หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์กาลกิณี  (อ่าน 17040 ครั้ง)
ชื่อฟอนต์ใช่ว่าจะตั้งกันง่าย ๆ ซะเมื่อไหร่ ตั้งไม่ดีจะเป็นกาลกิณีกับโปรแกรมนะครับ

ตัวอย่างฟอนต์ที่ทำให้โปรแกรมรวน
อย่างแรกคือ ใช้ภาษาไทยตั้งชื่อ อันนี้หมายถึงใช้ตัวอักษรภาษาไทยนะครับ รู้สึกผมเคยลองทำทีนึง ผลปรากฎว่า Font ทั้งระบบรวนเละเทะเลยเลยจำเป็นต้องปลดออก ดังนั้นถ้าจะตั้งชื่อเป็นเสียงภาษาไทยควรใช้ภาษาอังกฤษแบบคาราโอเกะแทนครับ
เช่น Mahaniyom  WangNgan  อะไรทำนองนี้

อันดับ2 ตัวประหลาด @#$$%&*
ทั้งหลายนี้ห้ามใช้ครับ คาดว่าผลคือเช่นเดียวกันกับข้างบน

จากประสบการณ์ผมอยากให้ชื่อ Font มันอยู่ที่สูงๆ เพราะง่ายต่อการเรียกใช้ครับ บางโปรแกรมอย่าง Photoshop หรือ Illus ผมไม่ค่อยใส่ใจเพราะมัน พิมพ์ตัวอักษรเลย แล้วมันก็จะวิ่งไปหาที่ตัวนั้นทันที แต่บางโปรแกรมก็ไม่ใช่อย่างนั้นครับ
อาทิ

ตัวสร้าง Title ของ premire

ระบบมันเป็นอย่างนี้

พิมพ์ให้ตายก็ไม่วิ่งหาให้ครับ ต้องมานั่ง More ๆ ๆ ๆ ๆ มอ ๆ กันจนเจอ ถ้าคนไหนซวยๆ ชื่อใช้ตัว Z ก็หาไปเหอะครับ ขี้แตก!!!

ผมเลยตั้งชื่อโดยใช้ -  (ขีดกลาง)  ขึ้นต้นแทน
ผลคือ มันพุ่งอยู่อันดับ 1 เลยครับ สะดวกโยธินจริงๆ  ......... แต่
ปรากฎว่ามีคนลงฟอนต์ใน Mac หลายท่านลงได้ แต่ไม่เห็นฟอนต์ในโปรแกรม photoshop หรือ illus
ใช่มั้ยครับเฮียโก้
ผมเลยตั้งเป็น _ (ขีดล่าง)แทน เพื่อแก้ปัญหาคนใช้ mac ซึ่งทีแรกก็นึกว่ามันจะพุ่งเหมือน - (ขีดกลาง)ที่ไหนได้มันเป็นตัวท้ายกว่า Z อีกต่างหาก แต่ช่างเถอะไม่อยู่ต้น ก็อยู่ท้ายสุดก็ได้วะ (ทรมานคนใช้งานดีให้ขี้ท่วมห้องกันไปเลย)

แต่แล้วมันก็เกิดเหตุการณ์ดังนี้ครับ
นี่คือโปรแกรม Flash

โอ้ว มันเด้งไปอยู่บนสุดเลยเฟ้ย แถมผมใช้ flash บ่อยซะด้วย เยี่ยมไปเลย !!!

แต่มาดูตรงนี้

มันดันไปซ้ำกับการเรียก Device font ของ flash ครับ _(ขีดล่าง)ในโปรแกรมนี้เหมือนสัญลักษณ์ที่บอกว่า ฟอนต์นี้ไม่มีใครเครื่องใช้ Device แทนนะจ๊ะ
เวรแล้วทีนี้  ตรงที่ผมชี้ เหมือนจะบอกว่าปรับเปลี่ยนได้ แต่พอปรับแล้ว มันก็จะเด้งมาที่ Device เหมือนเดิม

สรุป ตอนนี้ผมต้องนั่นเปลี่ยน font ที่เคยสร้างใหม่ให้เป็น 00Layiji_ ให้หมด ซึ่งคาดว่าจะได้ผลดีเหมือนเดิม

