หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25

ผู้เขียน หัวข้อ: ธงปัตตานี  (อ่าน 124104 ครั้ง)
ไฟดับมา 12 ชั่วโมงแล้วครับ
ตั้งแต่ 4 ทุ่มเมื่อวาน
พื้นที่จังหวัดนราธิวาสประมาณ 90% ดับเรียบเลย

ล่าสุดที่ได้รับรายงานมา คือเสา tower ไฟฟ้าแรงสูง
ที่ส่งเข้าจังหวัดนราธิวาสมีปัญหา ในพื้นที่อำเภอบาเจาะ
ยังไม่ทราบสาเหตุ เพราะยังเข้าไม่ถึงพื้นที่
เนื่องจากต้องให้ทหารนำร่อง clear พื้นที่ไปก่อน
เจ้าหน้าที่ช่างไฟฟ้าจึงจะตามเข้าไปได้

ตอนนี้เล่นเน็ตผ่านมือถือครับ AIS เป็นค่ายเดียวที่ยังคงมีสัญญาณ
DTAC / Truemove ดับหมดแล้ว เนื่องจากแบตสำรองหมด
แม้แต่ชุมสายโทรศัพท์ของ TOT ก็ดับไปแล้ว ง่ะ.. ไม่รู้ AIS จะเล่นได้อีกนานแค่ไหน
ท่าทางคราวนี้ 2 วันชัวร์ครับ

ห่วงคนไทยจัง พักนี้เงียบๆ เหมือนลมสงบก่อนพายุใหญ่
ทำไม พวกคนเหล่านั้น ถึงต้องการรัฐแห่งการฆ่าเสรี ขนาดนี้
อ้างโน้นอ้างนี่ เพื่อฆ่าได้ฟรีๆ ไม่มีใครที่ไหนในโลกยอมรับหรอก

ติมอร์ที่แยกตัวมาได้เพราะอินโดฯไปฆ่าเขาเป็นว่าเล่น กลับกัน ขบวนการปัตตานี กลับฆ่าไทยเป็นว่าเล่น
ทำไมไม่คิดเรื่องความเป็นคนกันบ้างเลย ถ้าจะสู้เพื่อความถูกต้องทำไมไม่ทำให้ถูกต้อง ฆ่า ทำลาย เสพยา ได้อะไรขึ้นมา...สลด

เมื่อไหร่ไทยจะดีเดย์

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ก่อนออกจากบ้าน ได้ดูข่างช่วง 10 โมง เค้าบอกว่า ที่ไฟดับ เป็นเพราะเกิดขัดข้องที่ต้นทาง(ยะลา) ซึ่งเห็นตุขัดข้องโดยบังเอิญไม่ได้เกี่ยวกับก่อการร้าย

ปล. วันก่อนบังเอิญมีคนแอด msn มาเค้าบอกว่าอยู่นราธิวาสค่อยๆคุยกันไป เค้าก็เริ่มด่าทหาร ความคิดเค้าคือ เรื่องระเบิด เรื่องก่อการร้ายเนี่ย ทหารเป็นคนทำ เพราะจะได้เบิกงบประมาณมาอัดฉีดได้เยอะๆ เค้าเชื่อว่า คนทำระเบิดคือพวกทหาร รังแกประชาชนคนทำมาค้าขาย เค้าไม่เชื่อว่ามีผู้ก่อการร้ายจริงๆ

ฟังๆดูรู้สึกยังกับว่าเค้าโดนล้างสมองมาจากไหนก็ไม่รู้ ก็เลยถามเค้าไปว่า แล้วทำไมคิดว่าเป็นทหารรู้ได้ไง เค้าเห็นกับตาเหรอ เค้าเห็นกับตาหรือฟังคนอื่นพูดมาถึงได้เชื่อฝังหัวอย่างนั้น
เค้าก็ดูเงียบไปนิดนึงแล้วพิมพ์ตอบกลับมาว่า เค้ารู้ต้องรู้สิ นี่เป็นบ้านเค้านะเค้าอยู่ที่นี่มาทั้งชีวิต
 ง่ะ

ก็เซ็งนะที่เค้าพูดประมาณว่า คุณไม่ได้อยู่ในพื้นที่อย่างผม อย่ามาเสอะเอะออกความคิดเห็นหรือตั้งข้อสงสัยน่ะ
ก็อยากตอกกลับไปเหมือนกัน ว่ากูก็เกิดที่นั่นโตที่นั่น พ่อแม่ก็ยังอยู่ที่นั่น ก็ยังต้องกลับไปที่นั่นเหมือนกันนะโว้ยยยยยยย  ชิ

