หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ฮาวทู ธุดงค์  (อ่าน 29255 ครั้ง)
ธุดงค์ตอนที่ 1 แนะนำ

เนื่องจาก พระพรรษา 1-2 ต้องไปเดินธุดงค์ที่เขาใหญ่เป็นเวลา 4-5 วัน
แล้วต้องการคนไปถ่ายวีดีโอ ภาพนิ่ง อุปัฏฐาก ต่างๆจึงเอา ผมเอง
ไปช่วย ถ่ายภาพนิ่ง vdo ไว้สำหรับทำประมวลภาพ และอื่นๆ
ก็เลยเอาภาพบางส่วนมาให้ดูกัน มีทั้งหมด 4 ตอน
บางรูปผมเคยเอาไปโพสในกระจู๋อื่นๆแล้ว ถ้าโพสซ้ำก็ขออภัยด้วยครับ
และ รูปส่วนใหญ่เป็นรูปพระ ถ้าไม่เหมาะ ไม่สมควร ก็บอกได้ครับ

((( ถ้าโพสเบิ้ลก็ขออภัยนะครับ คือกลัวมันโพสไม่ผ่าน เลยต้องแบ่งช่วง )))

แนะนำกันก่อน

อุปกรณ์การเดินธุดงค์
1.กลด > ร่มนั้นแหละแบบที่เราเห็นในรูปพระธุดงค์ทั่วๆไป

จะไม่มีด้ามถือแบบร่มทั่วๆไป

2.มุ้ง > มุ้งไว้ใช้กับกลดเวลาท่านจำวัด

ใช้ประมาณนี้

3.พลาสติกปูนอนสีขาว > ผ้าพลาสติกอ่ะอธิบายไม่ถูก

พลาสติกก็พลาสติกนั้นแหละ

4.ผ้าพลาสติกกันน้ำค้าง > เนื่องจากน้ำค้างแรงต้องมีผ้าพลาสติกกัน

ผ้าม่านห้องน้ำอ่ะ คล้ายๆแบบนั้น

5.อุปกรณ์อื่น ไม้ไผ่(ใช้เป็นสมอบก) เชือกฟาง(ใช้ทำเป็นราวตากผ้า มัดนู้นมัดนี้)

วิธีห่อ

เรียงประมาณนี้แล้วก็ม้วน ๆ ๆ แล้วเอาเชือกมัด และเอาปลอกกลดมาใส่ก็เรียบร้อย

น้ำหนักประมาณ 3-4 กิโล

ย่ามอุปกรณ์ส่วนตัว
1.จีวร 2 ผืน > ผ้าที่พระท่านใช้ห่มนั้นแหละ ยาวประมาณเท่าตัวเจ้าของ

การห่มจีวรมี 3 แบบ คือ ห่มดอง ห่มคลุม ห่มบวม ในรูปนี่คือห่มดอง

2.สบง 2 ผืน > เอาไว้หุ่งเหมือน กระโปรงนั้นแหละ

รัดประคดก็เหมือนกับเข็มขัดนั้นแหละแต่จะใช้ ผูกเอา

3.อังสะ 2 ตัว > ใช้เหมือนกับเสื้อครับ จะเปิดไหล่ขวา รูปแบบมีหลากหลายครับ

เปิดไหล่ขวา ติดกระดุมหรือผูกเชือกที่ ฝั่งซ้าย

4.ผ้าสรงน้ำ 1 ตัว > เอาไว้ใส่เวลาสรงน้ำ (อาบน้ำ) เหมือนสบงครับแต่คนละสี

5.บาตร > น่าจะรู้จักกันอยู่แล้ว มีความจุประมาณ 4 ลิตร ทำการสแตนเรท

1.สีดำ บาตร
2.สีเทา ฝาบาตร
3.สีแดง ฐานบาตร
4.เหลือง สโรกบาตร (เอาใว้ใส่เวลาบิณฑบาตร)

6.ย่าม > เอาไว้ใส่ของทั้งหมดดังที่กล่าวมา (มีการใช้ส่วนตัวอีกเช่น แปรงสีฟัน สบู่ ฯลฯ)

จีวร สบง อังสะผ้าสรงน้ำจะพับเอาอัดลงในบาตร
บาตรจะใส่ย่ามแบบรูป (เดี๋ยวก็จะเห็นของจริง)

