หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอจะรู้โจทย์โพรเจกไตล์บ้างคะ  (อ่าน 38257 ครั้ง)
โยนจากบนโต๊ะ

ที่จุดยอดความเร็วในแกนY เป็น0
แต่ความเร็วในแกนX ยังคงอยู่

แล้วที่จุดปลาย ความเร็วในแนวแกนX เป็น 0
ความเร็วในแนวแกน y เท่ากับความเร็วต้น (รูปแรก)

และเมื่อ เลยจุดแนวระดับ  จะมากกว่าความเร็วต้น(รูปสอง)

(ผมกล่าวถูกมั้ยเนี่ย)

แกน x ความเร็วเป็นศูนย์ไม่ได้ครับ  ต้องคงที่ตลอดการเคลื่อนที่ ทุกจุด ทุกที่  ไม่งั้นวัตถุจะไปข้างหน้าไม่ได้นะครับ  ขี้จะตกลงดิ่งๆเลย แหวะ

แม่จะมองเราจากดาวดวงไหนน๊าาาาา
สูตรผิด หมีโหดดดด
ส่วนเค้าใช้ผิดสูตร ฮือๆ~

ใครจะโดนลบมากกว่ากัน  หมีโหดดดด

จริงๆ เอาสูตรมาจากตัวเองนั้นละ  ชิ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ไหนวะ
เขียนถูกเว้ย โวย

ปล จากโจทย์ป๋า สมมติให้อึสามหนักสิบโล

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
หน้ามึน

แต่เลขตรงนั้นมันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ นะครับ

(อึตัวอะไรครับ 30 โล  เฮ้ย!?)
ขั้นแรก หาเวลา ที่ ขี้สามจะตกถึงพื้นก่อน

ตามสมการ s = u + gt   ตามแนวตั้ง

ขี้ตกถึงพื้น = 0 = 10 + (-10)t

t= 1 sec

หาแนวนอน

s = ut

= 10 * 1

= 10 km

ครับผม

เพิ่งเห็น  สูตรนี้ไม่มีนะเอ๊  โวย  เดี๋ยวคืนนี้มาติวอีกนะ เอายันสว่างเลย  ให้มันรู้ว่าของตายอ่ะ ลีลาเด็ดกว่าว้อย

แม่จะมองเราจากดาวดวงไหนน๊าาาาา
เพิ่งเห็น  สูตรนี้ไม่มีนะเอ๊  โวย  เดี๋ยวคืนนี้มาติวอีกนะ เอายันสว่างเลย  ให้มันรู้ว่าของตายอ่ะ ลีลาเด็ดกว่าว้อย

ผมก็ยังจำสูตรเตี๋ยวไม่ได้ไปติวด้วยคนนะครับ  กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง

เชิญครับ  เกย์เม้ม

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เอ้ย เจ๋งมีการคำนวนความหนักของอึด้วย ว่าแต่ความหนักเปลี่ยนไป เวลา และ ระยะทางจะเปลี่ยนไปเปล่าครับ

อันนี้เกี่ยวกันนิวตั้นหรือเปล่าเห็นเค้าบอกว่าโยนเหล็กหนักต่างกันแต่ถึงพื้นพร้อมกัน

แสดงว่าอย่างนี้ถ้ามีตัวแปรอย่างลมวูบมาพอดีก็สามารถคำนวนได้หรือเปล่าครับ
ชักซับซ้อน  ง่ะ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ไม่ครับ

สังเกตได้จากการทดลองที่ปล่อยของลงมาจากหอเอนเมืองปิซา  ฮิ้ววว
(ทดลองโดยกาลิเลโอ  หน้ามึน)
มาเลย เดี๋ยวโดนสูตรต๋วนกันหมด

เอ้ย เจ๋งมีการคำนวนความหนักของอึด้วย ว่าแต่ความหนักเปลี่ยนไป เวลา และ ระยะทางจะเปลี่ยนไปเปล่าครับ

อันนี้เกี่ยวกันนิวตั้นหรือเปล่าเห็นเค้าบอกว่าโยนเหล็กหนักต่างกันแต่ถึงพื้นพร้อมกัน

แสดงว่าอย่างนี้ถ้ามีตัวแปรอย่างลมวูบมาพอดีก็สามารถคำนวนได้หรือเปล่าครับ

มวลขี้ไม่เกี่ยวครับ  นอกจากขี้ไม่จับตัวเป็นก้อน  ถ้าแบบนั้นต้องใช้แคลคูลัสแล้วครับ  ของจริงลมมีส่วนเกี่ยวครับ  แต่ถ้าไม่ซีเรียสนัก(เช่นปล่อยจรวด) ก็ไม่ต้องคิดก็ได้

ไม่เปลี่ยนค่ะ

มาเลย เดี๋ยวโดนสูตรต๋วนกันหมด

มวลขี้ไม่เกี่ยวครับ  นอกจากขี้ไม่จับตัวเป็นก้อน  ถ้าแบบนั้นต้องใช้แคลคูลัสแล้วครับ

ขอตัวอย่างค่ะ กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ส่วนใหญ่จะสมมุติว่า ไม่มีแรงภายนอกมากระทำครับ

เพราะจริงๆ แล้ว มีผลหมด

กระจู๋บ้าอะไรเนี่ย โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

กระจู๋ มีสาระ พี่แอนอย่ามาปั่นซิ  หมีโหดดดด

นึกถึง อ. กมล ล่ะสิแอน ฮึฮึฮึฮึฮึ  หมีโหดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9