หน้า: 1 ... 81 82 83 84 85 86 87 [88] 89 90 91 92 93 94 95 ... 111

ผู้เขียน หัวข้อ: กระจู๋สูญเสีย  (อ่าน 385212 ครั้ง)
โอ้วเป็นความรู้ใหม่เกี่ยวกับโรคลูขี้เมีย  ขอบคุณน้องบุ๊คครับ

ส่วนเรื่องเศร้าก่อนหน้านี้ เป็นเรื่องเศร้าจริงๆ ครับ ผมก็เศร้าครับ แต่ความเศร้าของผมมันแตกต่างเล้กน้อย ฮือๆ~ ฮือๆ~

แต่ ก็อยากให้จำเอาไว้ ว่าการตั้งใจตายตามกันไป ไม่มีอะไรน่าซึ้งนะ
มีเพื่อนบอกเพื่อน การตั้งใจตายเพื่อความรักอันยิ่งใหญ่เป็นได้แค่น่านับถือ
แต่ถ้าพิสูจน์ว่าความรักเรายิ่งใหญ่ ตั้งใจมีชีวิตอยู่ทำความดีให้เขา คิดซะว่าทำแบบนี้แล้วโอกาสที่จะตามไปแล้วเจอกันมีสูงกว่า

ส่วนแบบนั้นทำได้แค่โลกโจษจันท์แต่การพบเจอกันอีกอาจเป็นศูนย์.....นี่แหละที่น่าสงสารสำหรับผม.. ฮือๆ~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
โอ้วเป็นความรู้ใหม่เกี่ยวกับโรคลูคิเมีย  ขอบคุณน้องบุ๊คค่ะ

ถามเพิ่มๆ
มันเป็นโรคทางพันธุกรรมเหรอคะน้องบุ๊ค กรี๊ดดดดด
นึกว่าเกิดจากการติดเชื้อ หรือโดนสารพิษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2010, 21:10 น. โดย eThics » บันทึกการเข้า

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
เป็นโรคติดต่อทางพันธุกรรมค่ะ ไม่ติดทางเลือดหรือสารคัดหลั่ง
ส่วนเรื่องสารพิษ หรือได้รับกัมมันตรังสี
ตรงนี้ไม่ยืนยันค่ะบางที่ก็บอกว่าสามารถก่อโรคได้เหมือนกัน
เพราะลูคีเมียก็คือโรคที่เกิดจากไขกระดูกสร้างเซลล์เม็ดเลือดขาวมากผิดปกติ
ส่วนที่สร้างได้ก็ไม่สมบูรณ์ด้วย เม็ดเลือดขาวพวกนี้ก็เลยอ่อนแอ
ทำให้ภูมิคุ้มกันอ่อนแอไปด้วยน่ะค่ะ

เราเรียกรวมๆ ว่ามะเร็งเม็ดเลือดขาว แต่จริงๆ มันก็มีหลายชนิดนะคะ
บางชนิดรักษาให้หายได้ขึ้นอยู่กับความผิดปกติของยีนมีมากแค่ไหน (แต่ก็มีโอกาสกลับมาเป็นซ้ำอีก)
คนไทยมียีนตัวนี้แฝงอยู่พอสมควรค่ะ ไม่แน่ใจว่าอยู่ในโปรแกรมตรวจเลือดก่อนแต่งหรือเปล่า

แต่ที่คนไทยเป็นกันเยอะอีกตัวคือ ธาลัสซีเมียค่ะ เป็นยีนด้อยบนโครโมโซมเหมือนกัน
แต่ไม่ได้อยู่บน x เพราะงั้นหญิงชายมีสิทธิ์เป็นได้เท่าๆ กัน
เขาว่ายีนตัวนี้แฝงอยู่ในคนไทยตั้ง 30% (เป็นพาหะ)
วันก่อนทำแล็บตรวจธาลัสซีเมีย ในนศพ.เพื่อนๆ กันเองก็ยังตรวจเจอพาหะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2010, 22:01 น. โดย B o o k » บันทึกการเข้า

ขอบคุณมากค่ะน้องบุ๊ค บวก  หยี

โปรแกรมตรวจเลือดก่อนแต่ง
กรณีโรคเลือดที่ติดต่อทางพันธุกรรม เหมือนจะมุ่งตรวจที่ธาลัสซีเมีย
เดี๋ยวพี่ลองไปรื้อดูก่อนว่าที่ตรวจมามีอะไรบ้าง  กรี๊ดดดดด

