หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อการเข้าถึงพระพุทธศาสนา!!!  (อ่าน 59503 ครั้ง)
 พระพุทธศาสนามีบทบาทในชีวิตคนเราอย่างไรมั่งครับ

นอกจากจะทำบุญเพื่อหวังผลบุญ  ถามจริงๆเถอะครับ มีใครมั่งที่ทำอะไรลงไป

แล้วไม่อยากรู้ว่ามันจะเป็นผลยังไง  ก็คล้ายๆกับการทำบุญใช่ไหมครับ

ผมรู้สึกว่า พระพุทธศาสนาที่คนเราสัมผัสได้ มันเป็นเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น

เป็นส่วนที่คนเราเอามาปรุงแต่งอีกที  เพื่อเพิ่มความน่าสนใจเข้าไป

แล้วเราจะทำยังไงดีครับ  เพื่อให้คนเราได้เข้าถึงหรือสัมผัสกับพระพุทธศาสนา

อย่างมีคุณค่า  และได้ประโยชน์สูงสุด

แม้ยับเยิน..บาดเจ็บสักเท่าไรยังยืนยัน  ว่านี่แหละคือชีวิตที่ต้องการ...แค่ได้ทำสิ่งนั้นที่ใจฝัน.  .ต่อให้เอา
ต้องจัดกรอบเป้าหมายครับ
ถ้าเป้าหมายสูงสุด อยู่ที่นิพพาน กระจู๋นี้ก็จบไปได้เลย
ถ้าเป้าหมายสูงสุดอยู่ที่ความสำเร็จในชีวิต(ตามหลักทุนนิยมพอเพียง) ก็ต้องปรับเอาพุทธศาสนามาใช้ในชีวิตประจำวัน

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ศาสนา  เป็นแค่ ภาพลวงตา
ทำบุญ .. ฝึกสมาธิ .. แยกแยะชั่วดี

"ถึงอาทิตย์จะอัสดง แต่กูยังมีไฟแช็ค" - Kurt Cobain -
ต้องจัดกรอบเป้าหมายครับ
ถ้าเป้าหมายสูงสุด อยู่ที่นิพพาน กระจู๋นี้ก็จบไปได้เลย
ถ้าเป้าหมายสูงสุดอยู่ที่ความสำเร็จในชีวิต(ตามหลักทุนนิยมพอเพียง) ก็ต้องปรับเอาพุทธศาสนามาใช้ในชีวิตประจำวัน

กว่าจะไปถึงขั้นนิพพานได้  ต้องเวียนวนอยู่ใน วัฏสงสารอยู่หลายร้อยปี 

แร้วเมื่อไหร่จะได้นิพพานเนี่ย -"-
โอ้ยยย เวียนหัว

เอาเป็นว่า "ทำในสิ่งที่ควรทำ ละในสิ่งควรละ"

แค่นี้แหละครับ ทำได้่ก็ยอดคน
โอ้ยยย เวียนหัว

เอาเป็นว่า "ทำในสิ่งที่ควรทำ ละในสิ่งควรละ"

แค่นี้แหละครับ ทำได้่ก็ยอดคน

พูดง่าย  ทำยาก  มากมายเลยอ่าครับ  -"-
ศีล5 รักษาครบหรือเปล่าครับ
ทำไมไม่ได้1ข้อ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

กิเลส....

จบ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อย่างที่ผมเคยแปะไว้แล้ว ว่า มุนุษย์สร้างกรรมดีไว้ถึงระดับหนึงจึงได้เกิดมา สิ่งมีชีวิตที่มีโอกาศบรรลุธรรมของพระพุทธเจ้าได้มากที่สุด ก็คือมนุษย์ ...
ที่อ้างว่า ชีวิตต้องเวียนว่ายตายเกิดตามวัฏสงสารนั้นนั่นแหละครับคือจุดประสงค์ของพุทธศาสนา
คือการหลุดพ้น  หลุดพ้น คือไม่ต้องเวียนว่ายตายเกิดอีก

คุณรู้มั้ย คนที่เขาถือศิลปฏิบัติธรรมตามคำสอนของพรุพุทธเจ้า ต้องเกิดอีกกี่ชาติกว่าจะบรรลุอรหันต์
แล้วคุณละ ตอนนี้ยังไม่เริ่มทำแล้วต้องเกิดอีกกี่ชาติถึงจะหลุดพ้น....เริ่มจากความดีง่ายๆก็ดีนะครับ....

ไม่เชื่อลองศึกษาพุทธประวัติดู ว่าพระเจ้าสิทธัตถะ เกิดกี่ชาติกี่ภพ บำเพ็บบุญบารมีมากตั้ง 10 ชาติ กว่าจะมาค้นพบธรรมมะแห่งทางสายกลาง สำเร็จเป็นสัมมาสัมพุทธเจ้าได้  

ดังนั้นเรามาเริ่มทำดี กันตั้งแต่วันนี้กันเถอะครับ.... ยิ้มน่ารัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2006, 20:32 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ผมคิดว่า...
ผมไม่เหมาะสนทนาในกระจู๋นี้ครับ  ฮือๆ~
ไม่ใช่ไม่เหมาะหรอก แต่มันต้องอธิบายกันยาวใช่ไหมเต่า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สำหรับเต่า .... บางครั้ง ปรัชญา กับ ศาสนา ก็ไม่ได้ไปด้วยกัน

เปล่าครับ  ฮือๆ~
กลัวจะแปดเปื้อนมลทิน  เกย์แอบ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15