หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: AS ที่สามารถเช็ควันที่ตามปฏิทิน?  (อ่าน 9468 ครั้ง)
สวัสดีครับ  ไหว้
พอดีมีเหตุจำเป็นต้องใช้ไอ้เจ้าตัวนี้ แต่หาอ่านไม่เจอ   ฮือๆ~
จึงขอถามสักนิดแล้วจะติดใจใหญ่

โจทย์มีอยู่ว่าอยากให้หน้าเว็บแสดงเปลี่ยนไปตามฤดู
โดยมีเงื่อนไขตามการกำหนดวันที่ในปฏิทิน

กำหนดให้ 1 ม.ค. - 30 พ.ย. ของทุกปี ยกเว้นวันที่ 13 ต.ค. เป็นฤดูรัก   ยิ้มน่ารัก
และ 1 ธ.ค. - 31 ธ.ค. ของทุกปี และ 13 ต.ค. เป็นฤดูที่แตกต่าง

มันต้องเขียนยังไงครับ ใช้ฟังก์ชั่นเกี่ยวกับปฏิทินไม่เป็นเลย  ฮือๆ~ ฮือๆ~

ขอบคุณครับ  เกย์ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2006, 18:42 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ้อ ทั้งนี้ขอถามพ่วงเลยนะครับ
ว่าถ้ามีการหักลบวันที่ด้วยล่ะ

เช่น

เริ่ม 25/11/06 จบ 1/12/06 เงี้ยะ
ถามว่าเป็นจำนวนกี่วัน จะเขียนออกมาเช่นใดครับ

ไหว้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ ฮือๆ~

ไม่เ็ป็นไรครับ คนกันเอง  ฮิ้ววว

เอาเท่าที่เคยคุ้นๆ มาบ้างนะพี่แอน

มันมี module อยู่แล้วมั้ยอะ รอเราไปก๊อบมาใช้

แต่ AS เนี้ยไม่เคยดูมาเลยละ  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ไม่มีเลยครับ ไอ้มืดหมี

AS มันจะกึ่งๆ javascript + php(นิดๆ) นะ
แต่ไม่รู้จริงๆ ว่ามันต้องไวยากรณ์ยังไง

ถ้าผมจำไม่ผิด ตัวแปรประเภทวันที่ จะสามารถ ลบกันได้นะครับ
(ประเภท Date อ่ะ)

ไว้ ว่างๆ จะช่วยหาโค้ดละกันครับผม

(ปั่นงานต่อ แว๊ว...)

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
พูดถึง AS มัน getyear getday ได้หนิครับ
แล้วก็เขียนดัก ว่าวันไหนๆ จะให้เปลี่ยนรูปยังไง

แต่ว่าจะเอาไปทำหน้าเว็บนี่หมายถึงบนเพจรึเปล่าครับ
ถ้าจะพ่วงไปเลยก็เขียน php หาโค้ดมาแก้ๆ น่าจะได้มั้งครับ
 ฮิ้ววว
อาจจะใช้ getMonth ดักได้ครับ

โค้ด:
toDay = new Date();

month = toDay.getMonth();

if (month == 0) {
dynamicTEXT.text = "JANUARY!!";
}
else if (month >= 1 && month <= 11) {
dynamicTEXT.text = "FUCK IT! IT'S NOT JANUARY!";
}

ประมาณนี้ (มั้ง) ครับ  ฮิ้ววว

ส่วนถ้าเป็นในกรณีที่ว่า ...
โค้ด:
toDay = new Date();

toDate = toDay.getDate();
toMonth = toDay.getMonth();

is13Oct = (toDate == 13) && (toMonth == 9); // เป็นวันที่ 13 ตุลาหรือเปล่า
isInMyLoveSeason = (toMonth <= 10); // เป็นเดือนก่อนเดือนพฤศจิหรือเปล่า (0 หมายถึงมกรา)