แอบอ้าง
ของ รพ. พญาไท 2
1. Physical examination ซักประวัติ วัดส่วนสูงชั่งน้ำหนัก ฯ
2. Anti HBs, HbsAg ตรวจหาภูมิคุ้มกันและการติดเชื้อไวรัสตับอักเสบ
3. Complete Blood Count ตรวจความสมบูรณ์ของเลือด
4. Hemoglobin Typing ตรวจหาโรคเลือดทางพันธุกรรม
5. Anti HIV screening ตรวจหาภูมิคุ้มกันบกพร่อง
6. Rubella lgG ตรวจหาภูมิคุ้มกันหัดเยอรมัน
7. VDRL ตรวจหาการติดเชื้อซิฟิลิส
8. Blood Group ตรวจกรุ๊ปเลือด ABO
9. Blood Group RH ตรวจกรุ๊ปเลือด RH
10. Urine analysis ตรวจปัสสวะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2010, 22:59 น. โดย eThics » บันทึกการเข้า

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
จู๋นี้มันยังฮากันได้  ฮ่าๆ ฮือๆ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
 ไหว้ ขอให้ไปสู่สุขคตินะคะ
อ่านมาหลายวันแล้วแต่ไม่รู้จะตอบยังไง
มันเศร้าจุกอก หดหู่มาก ๆ

โอ้วเป็นความรู้ใหม่เกี่ยวกับโรคลูขี้เมีย  ขอบคุณน้องบุ๊คครับ

ส่วนเรื่องเศร้าก่อนหน้านี้ เป็นเรื่องเศร้าจริงๆ ครับ ผมก็เศร้าครับ แต่ความเศร้าของผมมันแตกต่างเล้กน้อย ฮือๆ~ ฮือๆ~

แต่ ก็อยากให้จำเอาไว้ ว่าการตั้งใจตายตามกันไป ไม่มีอะไรน่าซึ้งนะ
มีเพื่อนบอกเพื่อน การตั้งใจตายเพื่อความรักอันยิ่งใหญ่เป็นได้แค่น่านับถือ
แต่ถ้าพิสูจน์ว่าความรักเรายิ่งใหญ่ ตั้งใจมีชีวิตอยู่ทำความดีให้เขา คิดซะว่าทำแบบนี้แล้วโอกาสที่จะตามไปแล้วเจอกันมีสูงกว่า

ส่วนแบบนั้นทำได้แค่โลกโจษจันท์แต่การพบเจอกันอีกอาจเป็นศูนย์.....นี่แหละที่น่าสงสารสำหรับผม.. ฮือๆ~

รายนี้คิดว่าคงไม่ได้คิดตั้งใจจะตายตามกันไป แต่เพราะสิ้นหวังมากกว่า
เหมือนด้ายเส้นสุดท้ายที่ยึดชีวิตไว้ ทำให้มีกำลังใจในการทนทรมานต่อสู้กับโรค มันขาดไปซะดื้อ ๆ
เคยไปอ่านเว็บที่เขียนให้คนคิดจะฆ่าตัวตาย หรือคนที่รู้จักคนแบบนั้นได้อ่าน
http://www.metanoia.org/suicide/
ให้ข้อคิดดีมาก ๆ  อ่านแล้วรู้สึกว่า ฉันน่าจะได้อ่านอันนี้ตั้งนานแล้ว จะได้ช่วยใครบางคนได้
และเว็บนั้นก็จั่วหัวได้น่าสนใจมาก ๆ ว่า
"Suicide is not chosen; it happens when pain exceeds resources for coping with pain."
ประมาณว่า การฆ่าตัวตายไม่ได้เกิดจากการเลือก แต่มันเกิดจาก เมื่อความเจ็บปวดมีมากเกินแหล่งกำเนิดพลังในการต่อสู้กับความเจ็บปวด

เพราะส่วนมากคนที่ฆ่าตัวตายน่ะ ชั่ววูบเท่านั้นแหละ ไม่ได้คิดตรึกตรองอะไรมากมาย มันอารมณ์ปรี๊ดขึ้นมาวูบเดียว ก็ลงมือไปเลย

