หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: นำฟอนต์พิมพ์ดีดใหม่มาให้ทดสอบครับ  (อ่าน 120073 ครั้ง)
จริงๆแล้วก็ไม่ใช่ตัวใหม่เท่าไรครับ เพราะเกิดจากการเอาฟอนต์พิมพ์ดีดเดิมมาโมใหม่ แล้วใส่อะไรลงไปตั้งเยอะ

ืำnew feature
+ Opentype support ใช้บน CS + CS2 ได้ครับ
+ ภาษาทางยุโรปเกือบทั้งหมด ยกเว้น กรีก รัสเซีย จอเจียร์
+ GPL license เป็น Open Source 100% แล้ว จึงมี source มาให้ด้วย
+ สคริปต์ Opentype มาตรฐาน ที่เกิดจากความร่วมมือของ TepClub SIPA DIP จัดงานประกวดฟอนต์ขึ้นมา
+ ขนาดสัดส่วนของตัวอักษรเป็นไปตามข้อกำหนดของ ราชบัญฑิตยสถาน
+ สระบน สระล่าง ได้รับการปรับปรุงให้เข้ากับตัวอักษรอย่างลงตัว
+ แสดงผลแบบวิธีการเขียนแบบโบราณ ป ฝ ฟ + วรรณยุกต์ มันจะต้องอยู่ตรงหางไม่ใช่หน้าหาง

ปล. เวอร์ชั่นเบต้าอยู่ครับ เอามาให้ช่วยกันลองหน่อย
ปล2. ท่านที่ใช้แมค ช่วยกันทดสอบด้วยครับ
ปล3. เนื่องจากมันเป็นพิมพ์ดีด ความสมบูรณ์ของตัวอักษรจึงไม่มี ดังนั้นไม่ต้องไปหวังคุณภาพตรงนี้มาก ว่ามันจะคมเหมือน PSL

กรี๊ดดดดด สุดยอดครับ ขอโหลดมาทดลองก่อนเลย (Photoshop CS2)

ลุงทัชชี่จะเอาไปแทนตัวเก่าในหน้าดาวน์โหลดหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 2006, 20:31 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ๊ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปช่วยทดสอบให้ครับ
วันนี้ไม่สะดวก  ขอบคุณลุงทัชชี่ครับ ยิ้มน่ารัก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
 โห แจ๋วเลยเฮีย เดี๋ยวต้องลอง ๆ  เจ๋ง

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
โห พิมพ์ดีดไฟฟ้า
เบสิสตูคงตกกระป๋อง ฮือๆ~

ใน TextEdit osx 10.4.8 ครับ

ขอบคุณมากครับเฮีย

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เฮียทัชชี่มาช้าไปนิดนึง

มีเด็กคนนึงเค้าอยากเอาฟอนต์ตัวนี้ไปใช้ใน CS2

ถึงกับน้ำตารินเพราะว่าใช้ไม่ได้

แต่

เจ๋งดีครับ ในที่สุดก็มา  เจ๋ง
ผมรอเฮียมานานแล้วครับ 

ว่าจะแอบเอาไปทำใช้เองนะเนี่ย  ฮิ้ววว

นักเขียนการ์ตูนรายปี
มีภาษาเวียดนามด้วย กรี๊ดดดดด

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
สงสัยต้องไปแอด aat ให้แมคใช้นะเนี่ย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยๆ กันทดสอบครับ

ปล. ผมไม่ใช้เทมเพลตของนายพล เพราะต้องการให้ ภาษาไทยเป็นรหัสภาษาไทยจริงๆ ไม่ได้ไปจิ๊กช่วงของ latin มาใช้ครับ มันอาจจะใช้กับบางโปรแกรมได้ แต่ถ้าต้องการใช้อักษรช่วง latin ขึ้นมาจะทำยังงัยดีน้อ...นึกไม่ออกจริงๆ
ขอก็อปปี้คำตอบจากฝั่งผู้ใช้มาครับ

ปกติไม่เคยได้เข้าไปอ่านบอร์ดอื่นเท่าไหร่
เลยไม่ทราบว่า มีคนเอาฟอนต์ของกรมทรัพย์ฯ
มาโพสไว้ให้ดาวน์โหลตใน วิทยาลัยช่างศิลป์ ด้วย
(ก็ว่าอยู่ว่าถ้าคุณแอนพูดถึงอย่างงี้ ก็น่าจะมีให้โหลตแล้วสิ
แต่ไม่ได้ไปเปิดทู้ที่บอร์ดนู้น เลยไม่เห็นซักที)

ฟอนต์สวยหลายตัวเลย แต่ เศร้าอ่ะครับ  ฮือๆ~
เกือบจะเพอร์เฟคแล้ว แต่มันขาดไปติ่งสองติ่ง..

