หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: บอกรักพ่อ  (อ่าน 20673 ครั้ง)
เหมือนกันเลย กรี๊ดดดดด

ตื่นเช้ามาต้องกอดแม่  ก่อนแม่หลับต้องไปนอนกอดซัก10นาที หอมแก้มก่อนนอนด้วย

กิจกรรมยามว่างของลูกคือ นวดให้แม่ นอนตักแม่ เกาะแข้งเกาะขา นัวเนียเหมือนเด็ก 3 ขวบ ยิ้มน่ารัก

เจอครอบครัวใจเดียวกัน กรี๊ดดดดด
เหมือนกันหมดเลย มีกู๊ดไนท์ก่อนนอนด้วย
ชอบนอนตักแม่ หนุนตูดพ่อ ลันล้า

อิจฉาบุ๊ค กับ ปาล์ม จัง

พอดีเกิดในครอบครัวที่ค่อนข้างจะโบราณ ตอนเด็กๆพ่อดุค่ะ ไม่กล้าแม้จะนั่งกินข้าวพร้อมกับพ่อ
เวลาจะคุย หรือ ทำอะไร ต้องบอกผ่านแม่
พอโตขึ้นหน่อยถึงเข้าใจว่าที่ได้ดีทุกวันเพราะพ่อดุ แต่ก็แก่เกินที่จะไปบอกรักแล้วหอมแ้ก้มพ่อ
รู้สึกเขินๆ อายๆ บอกไม่ถูก แต่ก็โทรคุยปกติทุกวัน
อย่าอายค่ะครูนิด ถือฤกษ์งามยามดี พรุ่งนี้เข้าไปกราบพ่อ กอดพ่อ บอกรักท่านนะคะ รับรองได้ว่าท่านจะปลื้มสุดๆ  ยิ้มน่ารัก

เมื่อก่อนปาล์มก็เกรงๆ กลัวๆ พ่อ เพราะคุณพ่อค่อนข้างดุ มีอะไรก็จะบอกหรือคุยผ่านแม่ตลอด จนมารู้ทีหลังว่าพ่อน้อยใจที่มีอะไรก็บอกแต่แม่ คุยกับแม่ ฮิ้ววว
ไม่แก่เกินไปหรอกค่ะครู พรุ่งนี้กลับบ้านพอเจอหน้าก็กอดเล้ย ไม่ทันให้พ่อได้ตั้งตัว ฮิ้ววว

ปล. สมเด็จย่าอยู่ในตัวในหลวงจริงๆ เหมือนกันเดี๊ยะ

//พี่ปาล์มตัดหน้า ยิ้มน่ารัก

ไหว้ รักพ่ออะ

ถึงจะไม่่ได้อยู่กะพ่อในตอนนี้ (และคงไม่ได้อ่านจู๋นี้ด้วย)  ก็รักพ่อนะ ปิดเทอมจะลงไปหา หัดรักษาสุขภาพบ้าง  บางทีลูกคนนี้อาจไม่ค่อยได้ดั่งใจพอก็เหอะ ยังไงก็รักพ่อๆๆๆๆๆนะ

ไว้พ่อไปอยู่ไร่เมื่อไหร่คงมีความสุขกว่าตอนนี้ ขอให้พ่อแก้ปัญหายุ่งๆพวกนี้ไวๆนะพ่อ  ไหว้

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ก็อยากบอกว่ารักพ่อครับ แต่พ่อไม่ได้อยู่แล้วครับ  ฮือๆ~

"ถึงอาทิตย์จะอัสดง แต่กูยังมีไฟแช็ค" - Kurt Cobain -
ตั้งแต่ไม่ค่อยกลับบ้านนี่ก็
พอเวลากลับไปทีนึง
ก็แสดงความรักกะแม่เยอะขึ้นกว่าเดิมล่ะ ลันล้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เดี๋ยวคืนนี้จะเอาดอกพุทธรักษา ไปติดไว้บนเสื้อที่ป๊าจะใส่พรุ่งนี้เช้า
พรุ่งนี้ป๊าตื่นมาจะได้เซอร์ไพรส์

