หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอจะรู้โจทย์โพรเจกไตล์บ้างคะ  (อ่าน 31671 ครั้ง)
โทษครับด้วยความโง่ของผมเอง เปลี่ยนโจทย์นิดนึงครับเอาขี้ออกจากจุดออริจิ้นเลยดีกว่า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ยังงี้ คำนวนยากไปนิดนึงนะป๋า

ลองให้จุดหมุนกับตูดอยุ่ที่เดียวกัน จะลดความซับซ้อนเรื่ององศาไปได้เยอะทีเดียว  ฮิ้ววว

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
นึกถึง อ. กมล ล่ะสิแอน ฮึฮึฮึฮึฮึ  หมีโหดดดด

ตาลุงคนนั้นแหละ
แจก F ตู 2 ตัว
แถม D อีก 3 ตัว

ฮิ้ววว

ไม่งั้นเกียรตินิยมถาปัดไปแล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ฮือๆ~

รู้มั้ย แค่ย่อรูปให้สัดส่วนคงที่ ตูยังนึกวิธีคิดแล้วทำเป็น php เกือบ 2 ชม.

แล้วนี่ คุยอะไรกันว้า  ง่ะ

Today you , Tomorrow me.
ลอง search หาใน google สิครับ

แต่ว่าถ้าเป็นภาษาหรั่ง จะมีเยอะนะ

อ้อ เพิ่มคำว่า worksheet ด้วยนะ

"projectile worksheet"

มีเยอะเลยครับ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
 ฮิ้ววว ภาษาไทยก็มีค่ะลุง
เอาลิงก์ให้ป๋าไปแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นไงมั่งตอนนี้

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
อะเหรอ ...

ว่าแต่ จะเรียกลุงอีกนานไหมเนี่ย

อายุผมยังขึ้นเลขสอง อยู่เลยนะ ครับ

ชิ ชิ ชิ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
อ๋อ สองร้อยกะอีกเท่าไหร่เหรอคะ คริคริ

แหง่ม...

2X

สองหลักคร้าบบ บ

วัยรุ่นมีเคือง...

^
ดิ้นรนเพื่อเศษทศนิยมเหรอครับ

Today you , Tomorrow me.
แหง่ม...

2X

สองหลักคร้าบบ บ

วัยรุ่นมีเคือง...

จริงเหรอคะลุง
ตกตัวหน้าไปแน่ๆ เลยชิมิ

พอๆ ดิสอิส จู๋โปรเจกไตล์ หน้ามึน

พี่โอ้เอ้ ยังไม่ดิ้นรนเลยเนอะพี่เนอะ     จุดทศนิยมก็ช่วยไม่ได้  ฮิ้ววว ฮิ้ววว

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ฮิ้ววว ภาษาไทยก็มีค่ะลุง
เอาลิงก์ให้ป๋าไปแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นไงมั่งตอนนี้

โหน้องเดือน  ขอพี่ใหญ่มั่งสิครับ  อุตส่าห์แก้โจทย์ให้ ไม่ให้เรามั่งเลย ชิ

แม่จะมองเราจากดาวดวงไหนน๊าาาาา
เอางี้เอาโจทย์ที่จะทำเลยล่ะกัน 555

ง่ะ กว่าจะคิดออก

ตามแนวแกน x

Sx = Ux cos seta T

8 = Ux cos 45 T

T = 8/ Ux cos 45   ................(1)

ตามแนว แกน Y

Sy = Uy T + 1/2 gT2

แทนค่าจะได้ 0.1 = U sin 45 T + 1/2 (-10) T2

แทนค่า T จาก (1) จะได้

0.1 =  8 (u sin 45 / u cos 45) - 5 ( 8/u cos 45 )2

0.1 = 8 -

ง่ะ

ผิดมั้ยไม่รู้ รู้แต่ ตรีโกณ ลืมแล้ว 

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
จริงๆ เราจะบอกได้เฉพาะความเร็วตอนที่มันออกมาจากรูตูดน่ะครับ

ส่วนที่เหลือก็อาจจะคำนวณจากความเร็วที่ว่านั่นแหละ ว่าจะกำหนดตัวแปรอะไรยังไง (เช่น ต้องกินมะขามเปียกยี่ห้อไหน) ให้ความเร็วตอนที่ออกจากรูตูดเท่ากับเท่านั้นเท่านี้ (เท่าที่เราคำนวณได้)

แล้ว 8 m นั้นก็ไม่เชิงเอามาคิดเลยโดยไม่ต้องทำอะไรอย่างอื่นก่อน
คือต้องเอามาลบกับ 0.6cos45 m ก่อน (จริงๆ ต้องมีองศา แต่ขี้เกียจ)
จึงจะเข้าแทนสูตรเป็น Sy ได้ เพราะขีดมันยาวไปถึงจุด Origin
แต่จุด Origin ของการคำนวณก็คือ จุดที่รูตูดครับ

เช่นเดียวกับทางด้านแกน y ต้องเอา 0.6sin45 m ไปคิดด้วย
จึงจะได้คำตอบที่ค่อนข้างถูกต้อง
(แต่ในทางปฏิบัติก็จะมีแรงต้านอากาศห่าเหวอะไรอีกสารพัด ซึ่งช่างมันเถอะ)
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9