อย่าง Charm of AU นี่ สวยมาก
ถึงตัวหนังสือถึงตัวแคบกว่าฟอนต์ตัวอื่นอยู่พอสมควร
แต่ก็ยังอ่านง่าย (นับว่าใช้พื้นที่ได้เป็นประโยชน์มาก)
แต่ใน MS Office ใช้แล้วหัวหาย (สระโอ สระไอ หัวกุด)
หรือ ฟอนต์ จามรมาน ก็สวย สบายตา
สบายพอจะเอามาทำใช้กับ long-running text ได้เลย
แต่พอพิมพ์กับ MS Office แล้ว มีปัญหาเรื่อง อัญประกาศน่ะครับ
(คือปกติเวลาใช้ฟอนต์อื่น เวลาพิมพ์ อัญประกาศแล้ว
มันเอาเปลี่ยนจาก อัญประกาศธรรมดามาเป็นอัญประกาศหัวดัดให้
แต่ จามรมาน นี่ นั่งฟัดอยู่นาน ก็ยังทำไม่ได้)

เจองี้เลยรู้สึกเหมือน กรมทรัพย์ฯ สร้างฟอนต์ให้กับโปรแกรมค่ายแมค  เศร้า
แล้ว กลุ่ม TEP สร้างฟอนต์ให้กับกลุ่มพีซียังไงชอบกล..

ถ้ารู้สึกว่าผมบ่นมากไป ก็ขอโทษด้วยครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
แต่ฟอนต์แต่ละตัวนี่ ผมชอบแบบมัน ชอบอะไรหมดเลย
แต่ไหงฟอนต์พวกนี้มาตกม้าตายเอาตอนจบอย่างงี้ก็ไม่รู้..

แต่เห็นอย่างงี้แล้วนับถือคุณนายพลเลยครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)
ที่สร้างเทมเพลตฟอนต์ให้ใช้ได้ทุกสภาวะ ทุกโปรแกรมจริงๆ
เทมเพลตล่าสุดนี่ก็ดูเหมือนจะแก้ปัญหาในแมคได้เกือบหมดแล้ว

วิถีทางของการพัฒนามันคนละจุดประสงค์กันครับ
ถ้าของนายพลเทมเพลตนี่ลุงแกพยายามจะแก้ปัญหาเรื่องความเข้ากันได้กับทุกภาวะโอกาส
เพราะบางโปรแกรมนี่ไม่สนับสนุนการใช้ภาษาไทย - ซึ่งแน่นอนว่ามันต้องแลกกับการเสีย "ความเป็นมาตรฐาน" กันบ้างครับ
แต่คาดว่าในเฟสต่อไปเมื่อสารพัดโปรแกรมในโลกนี้มันมีมาตรฐานภาษาไทยมารองรับให้ใช้ได้สะดวกแล้ว
นายพลเทมเพลตก็จะโดดเข้าสู่กติกาประชาธิปไตยแน่นอน

ส่วนฟอนต์มาตรฐานฯ ผมก็ค่อนข้างเห็นด้วยนะ
ว่าเขาทำมาให้คนทำสิ่งพิมพ์มากกว่าชาวบ้านร้านตลาดอย่างเราครับ ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
วิถีทางของการพัฒนามันคนละจุดประสงค์กันครับ
ถ้าของนายพลเทมเพลตนี่ลุงแกพยายามจะแก้ปัญหาเรื่องความเข้ากันได้กับทุกภาวะโอกาส
เพราะบางโปรแกรมนี่ไม่สนับสนุนการใช้ภาษาไทย - ซึ่งแน่นอนว่ามันต้องแลกกับการเสีย "ความเป็นมาตรฐาน" กันบ้างครับ
แต่คาดว่าในเฟสต่อไปเมื่อสารพัดโปรแกรมในโลกนี้มันมีมาตรฐานภาษาไทยมารองรับให้ใช้ได้สะดวกแล้ว
นายพลเทมเพลตก็จะโดดเข้าสู่กติกาประชาธิปไตยแน่นอน