ยิ้มน่ารัก
.... พ่อ ผมเป็น ชาวนาชาวไร อยุ่ตามบ้านนอกคอกนา ด้วยที่ผมเป็นลุกคนโต จึงเหมือนเป็นคนร่วมทุกข์ร่วมสุขไปไหนไปกันกับพ่อมาตั้งแต่เด็ก
มีหลายครั้งที่ท่านแสดงความกล้าหาญให้ผมได้รุ้ว่า พ่อคือฮีโร่ของผม  พ่อสอนผมไถนา ครั้งแรกที่ผมจับรถไถ
พ่อบอกกับผมว่า "งานที่ใช้แรงงานหนักๆจริงๆแล้วมันต้องเป็นหน้าที่ของพ่อเอง แต่ที่พ่อให้ลุกทำเพราะลูกจะได้รู้ว่าความลำบากมันเป็นอย่างไร"
ผมฟังพ่อก็ไม่ได้คิดอะไร  พ่อของผมมักจะบอกให้ผมขี่คอท่านแม้ว่าผมจะโตจนเรียน ป.6 แล้วก็ตาม 
พ่อผมท่านเคยอุ้มผมกลับบ้านในวันที่ผมเมาอย่างไร้สตินอนข้างถนน ตอนอยุ่ ม.2  พ่อของผมไปที่ไหนมักคุยเรื่องของผมให้ใครต่อใครฟัง จนบ้างครั้งผมต้องต่อว่าท่านว่าไม่น่าพูดเกินจริง แต่ผมก็รู้ว่า ท่านภูมิใจในตัวผมมาก
วันหนึ่งผมตัดสินใจเดินทางเข้ากทม. พ่อผมท่านหันหลังให้ผมแล้วบอกว่า "อยากไปก็ไปเถอะ" ในขณะที่แม่และน้องผม ห้ามผมสุดฤทธิ์ ......

ปัจจุบันแม่มักเล่าให้ฟังเสมอๆเมื่อคุยโทรศํพท์กัน ว่า พ่อมักพูดถึงผมอยุ่บ่อยๆเวลาออกไปทำไร่ไถนาตามประสาบ้านนอก
ท่านตัดพ้อ ตัวเองตลอดเวลา ว่า ไม่ได้ส่งผมเรียน ผมรุ้ท่านไม่อยากเรียกร้องอะไรจากผมนอกจากให้ผมมีความสุข 
แต่พ่อครับผมรุ้ข้อความทั้งหมดที่ผมพิมพ์ลงไปในครั้งนี้ ผมรุ้ว่า พ่อคงไม่ได้อ่านมัน  ........  แต่ผมเพียงอยากเล่าเรื้องราวของพ่อให้คนอื่นได้รับรุ้ว่า พ่อของผมยิ่งใหญ่เพียงไหน......

บุญคุณของพ่อ ยิ่งใหญ่ เกินกว่าเงินที่ผมหามาจุนเจือชีวิตการเรียนมหาลัยของผมหลายล้านเท่านัก
         ทุกวันนี้ที่ผมก้าวมาจนถึงจุดนี้ได้ ไม่ใช่เพราะตัวผมเองเท่านั้น พ่อกับแม่เป็นส่วนสำคัญที่คอยพลักดันให้ลูกคนนี้สุ้ยืนหยัดกับปัญหาต่างๆมาได้......

เดือนกุมภา ที่จะถึงนี้ผมจะพาพ่อและแม่มาร่วมภูมิใจไปกับผม
และต่อจากนั้นผมจะกลับไปบวชให้ท่าน.............

.............รักพ่อมากครับ...............

