หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยค่ะ ฝังfontsไม่ได้ ด่วน  (อ่าน 6578 ครั้ง)
ช่วยหน่อยค่ะ ฝังfontsไม่ได้ มันขึ้นว่าไม่สามราบันทึกแบบอักษรบางแบบได้
แล้วก็ขึ้น Arial Unicode Msไม่ได้ติดตั้ง
              Bobcat ความล้มเหลวทั่วไป
แก้ยังไงค่ะต้องส่งงานพรุ่งนี้แล้วด้วย
ด่วนอีกแล้ว  ยิ้มน่ารัก

ไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมอะไรคะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
power point ค่ะ
ลองเปลี่ยนเป็นฟอนต์ที่มีในเครื่องแล้วทำการฝังใหม่ได้มั้ยคะ

ตอนนี้คือไม่รู้ว่าคุณต้องการฝังฟอนต์อะไรยังไงเลย บอกมาแต่ว่าฝังฟอนต์ไม่ได้
ถ้ายังไงช่วยจับภาพตอนโปรแกรมบอกว่าไม่สามารถทำการฝังได้มาหน่อยได้มั้ยคะ

(ช่วยด้วย สี่โอครึ่งไม่อยู่  (เหงื่อแตกพลั่ก))

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ลองเปลี่ยนเป็นฟอนต์ที่มีในเครื่องแล้วทำการฝังใหม่ได้มั้ยคะ

ตอนนี้คือไม่รู้ว่าคุณต้องการฝังฟอนต์อะไรยังไงเลย บอกมาแต่ว่าฝังฟอนต์ไม่ได้
ถ้ายังไงช่วยจับภาพตอนโปรแกรมบอกว่าไม่สามารถทำการฝังได้มาหน่อยได้มั้ยคะ

(ช่วยด้วย สี่โอครึ่งไม่อยู่  (เหงื่อแตกพลั่ก))

คือใช้fontsในเครื่องหมดเลย
เท่าที่เดานะครับ อาการอย่างนี้คือ
ไปทำงานในเครื่องอื่นมาก่อนหน้านี้ แล้วก็ไม่ได้ฝังแบบอักษรที่อยู่ในเครื่องนั้นมาด้วย
เช่น... ที่โรงเรียนมีฟอนต์ชื่อ ABC ผมก็เลือกใช้ฟอนต์นี้
แล้วบันทึกแบบทั่วไป คือไม่ได้ฝังฟอนต์ไปด้วย เพราะอาจจะลืมอะไรก็แล้วแต่
ทีนี้กลับมาบ้าน... ปรากฏว่าที่เครื่องในบ้านไม่มีฟอนต์ชื่อ ABC เหมือนที่โรงเรียน
แต่โปรแกรมยังจำค่าว่าเราใช้ฟอนต์ ABC อยู่ แต่มันไม่มี
ทีนี้เกิดปัญหาเวลาเรามาเซฟงานแบบฝังฟอนต์ที่เครื่องบ้านเราล่ะสิ เพราะหาฟอนต์ ABC ไม่เจอ
มันเลยขึ้น error ว่าไม่ได้ติดตั้งน่ะครับ

ส่วน "ความล้มเหลวทั่วไป" อันนี้ไม่รู้เหมือนกันว่าล้มเหลวอะไรยังไง จนปัญญาครับ...

ทางแก้
1.เซฟงานนี้แบบฝังฟอนต์จากที่บ้าน แล้วเอางานนี้ไปเปิดเครื่องเดิมที่โรงเรียน แล้วเซฟแบบฝัง...
2.หาฟอนต์ตัวดังกล่าวเดี๋ยวนี้ แล้วติดตั้งในเครื่องที่บ้านซะ
3.ลองเช็คทีละสไลด์ ว่าสไลด์ไหนมีฟอนต์ตัวดังกล่าว จัดการเปลี่ยนให้หมด จนไม่มี error ขึ้น
4.ช่างหัวมัน เพราะมันแค่ขึ้น error เฉพาะฟอนต์ 2 ตัว ส่วนฟอนต์ตัวอื่นยังฝังอยู่เหมือนเดิม

ในกรณีนี้ ขอแนะนำข้อ 4 เพราะทำง่ายที่สุด
ถ้าแก้ไขเรื่องฟอนต์ไม่ได้จริงๆ และเนื้อหาที่จะนำเสนอยังอยู่ครบ
ผมว่าให้ความสำคัญกับเนื้อหาดีกว่าครับ

สรุปว่าเห็นด้วยกับ ข้อสี่ของคุณสี่โอครึ่งกว่าๆ ครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หน้า: [1]