แต่ก็นั่นแหละ เสียรมณ์ ไม่รู้จะทะเลาะกับคนพวกนี้ทำไมก็เลยบล็อคmsn ไปซะ เซ็งๆๆๆๆๆๆ  เอือม

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
 ไหว้ คงไม่มีอะไรร้ายแรงนะครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
การโดนฝังหัวมาอย่างนี้ ไม่ได้อันตรายแค่กับทหารนะครับ
มันยังลามไปถึงความมั่นคงของประเทศด้วยแหละ
ถ้าคุยได้ก็ฝากคุยนะครับ คิดเสียว่านี่เป็ฯวิธีช่วยชาติจริงๆ ไม่ใช่แค่ซื้อถุงผ้าแทนถุงพลาสติก

ปิงกลับมาจากเชียงรายเมื่อวาน
เห็นเลยว่าญาติๆ ที่นั่น ศรัทธาการเมืองแบบงมงาย (พรรคไหนคงรู้กัน)
งมงายนี่คืองมงายจริงๆ นะครับ หายใจเข้าออกคือเพื่อพรรคนี้กันทั้งนั้น
แล้วอยู่ดีๆ ก็เอาวีซีดี "จากใต้" ขึ้นมาเปิด เนื้อหาเป็นข่าวพระถูกฆ่า แยกชิ้นส่วนให้เห็นกันจะจะ
มีมุสลิม มีบอกว่ากลุ่มใครทำอะไร ใครอยู่เบื้องหลัง จริงหรือลวงไม่ใช่เรื่องที่เขาจะสนใจ
แต่สนใจตรงที่ว่า ถ้าชาตินี้กูเจออิสลามเมื่อไหร่ กูจะฆ่ามันให้หมด

.....

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

เปลี่ยนตัวละครเป็นคนใต้ ก็คงเหมือนกันละครับ  ง่ะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เป็นเป็น ป้าเอาอีเมลเค้าให้แอนแอดไปคุยได้มะ  เอือม ไม่สามารถคุยกับเค้าได้อ่ะ แล้วมันจะพาให้เราสภาพจิตย่ำแย่ไปด้วยอ่ะ ป้าเลยบล็อคไปซะแระแล้ว  อี๋~

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ผมยังเคยคิด ว่า เราคงอยู่ร่วมกะคนเหนือและคนอีสานไม่ได้
ยืนยันว่าเคยคิด

เชียงใหม่ยังเป็นมิตรอยู่นะ (อย่างน้อยก็หมู้บ้านผม ฮี่...)

พอดีเพิ่งมีคนไทยพุทธจากใต้ ขนกันมานอนที่วัดในหมู่บ้านครับ

อันนี้ไทยพุทธ ถ้ามุสลิมไม่ทราบเหมือนกัน

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
สมัยก่อนที่จะมีเรื่องราว ภาคใต้ เคยลงเรียนที่ รามฯ คนใต้เยอะมาก
แล้วก็ได้รู้จัก สาวมุสลิม คนนึง น่ารัก เวลาไปไหนก็คลุมหน้าใส่แขนยาว กระโปรงยาว
นิสัยดี คุยสนุก ถ้าถามเรื่องที่บ้านเธอ ก็จะเล่าให้ฟังอย่างสนุกสนาน แต่ก็ไม่เหมือน กทม. หลายๆอย่าง
อย่างเช่น คนใต้ ทำไมเอาแต่เข้ากับคนใต้ด้วยกัน จริงๆก็แค่ ต่างฝ่ายต่างไม่เข้าใจกัน
และยอมรับในความแตกต่างได้แค่ระดับที่ตัวเองปล่อยมันได้
มิน่าล่ะ บางที เหมือนเพื่อนรุ่นเดียวกันไม่รักผมเลย  ฮือๆ~

ผมว่าผมอยู่กับใครก็ได้ บนโลกใบนี้ หรือจะนอกโลกก็ยังได้ ฟระ
เชื่อว่า ไม่มีใครต้องเหมือนใคร

แต่ ขบวนการกู้ชาติปัตตานี นี่ มันไม่ไหวจริงๆ ฆ่า ทำลาย และ เสพยา จะสร้างประเทศอย่างนั้นขึ้นมาทำไม  งง
คงไม่อ้างนะ เพราะ ประกาศเอกราช ไปแล้ว ทำแต่เรื่องที่ไม่มีใครรับรองเอกราชคุณเอง

