หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสาร ≠ ความถูกต้อง  (อ่าน 104283 ครั้ง)
ที่ข้างบ้านมีรังนกพิราบอยู่1รัง ตั้งอยู่บนปูนเหนือหน้าต่างห้องน้ำ รังนี้ตั้งแบบง่อนแง่นมาก ลมพัดก็แทบจะตกลงมา เวลาตื่นเช้าผมต้องเก็บเศษกิ่งไม้ที่หล่นลงมาเอาไปทิ้งเป็นประจำ
เวลาผ่านไปเดือนกว่าๆ เริ่มได้ยินเสียงลูกนกร้องขึ้น ... มีสมาชิกใหม่แล้ว  (แจ๋ว แจ๋ว)
พอสักสองสัปดาห์ก่อน ก็เกิดเหตุการณ์ รังนกร่วงลงมาจากที่ตั้ง แต่ลูกนกยังอยู่บนนั้น ผมก็เลยเอาบันไดพาดแล้วก็ปีนเอารังนกไปวางไว้ที่เดิมจากนั้นก็เสริมฐานให้แข็งแรง... หลังจากนั้นผมไปประชุมวิชาการ1สัปดาห์

พอกลับมาที่บ้านพัก รังนกหล่นลงมาหมดแล้ว แต่ลูกนกก็ยังอยู่บนนั้น ขนแก่เริ่มขึ้นเต็มตัวพร้อมจะหัดบิน... แต่ก็ปรากฎว่า ลูกนกตัวนึงหล่นลงมาจากข้างบนแล้วกลับขึ้นไม่ได้ ผมก็ไปตามจับมันแล้วก็เอาบันไดมาพาด เอามันไปคืนที่เดิม (จริงๆจับตั้งนานแต่จับไม่ได แต่แมวที่เลี้ยงไว้ไปตะครุบไว้ก็เลยจับได้)
เมื่อวานมันก็หล่นลงมาอีก ท่าทางตอนนี้ดูไม่ค่อยดีเพราะมันมีแผลใหญ่ที่คอ ขนก็ดูไม่เงาเหมือนอีกตัว บินก็ไม่ได้ ... สุดท้ายก็ต้องจับขึ้นไปอีก ซึ่งพรุ่งนี้ผมต้องเข้ากรุงเทพฯไปประชุมอีก5วัน สังหรณ์ใจว่ามันจะไม่รอดเพราะแถวนี้แมวเยอะ  ง่ะ

ว่าแล้วก็มานั่งนึกเล่นๆแบบคราวที่ช่วยหนู เพราะมีคนบอกว่าหมอไปช่วยมันทำไม ปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติก็ดีแล้ว ตัวไหนตกลงมาก็สมควรตาย

*ถ้าเปลี่ยนเป็น*
นกรังนี้ไปตั้งรังในบ้านคนรวย ซึ่งแถวนั้นไม่ค่อยมีนก ในบ้านมีเด็กอายุ4-5ขวบ และแถวบ้านมีแมวจรจัดมาก
... เรื่องอาจกลับกลายเป็นว่า เด็กช่วยนก แล้วเอาหนังสติ๊กยิงแมว

*ถ้าเปลี่ยนเป็น*
นกไปสร้างรังแถวโรงสีที่มีรังนกเยอะแยะ ลูกเจ้าของโรงสีเลี้ยงแมว
.... เด็กอาจจะชอบใจที่เห็นแมวไปไล่ล่านก หรือไม่ก็เอาหนังสติ๊กยิงนกให้แมวเล่นก็ได้

แป๊ะยิ้ม บ่นไปงั้นแหละครับ  แป๊ะยิ้ม

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เรื่องธรรมชาติ  คือ  คนเห็นนกแล้วทำอะไรสักอย่างกับมัน
ไม่ใช่ ปล่อย ให้เป็นไปตามยถากรรม แบบนั้นไม่เรียกว่าธรรมชาติ

หมอแมวทำถูกแล้วครับ   ช่วยเท่าที่เราจะช่วยได้ครับ....

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เรื่องธรรมชาติ  คือ  คนเห็นนกแล้วทำอะไรสักอย่างกับมัน
ไม่ใช่ ปล่อย ให้เป็นไปตามยถากรรม แบบนั้นไม่เรียกว่าธรรมชาติ

หมอแมวทำถูกแล้วครับ   ช่วยเท่าที่เราจะช่วยได้ครับ....