ส่วนฟอนต์มาตรฐานฯ ผมก็ค่อนข้างเห็นด้วยนะ
ว่าเขาทำมาให้คนทำสิ่งพิมพ์มากกว่าชาวบ้านร้านตลาดอย่างเราครับ ฮือๆ~

เคยคิดว่าจะทำแบบนายพลนะครับ...แต่พอไปคุยกับคนที่ทำฟอนต์หลายๆ คนแล้วว่า ยังงัยๆ รอโปรแกรมมันออก support จะดีกว่า เพราะถ้าเราไปละเมิดมาตรฐานก็จะทำให้มีปัญหากับโปรแกรมที่ต้องใช้ตามมาตรฐาน

ผมก็เลยมองว่า ปัญหาตรงที่เอาตัวไทยไปใส่แทนที่ลาตินนั้น น่าจะยกภาระให้กับโปรแกรมเมอรที่ทำหน้าที่เขียนโปรแกรมนั้น ดีกว่าการออกแบบฟอนต์ไปแก้ปัญหาปลายทาง

อีกเรื่องหนึ่ง ผมติดตามการพัฒนาฟอนต์ของเพื่อนบ้านเรา เช่น พม่า ลาว เขมร อินเดีย บังคลาเทศ จะเห็นได้ว่าเขาไม่ได้มาพัฒนาแบบเราเลย เขาทำแบบนี้ครับ
สมัยที่ยังไม่มี unicode - เอาตัวอักษรภาษาเขาแทนที่ภาษาปะกิดไปเลย
พอมี unicode - ใช้ตัว unicode อย่างเดียว

ของบ้านเราเป็นแบบนี้
ยังไม่มี unicode - เป็น sub set ของ iso-8859-1 โดยใส่ไว้แทน latin extended (จนกลายมาเป็น เกษตร สมอ.)
พอมี unicode - ก็ยังต้องใช้ควบคู่ไปกับภาษาปะกิด เพื่อลดปัญหาความไม่เข้ากันของแบบอักษร

คราวที่ทำฟอนต์ต้นแบบของ กรมทรัพย์ ผมและทีมงานทั้งหมด ก็มาคุยกันว่าควรที่จะให้ฟอนต์ไทยๆ ของเรา support ภาษาอะไรบ้างในฟอนต์
ผลสรุปก็ได้ออกมาว่า latin base ทั้งหลาย และภาษาไทย

พอดีมีคนถามถึงเทมเพลตของนายพล ก็มีความคิดเห็นกันว่า ไม่เห็นด้วยที่จะให้ตัวไทยไปใส่แทนลาติน เพราะ พอเวลาที่จะไปใช้กับโปรแกรมที่มาตรฐานแล้ว มันจะทำให้มีปัญหา
ประมาณว่า เราไม่ได้สร้างฟอนต์เพื่อให้คนไทยใช้ได้อย่างเดียว คนชาติอื่นๆ ก็สามารถใช้ของเราได้ด้วย ถ้าเรา support ให้เขาได้

ก็เลยอยากให้เรามาสร้างฟอนต์แบบ อินเตอร์ ดีกว่าครับ ถ้าเรามีนักพัฒนามากๆ เราก็มีโอกาสที่จะสร้างรายได้จากการที่เราเป็น อินเตอร์ นี่แหล่ะ

ถ้าใครสร้างฟอนต์ครอบคลุมภาษาเกาหลี ญี่ปุ่น จีน ได้เมื่อไร ช่วยเอามาโชว์กันด้วยนะครับ แค่ตัวอักษร 40,000 (สี่หมื่น) กว่าตัวเอง แค่คิดก็มันแล้ว
เห็นด้วยกะลุงทัชชี่ครับ และก็เห็นด้วยไปกับลุงพลพร้อมๆ กัน ไปเลยด้วย
เพราะจริงๆ แล้วปัญหาเรื่องมาตรฐานคร่อมนี่ก็เห็นบ่อยๆ ในเบราเซอร์เหมือนกัน น่ารำค้าญน่ารำคาญ อี๋~

