หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: 10 font เพื่อชาติ (TEPClub)  (อ่าน 18090 ครั้ง)
ขอมือใหม่ถามจิ๊ดนึงนะครับ

ช่วงนี้มีโอกาสทำงานพิมพ์ภาษาไทยบน InDesign CS2 (PC)
ได้ fonts TEPClub มาใช้ ปรากฎว่ายังมีปัญหาสระลอยอยู่
(ทั้งๆ ที่ใน MS Office ไม่เป็น) ซึ่งต่างจาก Font Template ของคุณนายพล
ที่ไม่มีปัญหาสระลอยเลยใน CS2 (แล้ว font ของคุณนายพล
ไม่ร่วงไปกระจุกอยู่ล่างๆ ของลิสเวลาเลือก font จาก drop down list ด้วย)

เมื่อวานนี้ลองใช้ Font Studio 5 ดู
เลยเปิดหนึ่งใน 10 font ขึ้นมา แล้วเปิด Open Type panel เข้าไป
ก็เห็นว่าเค้ามี liga features แก้สระลอยอยู่แล้ว
แถมพอกดปุ่ม compile แล้วลองพิมพ์ข้อความตัวอย่างเข้าไป
ข้อความก็จัดสระได้ตามปกติ (เหมือนที่เห็นใน MS Office)
ผมเลยอยากทราบครับ ว่าจะมีวิธีทำให้ font เหล่านี้
ใช้งานได้ตามปกติใน CS2 บน PC รึเปล่า
เพราะโปรแกรมแก้สระลอยที่มีโดยทั่วไป
ก็รู้สึกจะไม่ช่วยแก้สระลอยให้กับ font สิบตัวนี้

ถ้าคำถามยาวไป ขออภัยล่วงหน้าครับ
โทษครับ ดันไปกดย้ายกระจู๋ หน้าแตก

ถ้ายังไงลองใช้ตารางนายพลสวมทับลงไปดูสิครับ
เพราะแม่แบบตัวนี้มันใช้ในพีซีได้ผ่านฉลุยอยู่แล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้ายังไงลองใช้ตารางนายพลสวมทับลงไปดูสิครับ
เพราะแม่แบบตัวนี้มันใช้ในพีซีได้ผ่านฉลุยอยู่แล้ว

คุณแอนหมายถึง
ให้ก๊อป glyphs จาก font เดิม ไปลงใน Template Font หรือเปล่าครับ..
อืมม ตอนแรกนึกว่าจะไม่ต้องทำนั่งก๊อปมาก เพราะนั่งๆ ดู
รู้สึกว่า glyph tables มีรายละเอียดต่างกันหลายจุดเหมือนกัน
(แอบหวังลึกๆ ว่าแก้นิดๆ หน่อยๆ แล้ว generate font ใหม่ก็น่าจะใช้ได้เลย)

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ :)
อย่าไปแก้กันเองเลยครับ ...อย่างน้อยก็ให้เกียรติผู้พัฒนา นะ  ๆๆ  กรี๊ดดดดด

รู้สึกว่าเขากำลังจะแก้ใหม่หมดนะครับชุดนี้ แต่ไม่รู้ว่าไปถึงไหนแล้ว  ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
โอ้.. ดีเลยครับ จะได้ไม่ต้องนั่งงม

จริงๆ ไม่ได้อยากแก้เองหรอกครับ
อย่างที่บอกไปข้างต้น ผมนึกว่าแค่กดปุ่มสองปุ่มแก้ quirks
แล้วจะใช้ font ได้เลย โดยไม่ต้องมานั่ง copy glyphs
ใจจริงผมรู้สึกตงิดๆ นิดเดียวเท่านั้นเอง ว่า font ใช้กับ MS Office ได้
แต่ใช้กับโปรแกรม Adobe ไม่ได้

ถ้าเค้าจะปรับ font ใหม่ ก็จะรอใช้ครับผม ขอบคุณที่บอกข่าวครับ :)
ผมก็รอใช้อยู่ครับ ฮิ้ววว

ว่าแต่ ลองฟอนต์ชุดใหม่ของกรมทรัพย์สินดูหรือยัง
มีบางตัวที่สวยจับใจเลยนะครับ (บางตัวก็...)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
บางตัว  พอขยายใหญ่มากๆ  หยักเพียบเลยครับ   ฮิ้ววว

