หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟลชบันทึกการวาด  (อ่าน 13187 ครั้ง)

หน้ามึน ฮาครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
จริงใจมากครับ  เหลือบ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อยากทราบว่า flash เนี๊ย มันสามารถส่งค่า กับ php หรือ database ได้ยังไงบ้างครับ กรี๊ดดดดด

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
ลองนึกถึงฟอร์มที่อยู่บน HTML กด submit ไปให้ PHP สิครับ

แฟลชก็ประมาณนั้น เพราะว่าใช้บนพื้นฐานเดียวกัน
ส่งแบบ GET หรือ POST

flash เนี๊ยมี get กับ post ด้วยเหรอครับ
สามารถรับค่าจาก link จาก form ของ html ได้เลยเหรอครับ เช่น http;//something/flashpage?x=5
flash นั้นก็จสามารถรับค่า x ได้เหรอครับ

แล้วถ้าจะให้ flash ติดต่อกับ database สามารถติดต่อได้โดยตรงป่าวครับ หรือ ต้องคล้ายๆ html ที่ต้องมี php jsp etc เข้ามาแทรก หรือว่า ใช้แนว odbc ได้เลยครับ งง

ผมไม่เคยเขียน flash แต่กำลังสนใจอยากรู้น่ะครับ กรี๊ดดดดด

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
ใช่ครับ flash สามารถส่งค่าไป php ได้ get และ post  ดังนั้น flash ก็สามารถติดต่อฐานข้อมูล ได้เช่นกัน โดยอาศัย  php jsp etc นั่นแหละครับ  flash  สามารถติดต่อฐานข้อมูลโดยตรงได้เหมือนกันนะ โดยใช้ระบบฐานข้อมุล แบบแชร์ออฟเจ็ก คล้ายๆกับระบบ cookie ใน ie เลยละ  แต่รายละเอียดอื่นๆก็ลอง ศ฿กษาเจอะลึกลงไปดูนะครับ เพราะ ผม ก็ไม่ค่อยรู้รายละเอียดสักเท่าไร   รุ้แค่ว่า  flash กำลังจะคลองโลกแล้วครับ.... ฮิ้ววว

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ตัวอย่าง

http://ohaeey.f0nt.com/kara/play.swf?mp=8c2a55eaf974222a3f9c0efa8d799bbb

รับค่าตัวแปร mp ได้โดยเป็น string ครับ

Today you , Tomorrow me.
ขอบคุณพี่โอ้เอ้ จักกรี และ พี่heart  มากครับ + กรี๊ดดดดด

ใช่ครับ flash สามารถส่งค่าไป php ได้ get และ post  ดังนั้น flash ก็สามารถติดต่อฐานข้อมูล ได้เช่นกัน โดยอาศัย  php jsp etc นั่นแหละครับ  flash  สามารถติดต่อฐานข้อมูลโดยตรงได้เหมือนกันนะ โดยใช้ระบบฐานข้อมุล แบบแชร์ออฟเจ็ก คล้ายๆกับระบบ cookie ใน ie เลยละ  แต่รายละเอียดอื่นๆก็ลอง ศ฿กษาเจอะลึกลงไปดูนะครับ เพราะ ผม ก็ไม่ค่อยรู้รายละเอียดสักเท่าไร   รุ้แค่ว่า  flash กำลังจะคลองโลกแล้วครับ.... ฮิ้ววว

จะว่าไป แชร์ออปเจกต์ เรียกตามความหมายโดยตรงของ ฐานข้อมูล ก็ อาจจะได้ว่า แชร์ออปเจกต์ เป็นฐานข้อมูล แต่ในความเป็นจริงแล้ว แชร์ออปเจกต์นี่ไม่ถูกจัดเป็นประเภทของฐานข้อมูลมั้ง

แฟลช ไม่สามารถติดต่อฐานข้อมูลได้(ด้วยตัวเอง)
แฟลชอ่าน text ได้
แฟลช อ่าน text ที่ php สร้างขึ้นได้
แฟลชส่ง ข้อมูลไปที่ php ได้

ดังนั้น แฟลชจึงไม่ได้ติดต่อฐานข้อมูล แค่ส่งคำขอร้องไปยัง php แล้ว php จะไปทำอะไร แฟลชไม่รู้หรอก รู้แต่ว่า php ส่ง text กลับมา แล้วพอดีว่าแฟลชอ่านได้ ก็จบ

ชิ   ติดต่อไม่ได้ก็ไม่ได้ ดิ

ถ้าว่ากันในเรื่องความปลอดภัย
ใครที่เก่งๆ ก็อาจสามารถดักข้อความที่แฟลชกระซิบบอก PHP ได้หรือเปล่าครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เหมือน HTML นั่นแหละครับ

ถ้าดักแพ็กเกจของ ฟอร์มใน HTML ที่ส่งไปได้

ก็ดักแพ็กเกจของ swf ที่ส่งไปได้

เพราะส่งแบบเดียวกันเป๊ะ

เวลา embed flash ลงใน html มันจะมีพวก parameter ที่ใส่ลงไปใน embed tag เองได้ มันมีวิธีให้ flash ดึงตัวแปรที่สร้างเองจาก parameter พวกนี้ไหมครับ (มันเรียกว่า parameter หรือเปล่าไม่แน่ใจเพราะผมเีรียกตาม dreamweaver แหละ)  ไหว้

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
สำหรับผม ก็ไม่แน่ใจนะครับ   แต่ ผมว่าคงไม่ได้  เพราะ parameter ในดรีม น่าจะเอาไว้สำหรับกำหนด mode การทำงานของ objcct flash นะครับ เช่น mode การทำงานแบบ transparent เป็นต้น.......

ถ้าพารามิเตอร์ตัวอื่น เช่น ความกว้าง ความสูง URL มันจะอ่านไม่ได้ครับ

แต่ว่าจริงๆแล้วแฟลชก็มีคำสั่งอ่านความกว้าง ความสูง url ด้วยตัวมันเองอยู่แล้ว

wmode = tranparent นี่ก็ อ่านไม่ได้

แต่ถ้า พารามิเตอร์ FlashVars นี่อ่านได้ครับ จะถือว่าเป็นตัวแปรในแฟลชไปเลย

ผมเคยเขียนแฟลชเมนู มา 1 ตัว แล้วใช้ทั้งเว็ป โดยที่เว็ปแต่ละโซน ก็จะมีเมนูเป็นของตัวเอง

โดยให้แฟลชเปลี่ยนแปลงไปตาม FLashVars ที่ใส่ไว้ที่ดรีม

หน้า: 1 [2] 3