หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอจะรู้โจทย์โพรเจกไตล์บ้างคะ  (อ่าน 38268 ครั้ง)
เพื่อให้ง่ายต่อการคำนวณไง
ปกติจะแล้วแต่โจทย์กำหนด
ส่วนใหญ่โจทย์แบบนี้จะกำหนดว่า อึตกถึงพื้น แล้ว หยุด
ไม่งั้นตัวแปรที่ทราบค่ามันไม่ครบ แล้วจะแทนค่าต่อยังไง

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
นึกถึงสมัยเรียน นีโอ  ฮิ้ววว

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
ความเร็วเป็นศูนย์ ความเร่งยังมี

แต่ทำอะไรไม่ได้  ฮิ้ววว

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แทนค่า ให้ความเร็วขี้ของสามเป็น 10 m/s  จะได้

sx = 102 sin 2(45)
                 10

= 10 เมตร

ต่อไปจะหาความเร็วปลายที่ขี้จะกระทบพื้นแตกกระจายให้

ความเร็วปลายไม่ศูนย์ครับ รอสักครู่

แม่จะมองเราจากดาวดวงไหนน๊าาาาา
มันยังมีความเร็วนี่ครับ ?
แต่มีพื้นกั้นอยู่ ก็เลยไปต่อไม่ได้  หน้ามึน

มันถ่ายโมเมนตัมให้กับพื้นดินครับ

แอสซูมว่า วันมันหยุุดนิ่งแล้วครับ

กินรอบวง

ทำไม คำตอบเอตรงอะ  หมีโหดดดด

คนมันดวงดีก็เงี้ย คิดผิดยังตอบถูก  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เดี๋ยวลืมถามป๋าเลย์ว่า  ระดับสุดท้ายของขี้อยู่ระดับเดิมมั๊ยครับ  

หรือ ขี้พุ่งที่หน้าผา แล้วตกลงที่ตีนผา

ถ้าระดับขี้อยู่ที่ระดับเดิม ความเร็วปลายเท่าเดิมแน่นอนครับ ตอบ 10 m/s ได้เลย

แม่จะมองเราจากดาวดวงไหนน๊าาาาา
ความเร็วในแกน x เป็น 0 ไง
แต่ ในแกน y ยังมีความเร็ว

ใช่ปะ จำไม่ค่อยได้ นานมากกกกกก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เค้าถามระยะค่ะ หน้ามึน

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ความเร็วในแกน x เป็น 0 ไง
แต่ ในแกน y ยังมีความเร็ว

ความเร็วแกน x  เป็นศูนย์ไม่ได้ครับ  ความเร็วแกน x ต้องคงที่ตลอด

ที่เป็นศูนย์ได้ คือความเร็วแกน y ที่จุดสูงสุดครับ

ระยะทางตอบแล้วนะครับ 10 เมตร

ขอ white board ครับ   ฮิ้ววว/

เดี๋ยวนะผมโพสภาพนิดนึง

ตามที่ผมเข้าใจ ความเร็วต้นคือเส้นแดง ส่วนปลายคือเขียว หรือเปล่าครับ  อี๋~

นักเขียนการ์ตูนรายปี
งั้นความเร็วต้น เท่ากับ ความเร็วปลาย
ที่ระดับเท่ากันนะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ตกลงตูผิดมะ ฮือๆ~
ขอลาออกจากเมเจอร์ฟิสิกส์ ฮือๆ~

ถูกแล้วครับ ยังไม่ต้องลาออก

งั้นความเร็วต้น เท่ากับ ความเร็วปลาย

ถ้าเป็นระดับความสูงเดียวกัน ถูกแล้วครับ

คุณครูพีใหญ่ครับ   หมีโหดดดด/

แล้ว คำตอบเอทำไมถูกครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9