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ ไหว้

ไหว้  คุณพ่อคงปลื้มมากค่ะ พี่จักรี 

ไหว้ พี่เข้มแข็งและกล้าหาญจริงๆ (ในความรู้สึก)  +1 ค่ะ
คุณธนูที่เคารพและรักยิ่งชีพ

วันนี้อายค่ะ   แป๊ะยิ้ม <<< (หน้าแก้เขิน)

ความจริงเตรียมซองใส่มือถือให้เค้าเป็นของขวัญวันพ่อ แต่รู้สึกว่าซองที่ใส่มันผู้หญิงไปหน่อย
 ง่ะ คาดว่าพ่อคงไม่กล้าเอามือถือใส่แน่ อาจโดนเพื่อนที่ทำงานแซวได้ แต่ความจริงอยากให้ซองมือถืออันนั้นจริง ๆ นะ แบบว่าถ้ามีใครถามก็จะได้บอกว่า ลูกให้วันพ่อ  ยิ้มน่ารัก

แต่แม่เค้าคัดค้านอ่ะพ่อ ก็เลยไม่ได้ให้ แต่ดันขอซองมือถือนั้นแทน   ง่ะ  แม่บอกให้ทำการ์ดแต่ลูกไม่ได้ทำให้ ต่ออินเตอร์เน็ตไม่ติดอ่ะ กะว่าจะหารูปสวยๆ แท้ๆ   ฮือๆ~ ตอนเช้าเลยโดนแม่จิกหัวขึ้นมาว่าแต่เช้าหาว่าไม่สนใจ ก็เลยเปลี่ยนจากให้ของขวัญ เป็นไหว้แล้วก็หอมแก้ม (ทั้งขี้ฟัน)  ฮิ้ววว พ่อไม่ได้รังเกียจหรอกเนอะ  เกย์ออก เพราะเห็นพ่ออมยิ้มนิด ๆ เพราะว่าลูกไม่ค่อยได้ทำอะไรหวาน ๆ แบบนี้กับพ่อสักเท่าไหร่

สิ่งที่ลูกทำวันนี้ ไม่ใช่ว่ารักพ่อแค่เฉพาะช่วงกลิ่นอายของวันพ่อนะจ๊ะ แต่รักทุกวันแหละ (แต่ไม่ค่อยแสดงออกเท่านั้นเอง มันเขิน  (อิอิ))  

ขอให้พ่อมีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์จ๊ะ  (ดูแลแม่ให้ลูกด้วยนะคะ  ไหว้)

รักพ่อ (+แม่) มาก ๆ เลยจ๊ะ

ลูกเอง

เลวยั้นเงา
ที่บ้านตูเลี้ยงลูกแบบพ่อปกครองลูก แบบบ้านนอกๆ นี่แหละ
การพูดเรื่องแฟนก็ถือว่าใหญ่โตเกินไปแล้ว
ดังนั้นคำว่ารักมันแสดงออกด้วยการกระทำมากกว่าครับ

ถามว่ารักไห อ้าวรักสิครับ พ่อใครใครก็รัก
แต่ไม่รู้จะแสดงออกยังไงเท่านั้นแหละ ... เขิน

ดังนั้นทุกวันนี้ที่ตูทำอยู่ ก็เรียกได้ว่าถอดแบบตามอย่างพ่อมาทั้งดุ้นเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วไปรักไหทำไมล่ะแอน

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก
ที่บ้านตูเลี้ยงลูกแบบพ่อปกครองลูก แบบบ้านนอกๆ นี่แหละ
การพูดเรื่องแฟนก็ถือว่าใหญ่โตเกินไปแล้ว
ดังนั้นคำว่ารักมันแสดงออกด้วยการกระทำมากกว่าครับ

ถามว่ารักไห อ้าวรักสิครับ พ่อใครใครก็รัก
แต่ไม่รู้จะแสดงออกยังไงเท่านั้นแหละ ... เขิน

ดังนั้นทุกวันนี้ที่ตูทำอยู่ ก็เรียกได้ว่าถอดแบบตามอย่างพ่อมาทั้งดุ้นเลย

เน้นๆ กร๊าก กร๊าก กร๊าก
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7