็น มันไม่ปรับสีให้เลย 
เลยต้องมาปรับเองและพึ่งพี่ๆค่ะ  ลันล้า

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
จู๋นี้น่าทำสารบัญไว้หน้าแรกนะครับ
จะได้กดอ่านง่ายๆ เหมือนกับจู๋ Wordpress ไง

พอดีวันนี้ไปได้เทคนิคดีๆ จากพี่หาว 2how.com มาเพียบเลย
เดี๋ยวจะเขียนให้อ่านครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2007, 14:24 น. โดย ถั่วงอก » บันทึกการเข้า

www.bressane.com/retouching
ลองดูการรีทัชหน้านางแบบเล่นๆ ไว้เป็นพลังใจครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
รีทัชหน้าตัวเองใส่กระเทยควาย อาจจะดูทรมานใจไป
วันนี้ เรามาทำภาพพาโนรามาจากโฟโต้เฉาะกันดีกว่าครับ
เฉพาะผู้ที่เบี้ยน้อยหอยน้อย (อย่างผม) ในการครอบครองกล้องและเลนส์ไวด์ไว้ที่ตัว
กล้องป๋องแป๋งก็ทำได้ครับ แต่ต้องอาศัยเฉาะเข้าช่วย และเทคนิคส่วนตัวเล็กน้อย

1. ถือกล้องในแนวระนาบไว้ครับ ยืนตัวตรงๆ หรือเอาขาตั้งมาวางเลยก็เยี่ยม
ถ้าไม่มี หาหัวเพื่อน หรืออะไรใกล้ๆ เป็นแท่น

2. มองก่อนว่าจะถ่ายรูปไหน และจากทางไหน ไปทางไหน (ซ้ายไปขวา หรืิอขวามาซ้าย)

3. กดทีละเฟรม ดังภาพ โดยที่แนวระนาบของน้องๆ
ต้องเรียบและเท่ากันอย่างสม่ำเสมอ
นะจ๊ะ ไม่งั้นตอนรีทัช ขี้แตกแน่
และ พยายามจำช็อตท้ายๆ ว่าสุดที่ไหน ต้นไม้ ก้อนหิน หรืออะไรก็ได้
พอเริ่มเฟรมที่สองก็ถ่ายเริ่มที่จุดนั้น เพื่อภาพจะได้ต่อเนื่องกัน

เทคนิคส่วนตัว ใช้บิดตัว แทนที่จะขยับกล้องครับ เคยบิดขี้เกียจมั้ย?
นั่นล่ะ ทำแบบนั้น แต่เปลี่ยนเป็นมือจับกล้องไว้ด้วย

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
พอเอารูปมาลงในคอม ก็จะเป็นแบบในภาพที่แนบไว้
คราวนั้นผมกด 4 เฟรม เพื่อให้ได้พาโนราม่าย่อมๆ
เอารูปมาวางต่อๆ กันครับ เพื่อเดาทิศทางของภาพ

เราจะได้ภาพที่ 1 (ซ้ายสุด) เป็นตัวเริ่ม
และภาพที่ 4 (ขวาสุด) เป็นตัวจบ

ใครจะเอาหลายๆ เฟรมก็ได้นะ แต่4-5 นี่ รีทัชง่ายสุดครับ (ขี้เกียจน่ะแหละ)

ขั้นตอนต่อไปก็ กำหนด File - New ขึ้นมาครับ
ขนาดนี่ เผื่อยาวๆ ไว้ก่อน เดี๋ยวตัดออกทีหลังได้
เช่น สูง 2 นิ้ว ยาว 10 นิ้ว เป็นต้น

ลากเฟรมที่ 1 กับเฟรมที่ 2 ลงมาที่งานครับ  เท่ากับมันมี 2 Layer
เฟรมที่ 1 คาไว้ยั่งงั้นแหละ

เฟรมที่ 2 ทำ MASK ก่อนเลย เพื่อกันภาพเจ๊ง
แล้วก็กำหนด Opacity (อยู่มุมขวาบนของ Layer)  ลดลงมาให้เหลือ 50%
ภาพเฟรมที่ 2 มันจะจาง ทับเฟรมที่ 1 .... ทำให้เราขยับซ้อนภาพง่ายขึ้น

ทำยั่งเงี้ย จนครบทุกเฟรมนะจ๊ะ

อย่างที่บอกไว้ตั้งกะแรกๆ ว่า MASK เนี่ยสำคัญ สำคํญจริงๆ นะเอ้า
อย่าลืมครับที่จะทำ MASK ไว้ 

ทำ MASK เสร็จแล้วก็ลบครับ  ลบเฟรมที่ 2 และต่อๆ ไปนั่นล่ะ
วิธีการลบ เลือกหัวยางลบแบบฟุ้งๆ เพื่อให้ภาพมันเนียนครับ

ลบแค่เบาะๆ พอครับ เอาเท่าที่ภาพมันเนียนเข้าหากันก็พอ
ไม่จำเป็นว่าแต่ละเฟรมที่เราดึงลงมาบนงาน มันจะต้องอยู่ระนาบเดียวกันนะ
เอาให้มันต่อกันเป็นใช้ได้

ที่บอกไปตอนแรกไงครับ ว่าเวลาถ่ายทีละเฟรม ให้นิ่งๆ สม่ำเสมอ
มันจะยากตอนรีทัชก็แบบนี้แหละ ถ้าเรากวาดกล้องจากซ้ายไปขวาไม่เป็นระนาบเดียวกัน

เมื่อลบจนหนำใจแล้ว ก็กด opacity ที่เมื่อกี้ลดเป็น 50%
ให้มันกลับมาเป็น 100% เหมือนเดิมครับ (กด 1-0 บนคีย์บอร์ด)
1 = 10%
0 = 100%

จะเห็นว่ามันเริ่มจะเป็นแล้วเว้ย ทีนี้ก็ Crop ส่วนที่เราต้องการไว้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มี.ค. 2007, 15:14 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

รวมภาพเข้าด้วยกันครับ (Merge Visible)

ไม่ยากชิบหายเลยใช่มั้ยล่ะครับ
แค่นี้เราก็จะได้พาโนราม่าฉบับคนจนแล้วล่ะ
ไม่เห็นจะต้องไปพึ่งเลนส์ไวด์เลยเนอะ  ฮือๆ~

photoshop มันมีส่วนในการรวมภาพอยู่แล้วนี่ครับ  งง

ปล. กล้องผมถ่ายพาโนราม่าได้  คริคริ

Today you , Tomorrow me.
ไว้สำหรับคนใช้เลนส์ปกติ  ชิ

เจ๋ง แจ่มมากครับ 1+

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11