ชีวิตคนเรานี่มันน่าเศร้าจัง  เศร้า
เฮ่อออ เศร้า

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
อารมณ์เดียวกับพี่จ่าเลย
อ่านตั้งแต่พี่เฟินโพสตอนแรกแล้ว
แต่ไม่รู้จะพิมพ์ตอบว่ายังไงดี เศร้า

อยากศึกษาจิตวิทยาเหมือนกันนะ
โตไปแล้วคงต้องเจอกับประสบการณ์ปวดตับเยอะแน่ๆ
อย่างน้อยเอาไว้ป้องกันจิตใจตัวเอง
ถ้าทำได้ก็อยากช่วยคนอื่นได้ ถ้าเข้าใจเขาคงพอจะทำอะไรได้บ้าง
รู้สึกอย่างนึงคือเพื่อน พี่น้อง ค่อนข้างเข้ามาปรับทุกข์ด้วยเยอะ
บางอย่างพอจะให้ความเห็น แนะนำได้ก็ว่าไป
ลึกๆ รู้สึกดีแหละที่เขาไว้ใจ เข้ามาคุยกับเรา
แต่บางปัญหาแค่รับฟังยังหนักอึ้ง รู้สึกว่าวุฒิภาวะตัวเองมีไม่พอจริงๆ
ก็ได้แต่ให้กำลังใจไป ยังไงเราก็ยังอยู่ข้างๆ กัน

ขอบคุณมากค่ะน้องบุ๊ค บวก  หยี

โปรแกรมตรวจเลือดก่อนแต่ง
กรณีโรคเลือดที่ติดต่อทางพันธุกรรม เหมือนจะมุ่งตรวจที่ธาลัสซีเมีย
เดี๋ยวพี่ลองไปรื้อดูก่อนว่าที่ตรวจมามีอะไรบ้าง  กรี๊ดดดดด

บวกคืนค่ะพี่ติ๊ก
เพิ่งเคยเห็นโปรแกรมตรวจแฮะ
อันที่อยากรู้มากสุดกลับไม่บอกอีกเอ้า

4. Hemoglobin Typing ตรวจหาโรคเลือดทางพันธุกรรม
มีรายละเอียดมั้ยคะว่าตรวจโรคอะไรบ้าง

อ้อ ธาลัสซีเมียเน้นเพราะคนไทยเป็นกันเยอะค่ะ โดนเฉพาะคนภาคเหนือ
คนเป็นน่าเห็นใจ ต้องถ่ายเลือดอยู่ตลอด
พอได้เลือดแล้วก็ต้องกินยาขับธาตุเหล็กส่วนเกินอีก
ค่าใช้จ่ายไม่ใช่น้อยๆ นี่พูดถึงกรณีมีโอกาสได้รักษานะ
ยิ่งคนไม่มีโอกาส หรือรู้ช้ารักษาช้านี่ ทรมาน

ไหว้ ขอให้ไปสู่สุขคตินะคะ
อ่านมาหลายวันแล้วแต่ไม่รู้จะตอบยังไง
มันเศร้าจุกอก หดหู่มาก ๆ

รายนี้คิดว่าคงไม่ได้คิดตั้งใจจะตายตามกันไป แต่เพราะสิ้นหวังมากกว่า
เหมือนด้ายเส้นสุดท้ายที่ยึดชีวิตไว้ ทำให้มีกำลังใจในการทนทรมานต่อสู้กับโรค มันขาดไปซะดื้อ ๆ
เคยไปอ่านเว็บที่เขียนให้คนคิดจะฆ่าตัวตาย หรือคนที่รู้จักคนแบบนั้นได้อ่าน
http://www.metanoia.org/suicide/
ให้ข้อคิดดีมาก ๆ  อ่านแล้วรู้สึกว่า ฉันน่าจะได้อ่านอันนี้ตั้งนานแล้ว จะได้ช่วยใครบางคนได้
และเว็บนั้นก็จั่วหัวได้น่าสนใจมาก ๆ ว่า
"Suicide is not chosen; it happens when pain exceeds resources for coping with pain."
ประมาณว่า การฆ่าตัวตายไม่ได้เกิดจากการเลือก แต่มันเกิดจาก เมื่อความเจ็บปวดมีมากเกินแหล่งกำเนิดพลังในการต่อสู้กับความเจ็บปวด
เพราะส่วนมากคนที่ฆ่าตัวตายน่ะ ชั่ววูบเท่านั้นแหละ ไม่ได้คิดตรึกตรองอะไรมากมาย มันอารมณ์ปรี๊ดขึ้นมาวูบเดียว ก็ลงมือไปเลย
ชีวิตคนเรานี่มันน่าเศร้าจัง  เศร้า

