หน้า: 1 ... 60 61 62 63 64 65 66 [67] 68 69 70 71 72 73 74 ... 111

ผู้เขียน หัวข้อ: กระจู๋สูญเสีย  (อ่าน 385215 ครั้ง)
ไปโดยสงบ ไหว้

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
 ไหว้
มีเรื่องมาเล่าเป็นอุทาหรณ์

ญาติแฟนเสียชีวิตด้วยมะเร็ง

ฟังๆแล้วก็ไม่น่าแปลกใจเท่าไหร่ คนไทยตายด้วยโรคมะเร็งเยอะ

แต่ประเด็นมันมีอยู่ว่า ...

ไปรพ. ด้วยอาการปวดท้อง (ญาติคิดว่าเป็นโรคกระเพราะ)
หมอตรวจพบว่าเป็นมะเร็งแต่ยังระบุไม่ได้ว่าส่วนไหน
ยังไม่ได้ทำการรักษาอะไรพิเศษ นอกจากฉีดยาแก้ปวด ให้ออกซิเจน เจาะน้ำออกจากช่องท้อง
อาการสุดท้าย ตัวซีดเหลือง ท้องบวม หายใจถี่ ช็อค แล้วจากไป
เค้าเสียชีวิตด้วยอายุเพียง 30 เศษๆ

พฤติกรรมของผู้ป่วย
ทานอาหารรสจัด อาหารหมักดอง อาหารไม่สุก

สาเหตุที่แน่ชัดของโรคมะเร็ง ยังระบุแน่ชัดไม่ได้
จากพฤติกรรมการกิน หรืออะไรก็ไม่ทราบแน่ชัด

14 วันที่ผ่าน สามีของคนป่วยอยู่รพ. มากกว่าบ้าน
แต่สิบกว่าปีก่อนหน้านั้น อยู่ด้วยกันอย่างไม่ค่อยสันติสุขนัก
เวลาสุดท้ายแค่ 14 วัน ที่สามีทำดีที่สุด เพื่อภรรยาที่กำลังป่วยหนักนั้น
มันไม่อาจทำให้อะไรดีขึ้นได้ แต่มันคงเป็นอุทาหรณ์ให้คนรอบข้างเห็นว่า
จงทำให้ทุกวันที่อยู่ด้วยกันให้มีความสุข
เพราะเราไม่รู้ว่าชีวิตเราจะได้อยู่ด้วยกันไปอีกนานแค่ไหน

อยากให้เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์กับการใช้ชีวิตของทุกคน

อยากรู้ว่าตกลงแล้วเป็นมะเร็งที่ไหนอะคะ กลัวอะ นิสัยการกินออกจะเป็นแนวนั้น  ง่ะ ง่ะ

กำลังคิดจะไปตรวจสุขภาพเร็วๆ นี้ค่ะ

จริงๆ ก็อ่านกระจู๋นี้บ้าง นานๆ ที

เรื่องสูญเสีย ทุกคนย่อมมีประสบการณ์มาหมด แต่เรื่องที่สะเทือนใจที่สุดในชีวิตที่ผ่านมา
เป็นความสูญเสียที่ไม่มากนักสำหรับเรา แต่สะเทือนใจจริงๆ ค่ะ
เมื่อประมาณสิบกว่าปีที่แล้ว พี่ชาย (ลูกพี่ลูกน้อง) เสียชีวิตค่ะ
เราเป็นคนไปรับโทรศัพท์บ้านที่ดังตอนตีสองกว่า (ตอนนั้นโทรศัพท์มือถือยังไม่มีคนใช้เยอะเท่าทุกวันนี้ค่ะ เพจเจอร์ยังน้อยเลย)
ป้าเราโทรมาขอยืมเงินแม่เพื่อผ่าตัดพี่ชายเราที่เพิ่งประสบอุบัติเหตุบนถนนพระรามสอง
เค้านั่งข้างคนขับรถค่ะ แล้วชนกับสิบล้อ (ถนนนี้อันตรายมากๆ เวลากลางคืน ระวังๆ กันหน่อยก็ดีนะคะ)
พอวางสายไป เราก็ได้แต่รอฟังข่าวจนหลับไป จนตอนเจ็ดโมงเช้า ก็รู้ข่าวจากน้องว่าพี่ชายเสียชีวิตแล้วค่ะ