จึงเขียนมาเพื่อให้ใครที่กำลังตั้งชื่อได้ทราบทั่วกัน
เลย์อิจิ   ฮือๆ~

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธ.ค. 2006, 17:06 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เราเตือนคุณแล้วครับ กร๊าก

จริงๆ แล้วการตั้งชื่ออะไรไม่ว่าจะเป็นเรื่องฟอนต์ หรือเรื่องชื่อไฟล์
ถ้าเราจำเป็นต้องทำงานร่วมกับคนอื่น
ก็ควรตั้งชื่อให้มันรองรับกับระบบโดยรวมให้มากที่สุดครับ
(ภาษาอังกฤษเขาเรียก Compatibility of Spirulina)

ดังนั้น เพื่อความเซฟที่สุด
ไม่ว่าจะเป็น Username หรือชื่อไฟล์ในเน็ต หรืออะไรอื่นๆ ก็ตาม
ตราบใดที่คนเขียนโปรแกรมยังเป็นฝรั่ง เราก็ควรตั้งชื่อให้มันฝรั่งๆ เข้าไว้
โดยใช้แค่ A-Z / a-z / 0-9 / อาจจะรวมเครื่องหมาย _ อีกตัวนึงก็ได้
นอกนั้นแม้แต่การเว้นวรรคก็ต้องพยายามหลีกเลี่ยงครับ  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธ.ค. 2006, 14:55 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

งง โทษนะครับ

Compatibilyty of Spirulina  หมีโหดดดด

คือเรื่องจริง หรือไก่กาครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
spirulina มัน Base on  ระบบ Alpha Dubedoo  ครับ บนโลกของ Unicode แล้วใช้ระบบนี้กันหมด

ช่วยลดน้ำหนักด้วยใช่มั้ยครับ  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
(ภาษาอังกฤษเขาเรียก Compatibility of Spirulina)

ไอ้มืดหมี
ถึงเวลาอัพฟ๐นต์ครั้งใหญ่แล้ว  หน้ามึน
สไปรู(ของ)ลีนา กร๊าก

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
แอบอ้าง
ผมเลยตั้งชื่อโดยใช้ -  (ขีดกลาง)  ขึ้นต้นแทน
ผลคือ มันพุ่งอยู่อันดับ 1 เลยครับ สะดวกโยธินจริงๆ  ......... แต่
ปรากฎว่ามีคนลงฟอนต์ใน Mac หลายท่านลงได้ แต่ไม่เห็นฟอนต์ในโปรแกรม photoshop หรือ illus ใช่มั้ยครับเฮียโก้

รู้สึกผิดแฮะ  ง่ะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ฟอนต์กาลกิณี

ป๋าเล่นพาดหัวซะ  (อิอิ)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
เราอ่านก่อนเข้าว่า  ฟอนต์เจ้าแม่กาลี  ง่ะ

ไอ้เราก็ว่าใครจะทำฟอนต์อะไร ขลังๆ พิศดารๆ แบบเจ้าแม่กาลีซะอีก  ง่ะ
2005 2006 2007 ง่ายดี น่าสน
ฟอนต์ iannnnn หาง่ายสุดเลยครับ ขึ้นต้นด้วยตัวเลข เจ๋ง
อยากให้ฟอนต์ที่โหลดจากเว็บฟอนต์ ขึ้นต้นด้วยชื่อเหมือนกันจะได้อยู่ที่เดียวกันเป็นพรืดไปเลย

กำลังโหลดข้อมูล .....
ฟอนต์ iannnnn หาง่ายสุดเลยครับ ขึ้นต้นด้วยตัวเลข เจ๋ง
อยากให้ฟอนต์ที่โหลดจากเว็บฟอนต์ ขึ้นต้นด้วยชื่อเหมือนกันจะได้อยู่ที่เดียวกันเป็นพรืดไปเลย

กรี๊ดดด เห็นด้วย  (แจ๋ว แจ๋ว) ว่าแต่เราเปลี่ยนชื่อฟอนต์ สำหรับใช้ในเครื่องเราจะได้หาง่ายๆอ่ะ ได้มะ? ถ้าได้ต้องทำไงอ่า  งง

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
การกระทำที่ว่าถือว่าเป็นการเสียมารยาทกับนักทำฟอนต์นะครับ
 ไหว้

หน้า: [1] 2