คือคนที่มีสิ่งเดียวยึดเหนี่ยวชีวิตไว้นี่ มันเป็นไปได้ยากมากเลยนะครับถึงแม้มันจะสำคัญสุดก็เถอะ
ทุกคนทุกอย่างมีแรงบันดารใจในการทำถึงจะทำสิ่งหนึ่งสิ่งใดได้นะ  ถ้าเปรียบเป็นฟางเส้นสุดท้ายถ้ามันขาดผึ่งลง
ผมว่าสิ่งที่ตามมาคือการไม่ใส่ใจใยดีต่อชีวิตนี้แล้วนะเหมือนนาฬิกาที่ไม่มีถ่าน เหมือนลูกโป่งที่ไม่มีลม ไม่อาจทำสิ่งใดได้
มีแต่จะแฟ๊บลงเดี๋ยวนั้น เท่านั้น อาการหมดอะไรตายยากอะครับ แม้จะตายยังทำไม่ได้
ผมมองว่าแบบนี้ต่างหากที่เป้นอาการของฟางเส้นสำคัญเส้นสุดท้ายของชีวิตที่ขาดหายไป~~

การจะลุกยืนยังต้องใช้แรงใจแรงกายมากพอ เราถึงจะยืนได้ แต่เป็นเพราะเราใช้สัญชาตญาณมากกว่าสติ เราเลยรู้สึกว่ามันวูบไป
เหมือนที่เรียกว่าอารมณ์ชั่ววูบ แต่มันมีแรงครับ แรงกายบวกแรงใจนี่แหละจะใช้สิ่งไหนมากน้อยกว่าสิ่งไหน เท่านั้นเอง

เมื่อเรามีแรงกายแรงใจเพื่อจะทำสิ่งหนึ่งสิ่งใดได้นั้น คือความตั้งใจครับ ส่วนความตั้งใจนั้นจะเป็นความตั้งใจหลงผิดหรือหลงถูกก็ว่ากันอีกเรื่องนึง
กรณีนี้ผมก็ยังคิดว่า เขาก็น่าจะมีสติมากพอที่จะเลือกเอาผ้าพันคอของแฟนมาใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2010, 00:47 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ท่าน ว. กล่าวไว้ว่า
คนเราไม่ได้ตายเพราะความทุกข์
แต่ตายเพราะแบกรับความทุกข์ไว้ไม่ไหว  ไหว้

ถ้าวางไม่ลง ปลงไม่เป็น บริหารจัดการความทุกข์ไม่ได้
เป็นเหตุให้หลายคนต้องจบชีวิตลงก่อนเวลาอันควร  เศร้า
ถ้าแบกรับไว้ไม่ไหวต้องรีบหาวิธีระบายออกเสียบ้าง

แอบอ้าง
//น้องบุ๊ค
ในผลตรวจ Hemoglobin Typing
จะมีหัวข้อดังนี้ (ซึ่งพี่ไม่รู้ว่ามันคืออะไร กร๊าก)
Hemoglobin Typing  13.8
1. MCV                             91.1
2. OFTest                         Negative  
3. HbTypeA2                      2.10
4. HbTypeF (Alkaline senaturation) 0.5
5. HbTypeE  โบ๋เบ๋ ไม่มีตัวเลขอะไรเลย
ผลของพี่ที่ รพ ระบุมาให้คือ ไม่มีภาวะโลหิตจางทางพันธุกรรมแฝง

โปรแกรมของ รพ อื่น
อาจมีตรวจอย่างอื่นที่แตกต่างกันตามความไฮโซค่ะ กรี๊ดดดดด

บางตัวคุ้นๆ พอจะตอบได้
MCV = Mean corpuscular volume
เป็นการวัดปริมาตรเซลล์เม็ดเลือดแดง ก็เหมือนวัดขนาดว่าปกติมั้ย
ค่าปกติน่าจะวงเล็บมาให้ข้างหลังมั้งพี่ ที่ลองถามกู๋ดูมัน 83-97