เรื่องที่สะเทือนใจกับเหตุุการณ์นี้ มีอยู่สองส่วนค่ะ
หนึ่งคือ เรื่องชีวิตของพี่ชายคนนี้ พี่เพิ่งเรียนจบรับปริญญาไปก่อนหน้าที่จะเสียชีวิตแค่หกเดือนเท่านั้นเอง พ่อของพี่เราร้องไห้เป็นปี
เพราะพี่ชายคนนี้จะชอบโดนเปรียบเทียบกับพี่อีกคนนึงที่เรียนเก่งกว่าเสมอ.. ทุกครั้งที่รวมญาติกัน คุณลุงจะพูดถึงพี่เราแล้วก็ร้องไห้ เศร้ามาก

สองคือ พี่ชายเรามีแฟนค่ะ กำลังมีโครงการว่าจะแต่งงานกัน วันที่พี่ชายเสีย แฟนเค้าไม่รู้เรื่องค่ะ ตอนเย็นที่เราไปงานศพวันแรก ไม่เห็นเขามา
ก็ยังถามคนอื่นๆ ว่าทำไมแฟนพี่เราไม่มา พอสวดอีกวันนึงถึงได้รู้เรื่องว่า วันที่พี่ชายเราเสีย เค้านัดเที่ยวกันค่ะ แล้วแฟนพี่เราเค้าก็ไปรอที่นัดทั้งวัน
โดยที่ไม่รู้ว่าแฟนตัวเองเสียชีวิตแล้ว (ตอนนั้นไม่มีทั้งโทรศัพท์มือถือ และเพจเจอร์ค่ะ)  พอกลับมาบ้านตอนเย็นๆ ถึงได้ทราบข่าว แต่มางานศพวันแรกไม่ทันค่ะ

ทุกวันนี้ก็ยังนึกถึงพี่ชายคนนี้อยู่ทุกครั้งที่นัดรวมญาติกัน แม้จะไม่สะเทือนใจมากเท่าเมื่อเหตุการณ์เกิดแรกๆ แต่ก็ยังมีความเศร้าเหลืออยู่เสมอค่ะ

ไหว้
 ไหว้

อืมมม...

เศร้าจัง  ฮือๆ~

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour

เศร้าจัง  ฮือๆ~
เครียดเลย ฮือๆ~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ชีวิตคนเล่า มีเกิด มีดับ  ไหว้

อยากรู้ว่าตกลงแล้วเป็นมะเร็งที่ไหนอะคะ กลัวอะ นิสัยการกินออกจะเป็นแนวนั้น  ง่ะ ง่ะ

กำลังคิดจะไปตรวจสุขภาพเร็วๆ นี้ค่ะ

คนไข้ไม่อยู่แล้ว ญาติไม่ได้ตามเรื่องต่อ หมอก็ไม่ได้สรุปอะไรออกมา

ยังคงเดาเอาเองว่า มะเร็งตับ เพราะท้องบวมๆ
เคยเห็นคนเป็น มะเร็งลำไส้ จะผอมหนังติดกระดูก

ได้แค่เดา

เจ๊จู (เจยู พันธุ์ทิพย์) เสียชีวิตด้วยโรคมะเร็งแล้วครับ... RIP

ไหว้ หลังจากขายแผ่นและเทปมานาน

เอ๊า ฮือๆ~
สู่สุขคตินะครับ  ไหว้

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เอ้า เวรกรรม   ฮือๆ~
อ่านแล้วใจหายแว๊บ คิดถึงป้าแกเหมือนกัน
สู่สุขคตินะครับ  ไหว้

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เจ๊ยูเป็นใครเหรอครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เจ๊ยู เป็นเจ้าของร้าน JU ขายซีดีและเทปเพลงที่ ชั้นสองห้างพันทิพย์ ประตูน้ำอะครับ
ร้านแกขายหลากหลายแนวมาก แต่หนักๆ ไปทางร้อค และเมทั่ล ใครหาซื้ออัลบั้มไหนไม่เจอที่ร้านอื่น ไปร้านแกได้เลย

จริงๆ แกก็ป่วยมาตั้งกะปีที่แล้วน่ะครับ ร้านก็ปิดไปซักพักใหญ่ๆ แล้ว น่าเสียดายมากๆ

สู่สุขคติครับ  ไหว้

อืมมม...
ใช่ร้านที่อยู่หน้า ร้าน สตาร์ ซ็อคเกอร์ รึเปล่า งั้นเหรอ

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
 :16:ขอแสดงความเสียใจกับทุกท่านที่ต้องสูญเสียบุคคลที่รักหรือคนรอบข้างด้วยนะคะ

-*-... กายจะล่มเมื่อจิตหลับ จิตจะดับเพราะขาดศิลป์ ...-*-
หน้า: 1 ... 60 61 62 63 64 65 66 [67] 68 69 70 71 72 73 74 ... 111