หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: มาทายกันมั๊ยว่า font ตัวนี้ชื่อไร  (อ่าน 5531 ครั้ง)
มาทายกันมั๊ยว่า font ตัวนี้ชื่อไร

ทายถูกมีคำขอบคุณให้ไปคนละอัน

ขอถามแซมอีกคำถามนะครับว่าอาชีพออกแบบ font ขาย
สามารถทำเลี้ยงชีพได้ตลอดเรื่อยๆ ได้รายได้สม่ำเสมอทุกเดือนมั๊ยครับ
อย่างถ้าใน กทม.ก็ประมาณ 9-10 000 บาทต่อเดือนน่ะครับ

แล้วพอสร้างเสร็จแล้วเค้าเอาไปซื้อขายกันที่ไหนครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับทุกๆคำตอบ : )

มาทายกันมั๊ยว่า font ตัวนี้ชื่อไร

ทายถูกมีคำขอบคุณให้ไปคนละอัน

Pimdeed

แล้วก็ทำฟอนต์ขาย คงต้องอยู่บริษัททำฟอนต์มั้งครับ DS DB PSL อะไรเทือกนั้น
ยากครับ เพราะว่าคุณจะเจอประโยคบั่นทอนกำลังใจประมาณนี้ก่อน

" อ้าวใครมีฟอนต์แหลบ ก็ทำฟอนต์ได้ทั้งนั้นนี่ครับ"

นักเขียนการ์ตูนรายปี

ทำฟอนต์ ใส่น้ำร้อน รอ 3 นาที ก็ได้ใช้แล้ว  เกย์แอบ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

ที่จริงผมก็ไม่มีเฉลยหรอกครับ
ดังนั้นก็รับคำขอบคุณไปคนละอันเลยละกัน

ว่าแต่ว่าขอถามอีกนิดนึงนะครับว่าราคาฟอนต์เนี่ยเค้าคิดกันยังไง
เป็นครั้งๆแต่ละงานไป หรือว่าซื้อลิขสิทธิ์ไปใช้ได้ตลอดชีพ?
และราคามาตรฐานทั่วไปกี่บาทครับ  ยิ้มน่ารัก

งานศิลปะน่ะ มูลค่ามันไม่ตายตัวหรอกครับ
ไม่ใช่ว่า "แค่มีฟอนต์แล็บก็ทำได้แล้ว" อะไรนั่น (คือเจอมากะตัว ง่ะ)

เอาเข้าจริงถ้าจะเปรียบเทียบกันง่ายๆ - มันก็เหมือนซื้อขายเสื้อผ้าแหละครับ
อยากได้เสื้อตัวนึง เจอที่จตุจักร 199 แต่เจอที่พารากอน ตัวละ 3500
ทั้งๆ ที่หน้าตาใกล้เคียงกันแต่คนละยี่ห้อ

ใส่แล้วก็หล่อเหมือนกันครับ

ป.ล.ชอบวิธีตั้งกระจู๋นี้แฮะ อย่างน้อยก็ดึงดูดคนให้มาตอบมากกว่าการถามชื่อฟอนต์ธรรมดาๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ยิ้มน่ารัก

ดนตรีดีแต่วาทยากรขาดฝีมือ
ดนตรีที่มีท่วงทำนองอันไพเราะก็กลายเป็นดนตรีกะหลั่วน่าเบื่อได้

ฉันใดก็ฉันนั้น

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

ฉันแล้วห้ามเดิน

ฉันแล้วฉันอีกได้

ฉันใดก็ฉันไป

เกย์แอบ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อัจฉริยะหน่อย...

70,000 ก็ขายได้ครับ
บวกอีกสี่พันล้าน

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
อัจฉริยะหน่อย...

70,000 ก็ขายได้ครับ

แถมเอาตัวต้นแบบไปทำ ยังลบชื่อผู้พัฒนาออกอีก มีเคืองนะเนี่ยะ  โวย

แอบอ้าง
ยากครับ เพราะว่าคุณจะเจอประโยคบั่นทอนกำลังใจประมาณนี้ก่อน

" อ้าวใครมีฟอนต์แหลบ ก็ทำฟอนต์ได้ทั้งนั้นนี่ครับ"

ใครเล่าให้ฟังหน่อยสิครับ ไม่เกท+ตกข่าว  (อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2006, 08:32 น. โดย Naipol » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
งั้นสั้นๆ นะ
ยังไม่ได้เล่าให้ใครฟังเหมือนกันครับ
มีผมฮากะป๋าเลย์สองคน

เรื่องของเรื่องคือ มีคนมาจ้างทำฟอนต์ครับ
ผมเลยโทรไปให้ป๋าลองคุยดู พอเรียกราคาไปเท่านั้นเขาก็เหวอเลย
แล้วก็พูดประโยคทองคำนั้นออกมา

เจ๋ง เจ๋งครับ ค่าสมองของบ้านเรา

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
งั้นก็เอาโปรแกรมให้เขาทำเอง ประหยัดกว่า  ลันล้า

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ม่ายทราบค่า

แม้เวลา เนิ่นนาน ผ่านจากนี้
แต่สิ่งดี จะยังอยู่ ไม่หวั่นไหว
ถึงเวลา จะผ่าน นานเท่าไร
แต่จิตใจ มีเพื่อน ตลอด
หน้า: [1] 2