น้ำหนักโดยรวม 4-5 กิโล
รวมทั้งหมดที่ท่านต้องแบก เกือบๆ 8 กิโล  ง่ะ

จำนวนพระ 144 รูปที่เดิน
4-6 รูป พระอาจารย์นำทางและประจำกลุ่ม
5-6 รูป ติดต่อประสานงานเรื่องที่พัก ภัตตาหาร และน้ำปานะ
โยม 10 กว่าคน ขับรถ ถ่ายรูป vdo เตรียมน้ำปานะ ภัตตาหาร

ปกติพระท่านมีศีล 227 ข้ออยู่แล้วแต่ทีนี้ก็ สมาทานธุดงค์ด้วยอีก 3 ข้อ
1.ฉันมื้อเดียว  ง่ะ
2.ฉันในบาตร
3.พักอาศัยตามเจ้าหน้าที่จัดให้

แนะนำเท่านี้น่าจะพอ เดี๋ยวจะอัพรูปละ
สงสัยตรงไหนก็ถามเพิ่มเติมก็แล้วกัน

ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ย. 2006, 15:20 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
เข้าใจว่าโพสต์ผิดจู๋เลยแตกหน่อมาให้อ่านกันทั่วๆ ครับ ฮิ้ววว
เอ้า เชิญต่อเลย กำลังสนุก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กรี๊ดดดดด จู๋ธรรมมะธรรมโม 
อยากบวชบ้าง   เกย์แอบ

.V.+ busy_boy .V.+
เปลี่ยนหัวจู๋ด้วยสิครับ  ไอ้มืดหมี

Today you , Tomorrow me.
คือตอนต่อๆไปมันจะเป็นรูปถ่ายด้วยอ่ะครับ
เลยกะว่าจะเอาลงใน โชว์รูป แฮะๆ

เดี๋ยวนั่งอัพต่อละครับ

เปลี่ยนหัวจู๋ด้วยสิครับ  ไอ้มืดหมี

เกย์แอบ

ห่มดอง ห่มคลุมนี่รู้จัก แต่ห่มบวมนี่เป็นยังไงอ่ะหลวงพี่ งง

ขอตั้งชื่อเป็น "ฮาวทูธุดงค์" นะครับ
วัยรุ่นจะได้เข้ามาอ่านกันเยอะๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คือห่มแบบปกติรึเปล่าครับเพราะ
ห่มดองจะใช้เวลามีงานสำคัญคือต้องพาดสังฆาฏิด้วย
ห่มคลุมก็เวลาออกนอกวัดกับบิณฑบาต
คือผมรู้จักแต่บวบครับ คือตรงที่นำจีวรมาม้วนแล้วตวัด
เพื่อให้จีวรไม่หลุด ก็คือที่เราไห็นพระห่มกันตามปกติในวัดอ่ะครับ
จะห่มสวยไม่สวยก็อยู่ที่ตอนจับบวบนี่แหละครับ
ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ

ข้อเพิ่มเติมนิดนึงครับ
พระถือศีล 227 ข้อก็จริงครับที่เรารู้ๆกัน แต่จริงๆแล้วยังมีข้อบังคับอีกส่วนครับ
เรียกว่า อภิสมาจาร ครับแปลว่า มารยาทอันดีงาม ครับ เป็นศีลที่มานอกพระวินัย
หรือที่มานอกพระปาฏิโมกข์  ข้อห้ามส่วนใหญ่จะเป็น
เรื่องกิริยาต่างๆ เช่น ห้ามเคี้ยวอาหารมีเสียง ห้ามวิ่ง อะไรประมาณเนี้ยครับ
คือเพื่อให้สำรวม แค่อภิสมาจารอย่างเดียวก็ประมาณ 300 ข้อครับ
คือรวมแล้วพระจะมีศีล จริงๆประมาณ 500 ข้อครับ  เฮ้ย!?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ย. 2006, 15:46 น. โดย dhammika » บันทึกการเข้า

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
นึกถึงตอนบวชภาคฤดูร้อน
ก็เป็นวัด ที่เค้าถือธุดงค์ ฉันมื้อเดียว

พระพี่เลี้ยงพาไปนอนในป่าช้า (นอนกลด)
ปรากฏว่าผีน่ะ ไม่ได้น่ากลัวเลย เมื่อเทียบกับยุง ง่ะ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
จำได้ว่าแต่ก่อนมีพระมาธุดงค์ที่บ้านด้วยแต่อยู่ในสวนน่ะ   ปลื้ม

ถ้าพี่โอ้เอ้ไปเข้าคอร์สสงสัย หล่อกลับมาเลย  ฮี่...

