หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อการเข้าถึงพระพุทธศาสนา!!!  (อ่าน 59495 ครั้ง)
อืม
คิด..
วิเคราะห์..
แยกแยะ..

อืมมมม แอบหื่น

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A4944415/A4944415.html
เทพมังกร 108 ปาง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

เอนมา... ไหว้

งบน้อย
พุทธศาสนานี่ ความจริง บุญ-บาป เขาก็ไม่ได้เน้นอะไรมากนะ(โดยหลักการแล้วเป็นเรื่องจิ๊บจอยซ์มากในพุทธศาสนา) แต่ว่าพักหลังเอามาเน้นกันเพราะมันขายได้

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา

ปางงอนสุดๆ  กร๊าก กร๊าก กร๊าก
ถ้าคำว่า "ปาง" ไม่เจตนาแซวกับพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเรา ก็คงไม่เป็นไร
ถ้ากะเอามาแซวเล่นนะ เอ็งเอย . . . อย่างน้อยก็อเวจี  เฮ้ย!?

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
เข้าไปดูละ 108ปาง

- - ไม่มี ปาง...ญาอ่อนแหะ

เอนไปเอนมา  ไหว้

i'll walk until i find u.

ปาง ญา อ่อน  กร๊าก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
มี ยืนยัน หมีโหดดดด

มี  คริคริ

เออใช่ มีข้อสอบในวิชาพระพุทธศาสนา รร นานาข้อนึงเป็นสอบย่อยขำๆ

ข้อสี่ - เทวดาในความคิดนักเรียนเป็นอย่างไร ทำอย่างไรจึงจะเป็นแบบนั้น
แล้วนานาตอบว่า ไม่คิดว่าเทวดามีอยู่จริง รู้สึกเหมือนเป็นแรงจูงใจให้คนอยากทำีดีมากกว่าเพราะจะได้สุขสบาย  หมีโหดดดด

:08:จะเป็นอะไรมั้ยคะตอบแบบนี้

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
เป็นพี่ให้แปดครึ่ง เต็มสิบ ครับ

หักไปหนึ่ง ครึ่ง  เรื่องความนุ่มนวลของการใช้ภาษาครับ

.....

จะดีกว่าถ้าตอบประมาณว่า

เป็นหลักอุบายเพื่อให้คนทำความดี ...อะไรก็ว่าไป

หลีกเลี่ยง คำว่า "ไม่คิดว่าเทวดามีอยู่จริง"

กินรอบวง
 ง่ะ นั่นสิ

ไหว้ ขอบคุณที่แนะนำค่ะ

(อันที่จริงเบื่อวิชาพระพุทธมากๆเลย เพิ่งมาสนุำกตอนแปลงบาลีเป็นอารบิกอะไรแบบนี้  (อิอิ))

เป็นพี่ให้แปดครึ่ง เต็มสิบ ครับ

หักไปหนึ่ง ครึ่ง เรื่องความนุ่มนวลของการใช้ภาษาครับ

.....

จะดีกว่าถ้าตอบประมาณว่า

เป็นหลักอุบายเพื่อให้คนทำความดี ...อะไรก็ว่าไป

หลีกเลี่ยง คำว่า "ไม่คิดว่าเทวดามีอยู่จริง"

ใช้คำว่า กุศโลบาย  ดีกว่าครับ (แต่เอ๊ะ ไม่รู้เขียนผิดรึเปล่านะ)

คำถาม แบบนี้ มันไม่มีถูกผิดหรอกครับ  ถ้าอยากได้คะแนนเยอะๆ ต้องเดาใจอาจารย์

แต่ที่อยากจะแนะนำคือ เรื่องความคิดว่า เทวดาไม่มีจริงเนี่ยอยากให้ปรับนิดนึง อย่าเพิ่งปรักใจเชื่อแบบ
นั้น ถ้าเรา เป็น พุทธศาสนิกชน จริงเรา เชื่อคำสอน ของสัมมาสัมพุทธเจ้า เราจะต้องมีศรัทธา ในหลักธรรม
และ พุทธประวัติ ซึงเคยมีบอกเล่ามาว่า ท่านได้เสด็จไปโปรดพุทธมารดาบนสวรรค์  ดังนั้น จึงอย่าเพิ่งปรักใจเชื่อว่าเทวดาไม่มีเลยซะทีเดียว แบ่งรับแบ่งสู้เอาไว้ครับ  

....................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธ.ค. 2006, 21:28 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อืม.....
 ง่ะ ตอบแบบเดาใตนี่ยากดีนะคะ

ขอบคุณค่ะ  ไหว้

ถ้า เป็นผม  จะตอบแบบให้โดนใจอาจารย์เลยนะ

"เทวดาในความคิดนักเรียนเป็นอย่างไร ทำอย่างไรจึงจะเป็นแบบนั้น"

- เทวดา เป็นผู้ที่ เราเห็นว่าท่านเป็นคนดี บริสุทธิ์  ท่านทำประโยชน์ ทั้งแก่ตัวเราและคนอื่น
                        ดังนั้นจึงมี คำกล่าวบางคำว่า เทวดาสำหรับเราคือผู้ที่มีพระคุณสูงสุดของเรา นั่นก็คือพ่อแม่
ที่ท่านทำทุกอย่างให้เราโดยใจบริสุทธิ์ไม่หวังผลตอบแทนใดๆจากเราเลย เป็นคนดีสำหรับเราเสมอมา
ดังนั้น พ่อแม่เป็นเทวดาที่คอยคุ้มครองปกป้องเรา สั่งสอนอบรมเรา 
ครูบาอาจารย์ที่ดีสอนศิษย์โดยเจตนาที่บริสุทธิ์ต้องการที่จะให้วิชาความรู้อย่างแท้จริง
โดยไม่อิงค่าเทอม นั่นก็อาจเรียกได้ว่า ท่านคือเทวดาสำหรับศิษย์เช่นกัน.....................

ประมาณนี้ครับ    ฮิ้ววว

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15