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
เรียนคุณ b0nyb0y ครับ
ขณะนี้ สิบฟอนต์เพื่อชาติ TEPC กำลังพัฒนาและปรับปรุงให้ใช้ได้กับ ซีเอส ในพีซีอยู่ครับ
(จะเป็นแพลตฟอร์มเดียวกับ ฟอนต์ของกรมทรัพย์ฯครับ)
ซึ่งขณะนี้หลายฟอนต์ได้พัฒนาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
และบางฟอนต์กำลังอยู่ในช่วงดำเนินการครับ
และคงจะเผยแพร่พร้อมกัน

อีกอย่าง ฟอนต์ชุดนั้นเป็น ก๊อปปี้ไรท์ฟรีแวร์นะครับ
(หมายถึงใช้ได้ แต่ห้ามดัดแปลง ก่อนได้รับอนุญาตครับ)

นี่...อีตาแอน โวย ทำไมแนะนำเค้าอย่างนั้น

psk design un.,ltd.
ฮือๆ~ โต้ดก๊าบบบบบบบ

ห้ามดัดแปลงนะก๊าบบบบบ ฮือๆ~

ปกติไม่เคยได้เข้าไปอ่านบอร์ดอื่นเท่าไหร่
เลยไม่ทราบว่า มีคนเอาฟอนต์ของกรมทรัพย์ฯ
มาโพสไว้ให้ดาวน์โหลตใน วิทยาลัยช่างศิลป์ ด้วย
(ก็ว่าอยู่ว่าถ้าคุณแอนพูดถึงอย่างงี้ ก็น่าจะมีให้โหลตแล้วสิ
แต่ไม่ได้ไปเปิดทู้ที่บอร์ดนู้น เลยไม่เห็นซักที)

ฟอนต์สวยหลายตัวเลย แต่ เศร้าอ่ะครับ  ฮือๆ~
เกือบจะเพอร์เฟคแล้ว แต่มันขาดไปติ่งสองติ่ง..

อย่าง Charm of AU นี่ สวยมาก
ถึงตัวหนังสือถึงตัวแคบกว่าฟอนต์ตัวอื่นอยู่พอสมควร
แต่ก็ยังอ่านง่าย (นับว่าใช้พื้นที่ได้เป็นประโยชน์มาก)
แต่ใน MS Office ใช้แล้วหัวหาย (สระโอ สระไอ หัวกุด)
หรือ ฟอนต์ จามรมาน ก็สวย สบายตา
สบายพอจะเอามาทำใช้กับ long-running text ได้เลย
แต่พอพิมพ์กับ MS Office แล้ว มีปัญหาเรื่อง อัญประกาศน่ะครับ
(คือปกติเวลาใช้ฟอนต์อื่น เวลาพิมพ์ อัญประกาศแล้ว
มันเอาเปลี่ยนจาก อัญประกาศธรรมดามาเป็นอัญประกาศหัวดัดให้
แต่ จามรมาน นี่ นั่งฟัดอยู่นาน ก็ยังทำไม่ได้)

เจองี้เลยรู้สึกเหมือน กรมทรัพย์ฯ สร้างฟอนต์ให้กับโปรแกรมค่ายแมค  เศร้า
แล้ว กลุ่ม TEP สร้างฟอนต์ให้กับกลุ่มพีซียังไงชอบกล..

ถ้ารู้สึกว่าผมบ่นมากไป ก็ขอโทษด้วยครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
แต่ฟอนต์แต่ละตัวนี่ ผมชอบแบบมัน ชอบอะไรหมดเลย
แต่ไหงฟอนต์พวกนี้มาตกม้าตายเอาตอนจบอย่างงี้ก็ไม่รู้..