อันที่สองนี่ไม่รู้แฮะ ไม่คุ้นเลย นึกไม่ออก

ส่วนสามสี่ห้าตรวจ ฮีโมโกลบิน เพื่อวิเคราะห์ผลธาลัสซีเมีย
HbTypeA2, HbTypeF เป็น ฮีโมโกลบินปกติที่พบทั่วไปในผู้ใหญ่ค่ะ ตัวแรกไม่เกิน 2.5% ตัวหลัง 1% ถ้าเกินนี้มีความผิดปกติ
HbTypeE  โบ๋เบ๋ ถูกแล้ว เพราะเป็นไทป์ที่เกิดจากสายโปรตีนผิดปกติ มีการแปรผันทางพันธุกรรม (mutation)

ขอบคุณวิดยาทานคับพี่ กรี๊ดดดดด
ที่อื่นก็น่าจะตรวจประมาณนี้นะ เว้นแต่เราอยากให้ตรวจอะไรเป็นพิเศษ

พี่ก็เป็นพาหะธาลัสซีเมียนะน้องบุ๊ค  อ๊าง~/

แอ้เป็นยานพาหนะ กรี๊ดดดดด

แอบอ้าง
3 ตัวนี้เค้าใส่วงเล็บมาให้ดังนี้ค่ะน้องบุ๊ค
MCV (80.0-95.0FL)
HbTypeA2 (2.0-3.5%)
HbTypeF (0-1.5%)

นอกเหนือจากนี้ก็เป็นผลการตรวจหา
Sexually-Transmitted Diseases 3 โรค ได้แก่
Syphilis, AIDS, Hepatitis (ไวรัสตับอักเสบ บี)
แล้วก็หาภูมิคุ้มกันหัดเยอรมัน (ตรวจเฉพาะผู้หญิง)

ผลการตรวจนี้เป็นแค่การตรวจหาธาลัสเมีย
ไม่ได้ครอบคลุมลูคิเมียใช่มั้ยคะน้องบุ๊ค

พี่ก็เป็นพาหะธาลัสซีเมียนะน้องบุ๊ค  อ๊าง~/

พาหะนี่จริงก็มีการสร้างเม็ดเลือดแดงผิดปกติเหมือนกันนะแต่น้อย
มีที่สร้างปกติสมบูรณ์มากกว่าก็ทำหน้าที่ได้ตามปกติ
ยีนที่ควบคุมมันจะยุ่งหน่อย จะไม่เหมือน 3:1 ของเมนเดล
ก็เลยมีความรุนแรงของโรคหลายระดับ ตั้งแต่ระดับอ่อนๆ (คือพาหะ ถือว่าไม่มีอาการทางคลินิก)
จนถึงมีอาการแสดงของโรค หรือรุนแรงมากก็คือสร้างเม็ดเลือดแดงที่ปกติไม่ได้เลย

เป็นพาหะก็ชิวๆพี่ ไม่มีผลต่อชีวิตและทรัพย์สิน
ถ้าแต่งงานก็ตรวจเลือดเท่านั้นเอง จะได้หาทางป้องกันว่ากันไป
ส่วนยานพาหนะนี่พี่แอ้เป็นได้สบายบรื๋อ
ขนาดและปริมาตร ผ่าน! น้องดำ

ตอบพี่ติ๊ก ไม่ครอบคลุมลูคีเมียค่ะพี่
สามโรคที่เหลือไม่ติดต่อทางพันธุกรรมค่ะ
เอดส์กับซิฟิลิสติดทางเพศสัมพันธ์ ส่วนเฮปบีระยะแพร่เชื้อติดทางสารคัดหลั่ง

ขอบคุณมากค่ะน้องบุ๊ค  กรี๊ดดดดด

ส่วนยานพาหนะนี่พี่แอ้เป็นได้สบายบรื๋อ
ขนาดและปริมาตร ผ่าน! น้องดำ

กรี้ดดด กร๊าก กร๊าก

หน้า: 1 ... 81 82 83 84 85 86 87 [88] 89 90 91 92 93 94 95 ... 111