เห็นด้วยกะลุงทัชชี่ครับ และก็เห็นด้วยไปกับลุงพลพร้อมๆ กัน ไปเลยด้วย
เพราะจริงๆ แล้วปัญหาเรื่องมาตรฐานคร่อมนี่ก็เห็นบ่อยๆ ในเบราเซอร์เหมือนกัน น่ารำค้าญน่ารำคาญ อี๋~

ใช่ อี๋~

เรื่องมาตรฐานนี่พูดแล้วปวดหัว เพราะมันไม่รู้จะยึดเอาตรงไหน แต่ละค่าย แต่ละ os ก็ไม่เหมือนกัน แต่ถ้าจะบอกว่า font ไทยที่เอาตัวไทยไปใส่ไว้ในส่วนของลาติน เป็น font ไม่มาตรฐานก็คงไม่ถูกต้องนัก การเอาตัวไทยไปใส่ในส่วนของลาตินไม่ใช่เพิ่งมาทำนะครับ ทำกันมานานแล้ว ทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่ ที่ทำขายกันโครม ๆ นี่เขาก็ยังต้องทำเลยครับ ผมว่ามันเป็นเรื่องของวัตถุประสงค์การใช้งานมากกว่าครับ

สมมุติเราทำ font ยึดมาตรฐาน unicode อย่างเดียวเป๊ะ ๆ ไม่สนใจใครละ ไปเจอโปรแกรมที่มันไม่รู้จักมันก็ใช้ไม่ได้ หรือแม้แต่ทำเป็น ASCII อย่างเดียว ไปเจอโปรแกรมที่รู้จักแต่ Unicode อย่างเดียวก็ใช้ไม่ได้อีก สุดท้ายก็เลยไม่ต้องได้ใช้กัน มันน่าเสียดายนะผมว่า font ทำมาอย่างเนี๊ยบ เน้นกันสุด ๆ แต่ดันใช้ไม่ได้

หลัก ๆ นี่ผมว่าคนที่ใช้ font ไทยนี่ก็ใช้อยู่เพียง ไทย-อังกฤษ ละครับ ไม่งั้น DB,DS,JS,PSL etc. ทำไมเขาไม่ทำตัวพวกนี้ละครับ มันไม่ใช่เรื่องของมาตรฐานผมว่ามันเป็นเรื่องของจุดประสงค์การใช้งานมากกว่า ถ้าทุก โอเอส ทุกโปรแกรม ใช้มาตรฐานเดียวกันหมด ถึงวันนั้นนั่นแหละครับ ถึงจะพูดถึงมาตรฐานได้ อย่างตัวเทมเพลตนี่แนวเดียวกับ DB,DS,JS,PSL etc. เลยครับ เน้นไทย-อังกฤษ เป็นหลักเพียงแต่ตัวเทมเพลตพยายามแก้ปัญหา อย่างที่เห็น ๆ กันเช่น
ทำไมพิมพ์กับโปรแกรมหนึ่งใช้ได้ แต่เอาไปใช้กับอีกโปรแกรมกลับใช้ไม่ได้ หรือทำไม font เดียวกันมันมีหลายชื่อเหลือเกิน คนใช้ยิ่งงงกันเข้าไปอีก
เพราะฉะนั้นตัวเทมเพลตพยายามแก้ปัญหาเหล่านี้ไงครับ คอนเซ็ปท์คือ 1 font ไฟล์ใช้ได้ทุกสภาวะ อะไรประมาณนั้น

นอกจากนั้นในตัวเทมเพลตยังแก้ปัญหาไว้อีกหลายอย่างครับ อย่าง

- พิมพ์ ญ ไม่ได้ใน Photoshop CS บนวินโดส์ กด Alt+0222 หรือพิมพ์ ;;yoying;;
- บนวินโดส์รุ่นเก่า ๆ อย่าง win me กับบางโปรแกรม ท เป็นเหลี่ยม
- กับโปรแกรมที่วรรณยุกต์ลอยโด่เด่ บนวินนี่จะใช้วิธีกด Alt+0xxx ก็ได้นะ
- ตัวล่าสุดฝั่ง mac osx ก็ใช้ได้กับโปรแกรมรุ่นเก่า ๆ ด้วยนะครับ อย่าง Illus 10

คือเป็นการปรับ font เข้าหาโอเอส เข้าหาโปรแกรมต่าง ๆ ให้มันใช้งานได้จริง แต่ก็อิง unicode อยู่แล้วครับ  ยิ้มน่ารัก

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9