หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาฟอนท์ไทยใน photoshop cs2  (อ่าน 5971 ครั้ง)
ลองพิมพ์ฟอนท์ภาษาไทย เป็นตัวธรรมดา แล้วเซฟงานไป ปิดโปรแกรม พอเปิดโปรแกรมขึ้นมาใหม่ ฟอนท์ดังกล่าวกลับกลายเป็นตัวเอียงเฉยเลย  รู้สึกตรงเลเยอฟอนท์ จะมีเครื่องหมายอัศเจรีย์ !!! ด้วยน่ะคับ เหมือนต้องกดให้โปรแกรม photoshop มันแอคทีฟฟอนท์นั้นอีกที พอกดแล้วกลายเป็นตัวเอียงเฉย

ไม่ทราบใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ จนปัญญา ต้องมาปรับใหม่ๆทุกๆครั้งเวลาแก้ไขข้อความ
ประมาณว่า ชื่อฟอนต์แต่ละเครื่องไม่ตรงกันน่ะครับ

ระบบรุ่นใหม่นี้ดีมากเลยมันสามารถสั่งในเครื่องที่ไม่มีฟอนต์นั้นๆ และปรับให้เป็น raster (ภาพ) ได้เลย แต่ถ้าเกิดว่าเครื่องนั้นๆมีก็ปรับ font ใหม่ได้อีกด้วย อย่างนี้ดีมากแล้วครับผม ค่อยๆปรับไปนะครับ

ถ้าเป็นรุ่นก่อนๆไม่สามารถทำในเครื่องที่ ไม่มีฟอนต์ที่ตรงกันได้เลยครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
photoshop ให้อัพเดทฟอนต์ครับ อาจเนื่องด้วย
1. เลเยอร์ฟอนต์ตัวนั้นๆ ได้ใส่ FX พิเศษ อย่างเช่น ตัวหนาหรือเอียง(หนา, เอียง แบบ FX นะ)

2. หรือสั่งให้ยืดขยายฟอนต์ใน palette character

3. ฟอนต์ตัวที่ใช่อยู่ Gen มาไม่ดีครับ อย่างเช่น PSLas ชุดที่ 3

4. ฟอนต์ตัวนั้นๆ ไม่มีในเครื่อง เลยต้องอัพเดท

ทั้งนี้ทำให้โปรแกรม photoshop ตอนอัพเดทฟอนต์มันเข้าใจผิดว่า character นั้นเปลี่ยนไปครับ
รู้สึกเปนฟอนท์ psl  เวลาพิมเปนตัวธรรมดา แต่พอปิด แล้วเปิดใหม่กลายเปน ตัวเอียง หนา อะไรทำนองนี้ ใน photoshop cs2 นะครับ  ส่วนใน illus cs2 psl จะพิมได้เพียงฟอแมทเดียวคือ ตัวปกติ  ส่วนพวก หนา เอียง เอียงหนา นี่ไม่มีออปชั่นให้เลือกเลย แก้อย่างไรดี  เหวอ
เพิ่มข้อมูลอีกนิด คือในเครื่องมีฟอนท์ครับ แต่เวลาเปิดโปรแกรมใหม่ทุกครั้ง ฟอนท์ psl ที่เลือกเปนตัวธรรมดามันเอียงทุกครั้งใน photoshop cs2 ส่วนใน illus cs2 ออปชั่นกำหนดลักษณะ หนา เอียง หนาเอียง ไม่มีครับ มีแต่ตัวปกติ

เข้าใจป่าวเนี่ย...แหะๆๆๆ  ฮือๆ~
เปนชู้กับผี

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ข้อ 3 ครับ
ข้อ 3 หมายถึง เจนมาไม่ดี แล้วสามารถแก้ไขได้หรือไม่ อย่างไรครับ  หน้ามึน
เฉพาะใน Adobe PhotoShop CS2 หากต้องการใช้ฟอนต์ของ PSL ให้เลือกใช้ฟอนต์ในโฟลเดอร์ PSLof ที่เขาแนะนำให้ใช้กับ MS Office จะไม่มีปัญหาเรื่องตัวหนา, เอียง, หนาเอียง หาย เพราะเป็นฟอนต์ที่ได้มาตรฐานเดียวกับฟอนต์พวก UPC ครับ  ฮิ้ววว
คือ PSLof นี่คืออะไรคับ รบกวนอธฺบายเพิ่มเติมให้ผมนิดนึง ขอบคุณครับ
แล้วติดตั้งอย่างไร งงครับ
ตามนี้เลยครับ เขาให้โหลดฟรีด้วย(สำหรับลูกค้าที่มี Serial Number)

http://www.fontpsl.com/
หน้า: [1]