แต่เห็นอย่างงี้แล้วนับถือคุณนายพลเลยครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)
ที่สร้างเทมเพลตฟอนต์ให้ใช้ได้ทุกสภาวะ ทุกโปรแกรมจริงๆ
เทมเพลตล่าสุดนี่ก็ดูเหมือนจะแก้ปัญหาในแมคได้เกือบหมดแล้ว
วิถีทางของการพัฒนามันคนละจุดประสงค์กันครับ
ถ้าของนายพลเทมเพลตนี่ลุงแกพยายามจะแก้ปัญหาเรื่องความเข้ากันได้กับทุกภาวะโอกาส
เพราะบางโปรแกรมนี่ไม่สนับสนุนการใช้ภาษาไทย - ซึ่งแน่นอนว่ามันต้องแลกกับการเสีย "ความเป็นมาตรฐาน" กันบ้างครับ
แต่คาดว่าในเฟสต่อไปเมื่อสารพัดโปรแกรมในโลกนี้มันมีมาตรฐานภาษาไทยมารองรับให้ใช้ได้สะดวกแล้ว
นายพลเทมเพลตก็จะโดดเข้าสู่กติกาประชาธิปไตยแน่นอน

ส่วนฟอนต์มาตรฐานฯ ผมก็เห็นด้วยว่าเขาทำมาให้คนทำสิ่งพิมพ์มากกว่าชาวบ้านร้านตลาดอย่างเราครับ ฮือๆ~

ลุงทัชชี่ว่าไว้เมื่อเช้า

ปล. ผมไม่ใช้เทมเพลตของนายพล เพราะต้องการให้ ภาษาไทยเป็นรหัสภาษาไทยจริงๆ ไม่ได้ไปจิ๊กช่วงของ latin มาใช้ครับ มันอาจจะใช้กับบางโปรแกรมได้ แต่ถ้าต้องการใช้อักษรช่วง latin ขึ้นมาจะทำยังงัยดีน้อ...นึกไม่ออกจริงๆ

แอบอ้าง
ปล. ผมไม่ใช้เทมเพลตของนายพล เพราะต้องการให้ ภาษาไทยเป็นรหัสภาษาไทยจริงๆ ไม่ได้ไปจิ๊กช่วงของ latin มาใช้ครับ มันอาจจะใช้กับบางโปรแกรมได้ แต่ถ้าต้องการใช้อักษรช่วง latin ขึ้นมาจะทำยังงัยดีน้อ...นึกไม่ออกจริงๆ

ตัวภาษาไทยของตัวเทมเพลตนี่ก็ใช้รหัสของจริง ๆ ไทยนะครับ อย่าง ก = 0e01 เพียงแต่ตัวลาตินเราไม่ได้ทำ (เหมือน JS,DS,DB,PSL ไง) ผมก็เลยเพิ่มรหัสส่วนนั้นใส่ไปด้วย เพื่อให้ใช้กับโปรแกรมที่มันไม่รู้จัก thai unicode ไงครับ ส่วนบางตัวอย่างเครื่องหมาย copyright... ที่คิดว่าอาจจะต้องใช้ก็มีในตัวเทมเพลตเรียกใช้ได้ครับ  ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
ผมละอยากใช้ใน Illus จริงๆ

่มันพิมพ์ไทยไม่ได้  ฮือๆ~

กำลังโหลดข้อมูล .....
เอ้า ..ไหน ๆ ก็มี คนใช้ติงมาแล้ว ผมก็ถามแทนยูสเซอร์แล้วกัน   (อิอิ)

- เรื่องพวกสระอุ อู สระโอ กับพวกวรรณยุกต์สูง ที่ใช้บนออฟฟิศ อย่างเวิร์ด หรือแม้แต่ OpenOffice แล้วมันขาดหายไปนี่ จะทำไงครับ ?  งง

- การกำหนดค่า Win Ascender กับ Win Descender นี่ผมว่ามันไม่ใช่ค่าเดียวกับ Typo Ascender กับ Typo Descender นะครับ แล้วก็ไม่จำเป็นต้องบวกกันจะต้องเท่ากับ upm ถ้าส่วนของ Typo Ascender กับ Typo Descender ผลลัพธ์ต้องเท่ากับ upm อันนั้นนะผมไม่เถียง...

- ในกรณีที่กลัวระยะห่างระหว่างบรรทัดมันห่างไป ผมเข้าใจว่าทุกโปรแกรมมันมีให้ปรับอยู่แล้วนี่ครับ leading

ติเพื่อก่อนะก๊าบ  ฮิ้ววว

NP Freedom
รอเขาปรับปรุงกันนานนนน... นาน  อี๋~
หน้า: [1] 2