// เพิ่ม
ถ้ามีหมายเรียกตัวให้ไปรับใช้ชาติที่นั้น ผมก็ไปนะ

/// เพิ่มอีกที
ผมจะไปฆ่าคนที่ไม่รักชาตินะ เอิร์ธ เกิดมาก็บนแผ่นดินไทย กินขี้ปี้นอนก็บนแผ่นดินไทย พอโตขึ้นมา กลับอยากเนรคุณไทย
ไม่คุยไม่เจรจา ไม่พัฒนา จะทำลายให้หมด จะเอารัฐปัตตานี ที่ ฆ่าฟรี ข่มขืนฟรี เสพยาฟรี ไม่เอาคนที่ต่างความคิด
จะสร้างชาติให้สำเร็จแม้ต้องเป็นร้อยๆปี (ฆ่าคนที่ไม่เห็นด้วย ข่มขืนเพิ่มประชากร เสพยาเพื่อผ่านความยากลำบาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2008, 15:02 น. โดย แน็ก » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ผมก็ไปนะ

เคยคุยกับแม่เล่นๆด้วยว่า

ถ้าติดแพทย์จริงๆ(แล้วก็ไม่ได้ลง โง่เป็นพารามีเซียม คริคริ)

แล้วเค้ามีโควตาส่งไปใช้ทุนที่สามจังหวัดภาคใต้ จะไปมั๊ย

ผมก็ว่าอยากไปนะ (เห็นว่าใช้ทุนปกติ2ปี แต่ไปใต้เหลือครึ่งนึง)

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เฮ้ย เมื่อก่อนมันน่าอยู่มากจริงๆ
ในสายตา คนภาคอื่นอาจจะคิดว่า ไกลไป

แต่ในฐานะที่เคยไปมาแล้ว ไปอยู่มาแล้ว (ปี 44-45) ก่อนมันจะเดือดระอุแบบนี้
คนที่นั่นมีน้ำใจดีนะ จะว่ารักแต่พวกพ้องก็จริง
ถ้าเราอยู่เชียงใหม่ เราก็รักคนเชียงใหม่เหมือนกัน

ไปอยู่ที่นี่ ก็กลมกลืนนะ มีเพื่อนเป้นคนใต้เยอะแยะ

** โทร check กับเพื่อนที่อยู่ ปัตตานี
ถามว่า เฮ้ย ใข้ขีวิตยังไง แบบไหน? ไปไหนระวังหรือเปล่า?
ตั้งแต่ไอ้บ๊วยตายที่ ตลาดโต้รุ่ง พวกแกกินข้าวกันที่ไหน

เพื่อนบอกว่าจะมีเป็นข่าวลือมา
วันนี้อย่าไปแถว โรงแรมนะ  วันนี้อย่าไปจะบังนะ
วันนี้มีแต่ ทางไปตะโล๊ะกาโปร์นะ มันเป็นข่าวลือมา

ทำให้ฟ้าคิดว่า เค้าก็เป็นลูกหลานแหล่ะ มุสลิมบางคนที่โดนล้างหัว
วันไหนจะทำก็บอกแม่ บอกญาติเอ่อ ตรงนั้นตรงนี้ อย่าไป มันถึงมีรั่วๆ ของมาเตือนได้ไง

ฮือๆ~ ยังไงก็ช่าง ไม่ใช่ทหารแน่ๆ

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ถ้าผมติดทหารขึ้นมา
ผมก็พร้อมลงใต้นะ

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
ผมฝึก ร.ด. กับครูฝึกทหาร ไม่ใช่ฝึกกับครูฝึก ร.ด. (ไปฝึก10วันรวดน่ะ ที่ค่าย ร.๗ พัน.๒)

ตอน ปี 2 เค้าเป็นครูปกครองร้อยผม

พอ ปี 3 ไปเข้าค่าย เจอเค้ากำลังฝึกกับทหารคนอื่นๆ

จำได้เลยเข้าไปคุยด้วย ได้ความว่า

กำลังฝึก เดือนหน้าจะลงไปปฏิบัติหน้าที่ที่ภาคใต้

เค้าอาสาไปเองด้วย นั่งคุยกันน้ำตาคลอ รักชาติขึ้นเยอะ

ไม่รู้เค้าเป็นยังไงบ้างตอนนี้ แค่ปีละ 10 วัน ทำไมรักเค้าได้ขนาดนี้ก็ไม่รู้

พูดขึ้นมา อ่านแล้วก็อาย
ถ้าไม่เพราะแม่ที่อายุมากแล้วต้องอยู่บ้านคนเดียวนะ ไปอาสาเหมือนกัน

ฮือๆ~

กูขอตายบนแผ่นดินไทย ไม่ให้ใครมาแยก แย่งไป

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25