กาก
ธุดงค์ตอนที่ 2 พระ

อธิบายที่มาที่ไปของการเดินธุดงค์ครั้งนี้และ อุปกรณ์ที่ใช้ประกอบการเดินธุดงค์นี้ไปแล้ว
ทีนี้ก็มาที่เรื่อง พระ ที่ท่านเดินกันมั้ง

พระที่ท่านเดินกันนี้คือพระพรรษา 1-2

Tip
พรรษาจะนับกันที่พระท่าน เข้าพรรษา หรือ จำพรรษา มากี่ครั้งแล้ว
หรือจะเป็นอายุในเพศสมณะ
เช่น พระสาม พรรษา 4 > คือท่านเข้าพรรษามาทั้งหมด 4 ครั้งแล้วหรือบวชมาแล้ว 4 ปี

ถ้าจะนับว่าพรรษา 1 ท่านก็ต้องบวชก่อนเข้าพรรษา
(การเข้าพรรษาจะมีพิธีกรรมสงฆ์ อธิษฐานพรรษา เพื่อที่จะได้อานิสงค์พรรษาตอนออกพรรษา ถ้าอธิบายเดี๋ยวจะยาวไม่ได้ดูรูป  แป๊ะยิ้ม)
ถ้าบวชในพรรษา จะไม่ได้พรรษาต้องรอปีหน้าถึงจะได้พรรษา 1

ท่านมาจาก โครงการอบรมธรรมทายาท ช่วง ภาคฤดูร้อน และ รุ่นเข้าพรรษา ปีที่แล้ว
ส่วนของปีนี้จะปิดรับสมัครประมาณ กุมภาพันธ์
แล้วการเดินธุดงค์ก็เป็นเพื่อให้เกิดความสามัคคีในหมู่คณะ (หล่อหลอม)
เพราะว่าอยู่กันเยอะอายุก็ต่างกัน มีตั้งแต่ 19 - 60+ บางคนเป็นผู้บริหาร เจ้าของกิจการต่างๆ
Ego มันแรงแล้วยิ่งอยู่กับเด็กๆ 19 - 24 เดี๋ยวจะมีการกระทบกระทั่งกัน
เลยต้องจัดกิจกรรมนี้ขึ้นมา

Tip ่จุดประสงค์การเดินธุดงค์ที่พระธุดงค์ท่านเดินกันคือ
1.แสวงหาครูบาอาจารย์ในการปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิ
2.หาสถานที่ในการนั่งสมาธิ

มีการจัดเป็น 4 กลุ่มคละอายุ พรรษากัน
1 กลุ่มมีประมาณ 40-50 พระพรรษา 2 ~10รูป นอกนั้นพระพรรษา 1
มีสามเณรด้วยอีก 4-5 รูป

60% ของชุดพระที่เดินธุดงค์ เป็นพระวัยรุ่น ครับ - -"
บางรูปก็เพื่อนผมเอง เหอๆ

วันก่อนเดินก็ ปฐมนิเทศน์กัน วิธีการเดิน ท่าเดิน ควรทำอย่างไรบาง
อะไรที่ไม่ควรทำ ฯลฯ

การเดิน

1.สะพายย่ามที่ไหล่ซ้าย เพราะจะมีจีวรช่วยลดการเสียดสีของย่ามกันคอและไหล่
2.ถือกลดมือขวา แล้ววางกะไหล่แบบรูป
ปล. ที่คือท่ามาตราฐาน

จะมีหลวงพี่ท่านหลายๆรูปใช้ท่าอื่นๆ เพื่อลดการหนักเวลาเดิน ซึ่งพระอาจารย์ไม่สนับสนุน  ฮิ้ววว

ปกติบาตรจะอยู่ด้านหลังแต่เอามาไว้ด้านหน้า
หลวงพี่ท่านบอกว่าร่างกายคนเราออกแบบมาให้อุ้มท้องได้ ทำแบบนี้แล้วจะรับน้ำหนักได้

หาเชือกมามัดกับกลดแล้ว สะพายมันสะเลย หลวงพี่ท่านตั้งชื่อท่าว่า นินจา
เพราะมันเหมือนสะพายดาบ บางท่านเอาจีวรมาคลุมหัว ยิ่งเหมือนเข้าไปใหญ่

ถือกลดคนเดียวเลยช่วยกันถือ 2 คนเบาก็จริงแต่เดินลำบาก

ไปบวชดีกว่า    เกย์แอบ

หน้า: [1] 2 3 4 5