if (is13Oct && !isInMyLoveSeason) { // ถ้าเป็นวันที่ 13 ตุลา และไม่ใช่เป็น 1 ม.ค. - 30 พ.ย.
// ฤดูรัก
}
else {
// ฤดูที่แตกต่าง
}
(31 พ.ย. มีที่ไหน  หน้ามึน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ย. 2006, 20:27 น. โดย ซาฟิเร่ » บันทึกการเข้า
แอนลองแกะดูจากแฟลชนับวันปลดทหารดูสิ ที่ตูเคยมั่วๆ เขียนไว้
กด F1 ประกอบ น่าจะไม่ยาก

Today you , Tomorrow me.
มาให้กำลังใจแอนครับ

ไม่รู้เรื่องเลย ง่ะ  สู้ๆครับแอน

แม่จะมองเราจากดาวดวงไหนน๊าาาาา
<a href="http://img2.f0nt.com/flash/fb701866abfaabe87bc68321bcd329c9.swf" target="_blank">http://img2.f0nt.com/flash/fb701866abfaabe87bc68321bcd329c9.swf</a>

โค้ด:
onClipEvent( Load ){
days = new Array ("อาทิตย์ที่","จันทร์ที่","อังคารที่","พุธที่","พฤหัสบดีที่","ศุกร์ที่","เสาร์ที่")
months = new Array ("มกราคม","กุมภาพันธ์","มีนาคม","เมษายน","พฤษภาคม","มิถุนายน","กรกฎาคม","สิงหาคม","กันยายน","ตุลาคม","พฤศจิกายน","ธันวาคม")
timedate = new Date ()
}
onClipEvent( EnterFrame ){
hour = timedate.getHours()
minutes = timedate.getMinutes()
seconds = timedate.getSeconds()
todaydate = timedate.getDate()
day = timedate.getDay()
dayname = days[day]
month = timedate.getMonth() + 1
monthname = months[month - 1]
year = timedate.getFullYear()
if (length(minutes) == 1) {
    minutes = "0" + minutes
    }
if (length(seconds) == 1) {
    seconds = "0" + seconds
    }
currenttime = hour + ":" + minutes + ":" + seconds
currentdate = todaydate + "/" + month + "/" + year
fulldate = dayname + " " + todaydate + " " + monthname + " " + year
delete("timedate")
timedate = new Date ()
if (todaydate>0 && month>10 && month<13||todaydate>12 && todaydate<14 && month>9 && month<11){
season = "ฤดูรัก"
}
else{
season = "ฤดูที่แตกต่าง"
}
}

อันนี้ผมยืมโค้ดจากแถวๆ TFD มาโปะ
แล้วเขียน if else เพิ่มไปหน่อยเดียว
ลืมเรื่อง operation เลยงงๆ ว่าจะเขียน if ยังไงดี เอาแบบบ้านๆ ไปก่อนละกันครับ

fla ใน zip เขียน ผิดนิดหน่อยนะครับ
วันที่ 1 ธันวามันจะไม่เป็นฤดูรัก  ฮิ้ววว
แก้ตรง todaydate ครับ หาเอาๆ  ฮิ้ววว

ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2006, 05:29 น. โดย tao » บันทึกการเข้า
อ้าวเวรกรรม...  ง่ะ
อ่านโจทย์ผิดครับ ขออภัย

ผมเอามันสลับกัน เอาฤดูรักสลับกันก็เรียบร้อยครับ

แฮ่...
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2007, 11:25 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

myDate = new Date();

myDate.   ในแฟลช8นะ แค่พิมพ์ จุด แค่นั้นแหละ คำสั่ง get ต่างๆมันขึ้นมาโชว์เลย เลือกเอาว่าจะ get วัน เดือน ปี เวลา วินาที มิลลิวินาที

เริ่มนับจาก 0 นะครับ

เช่น 0 = มกราคม

กรี๊ดดดดด ขอบคุณครับ (+2)

หน้า: [1] 2