ถูกส่วนนึงครับ แต่เพราะว่านกป่วยอยู่ ผมกลัวแมวมากินแล้วติดหวัดนกตายด้วยครับ  หมีโหดดดด

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมวก็จับมากินเองเลยสิครับ เป็นแมวนี่นาอย่าฝืนธรรมชาตินะครับ หมีโหดดดด
อ่านแล้วเศร้าค่ะ ฮือๆ~ นี่เราจะไม่คิดช่วยสิ่งมีชีวิตร่วมโลกเลยหรอเนี่ย ฮือๆ~

กลับมาแล้วเฟร้ย แย้ก!

พูดถึงคนนะ
ถ้าใครดูเปาบุ้นจิ้น...
บางทีมนุษยธรรม ก็สวนทางกับกฎหมาย ...

กฎหมายมีช่องโหว่ ทำชั่วได้ เอาผิดไม่ได้
ศาลเตี้ยลงทัณฑ์ คนมีความผิด กฎหมายเอาโทษ...

...

บางทีในสังคมมีคนจำนวนมาถูกกดขี่ทางอ้อม
ถูกเอารัดเอาเปรียบโดยระบบ (ทุนนิยมเสรีลัลล้านี่แหละ)
หาความเป็นธรรมได้จากไหน ในเมื่ออำนาจอยู่ในมือนายทุน
คนจนถูกเอาเปรียบ ลักเล็กขโมยน้อย
กฎหมายเอาผิดคดีอาญา... แต่คนหน้าเลือดหามีโทษไม่...

...

เด็กดีเพราะครอบครัว บ้างชั่วเพราะสังคม
ยกพวกตีกัน แงะรถขโมยเงาะ...
อย่างนี้ใช่สมควรลงโทษเด็ก หรือคนทั้งหมู่บ้าน
...

ฟ้าดินมีตา คนผิดลัลล้า คนอับชะตาอาภัพ
เช่นนี้แล้วท่านห็นว่าอย่างไร...

ไอ้มืดหมี
ที่หมอช่วยผมว่าก็เป็นส่วนหนึ่งของธรรมชาตินะ
ดั่งสำนวนที่ว่า " สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม "  ฮือๆ~

"ถึงอาทิตย์จะอัสดง แต่กูยังมีไฟแช็ค" - Kurt Cobain -
ยังไม่ได้อ่าน  ย๊าวยาว

อะล้อเล่น  เหอะๆ  ยิ้ม ยิ้มน่ารัก

แล้วเรื่องมันเป็นยังไงเนี่ย  ง่ะ

เป็นผม ผมก็ช่วยครับ

คงไม่มีใครอยากเห็นอะไรตายไปต่อหน้าต่อตา
จริงเหรอครับ

ที่ว่าใครก็ไม่อยากเห็นอะไรตายไปต่อหน้าต่อตา

... เฮ่อ  หน้ามึน
คนเราสามารถสร้างเหตุผลให้กับทุกๆเรื่องได้ทั้งนั้นแหละหมอแมว  หน้ามึน

ว่าแต่จู๋นี้คล้ายๆ ดับเบิ้ลสแตนดาร์ทรึเปล่าคะ  งง

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ไม่แน่ใจครับ
แต่ว่าผมกำลังจะโยงเข้ากับอีกเรื่องนึง ฮี่... ซึ่งยังพิมพ์ไม่เสร็จ  เอือม

ฮิ้ววว

(แมวบ้านนานาบางทก็มีซากหนู ซากจิ้งจกค่ะ แต่ก็เป็นไปตามธรรมชาติ เพราะโดนหมารุมกัดตอนมันหนีออกไปเที่ยวตายไปตัวนึง  ฮือๆ~)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ถ้าใครเคยอ่านการ์ตูนเรื่อง happy people

จะมีเรื่องคล้ายๆ แบบนี้เหมือนกัน

เมื่อคุณช่วยผีเสื้อ  จากกับดักของแมงมุม

ผีเสื้อจะรอดตาย และ

แมงมุมจะ อดตาย

ตามธรรมชาติแล้ว
ทุกเรื่องมีเหตุและผลของมันครับ

คนเป็นฝ่ายสร้างความผิดถูกขึ้นมารองรับการกระทำของตนเองเท่านั้น

สบายใจก็ทำไปเถอะครับหมอ
หน้า: [1] 2 3 4 5