หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: นี่ๆ ใครไปสอบแพทย์มาบ้าง  (อ่าน 13695 ครั้ง)
ผมก็ได้ใช้บริการศูนย์ชดเชยผู้เสียหายทางการแพทย์ไปแล้ว 1 ครั้ง
ประเดิมเป็นคนแรกของรุ่นเลย

- -''

เห็นว่า บ่างภาคกลางที่เยอะๆน่ะ
มันเดินสายขึ้นเหนือลงใต้ด้วยนะ

. . .

หัวใจยังคงเต้นอยู่...ฉันยังคงมีชีวิต
ผมก็ได้ใช้บริการศูนย์ชดเชยผู้เสียหายทางการแพทย์ไปแล้ว 1 ครั้ง
ประเดิมเป็นคนแรกของรุ่นเลย
3 ครับ เกย์ทับบลัพแหลก  ฮิ้ววว

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
โดนร้องเรียนแบบเขียนกำกับว่าเตรียมฟ้องแล้ว ถ้าไม่จ่าย ฟ้องแน่ 2ราย
โดนร้องเรียนเฉยๆ 1ราย
โดนร้องเรียนแบบบัตรสนเท่ห์ .... เอากระดาษร้องเรียนมาวางเพลิงได้
โดนนักข่าวชี้หน้าด่าขู่จะเอาลงหน้าหนึ่งหนังสือพิมพท้องถิ่น์ 1ครั้ง  (มันจะให้ออกเอกสารทางคดีที่เป็นเท็จ) เป็นหนังสือพิมพ์สยามรัดอ๊ะ... ไม่มีหนังสือพิมพ์ชื่อนี้นี่  คริคริ

ปริมาณร้องเรียนโดยรวม ถือว่าน้อยเมื่อเทียบกับมาตรฐานของแพทย์รุ่นเดียวกัน
แต่ทุกกรณี ยืดอกได้ว่า ไม่ผิดทั้งในแง่การแพทย์ และแง่ศีลธรรม .... รวมทั้งได้อธิบายทุกอย่างให้ญาติและผู้ป่วยฟังตั้งแต่ก่อนเกิดเรื่องแล้ว ดังนั้นไม่ใช่ปัญหาการสื่อสารอย่างแน่นอน

ต้องระวังครับ ภาคกลางบ่างเยอะ  ฮิ้ววว

เห็นใจหมอครับ คนทั่วไปไม่รู้หรอกว่า หมอทำงานหนักขนาดไหน
ต้องทำงานภายใต้ความกดดันมากขนาดไหน
เรื่องพวกนี้ผมโทษระบบครับ
ผมเชื่อว่าบางที กฎหมาย ก็ไม่สามารถตัดสินอะไรได้ทุกเรื่อง

ต่อ
ผมเชื่อว่า ในที่สุดแล้ว เมื่อมีการฟ้องร้องหมอกันมากขึ้น
มันก็จะเป็นแบบในประเทศที่เราคิดว่าเจริญแล้ว

นั่นคือ หมอจะยังไม่วินิจฉัย หรือให้การรักษา
จนกว่าจะแน่ใจ และได้ผลตรวจอย่างแน่ชัด

คำถามก็คือ อย่างในกรณีฉุกเฉิน จะทำยังไง
อย่างห้องฉุกเฉินที่อังกฤษนี่ ถ้าไม่ตายภายในห้านาทีข้างหน้า ก็ต้องรอไปก่อน
เพื่อนผมโดนไอ้มืดปาดคอ โชคดีไม่โดนที่สำคัญ
ไปโรงพยาบาลตั้งแต่สี่ทุ่ม กว่าจะได้เย็บแผล ก็สิบโมงเช้า

น้องอีกคนมีอาการกินยาแล้วหายใจไม่ออกขยับตัวไม่ได้ แต่ก็ยังหายใจได้
ก็รอหน้าห้องฉุกเฉิน รอจนฤทธิ์ยาหมดนั่นแหละ แล้วก็ให้กลับบ้าน
เคยคุยกับคนอังกฤษที่นี่ เขาบอกว่า
GP(General Practice หรือหมอประจำสาธารสุขตำบล) idiot มาก
รักษาให้ผ่านไปวันๆ

อย่างที่บอกคือ เรื่องแบบนี้ มันชี้ผิดชี้ถูกได้ยาก
เพราะหมอ ก็ไม่ใช่เทวดา ที่จะรู้ว่า คุณเป็นโีีรคอะไรได้ร้อยเปอร์เซนต์ทุกครั้ง
รวมถึงปัจจุบัน ก็ยังมีโรคที่หาทางรักษา และวินิจฉัยได้ยากอีกตั้งเยอะ

ผมเห็นใจทั้งคนไข้ แล้วก็หมอด้วย
เพราะเรื่องนี้ มันขึ้นอยู่กับสภาพสังคมด้วย
ระบบที่ออกมา ไม่ใช่จะลอกมาจากต่างประเทศอย่างเดียว
แต่ควรจะปรับให้เข้ากับสังคมและวัฒนธรรมในที่นั้นๆด้วย

ผมยังยืนยันเหมือนเดิม กฎหมายไม่ใช่ทางออกของเรื่องนี้

หนูไม่อยากเรียนหมอ แต่อยากเรียนอักษรศาสตร์  ยิ้มน่ารัก

เราเป็นนัก(อยาก)เขียน
อย่างห้องฉุกเฉินที่อังกฤษนี่ ถ้าไม่ตายภายในห้านาทีข้างหน้า ก็ต้องรอไปก่อน
เพื่อนผมโดนไอ้มืดปาดคอ โชคดีไม่โดนที่สำคัญ
ไปโรงพยาบาลตั้งแต่สี่ทุ่ม กว่าจะได้เย็บแผล ก็สิบโมงเช้า

น้องอีกคนมีอาการกินยาแล้วหายใจไม่ออกขยับตัวไม่ได้ แต่ก็ยังหายใจได้
ก็รอหน้าห้องฉุกเฉิน รอจนฤทธิ์ยาหมดนั่นแหละ แล้วก็ให้กลับบ้าน
โดนปาดคอ ถ้าไม่โดนที่สำคัญ ไม่มีเลือดออกมากแบบพุ่ง แค่ออกเอื่อยๆ และไม่เข้าหลอดลม....
ปกติควรจะรอดูไปก่อน แล้วเรียกหมอหูคอจมูกหรือหมอผ่าตัดมาดู ถ้าเย็บได้ก็เบ็ย
ถ้าไม่มีหมอผ่าตัด ก็ให้สังเกตอาการและตรวจตามที่สมควรตามลักษณะแผล
ปกติไม่เย็บทันทีครับ

ส่วนเรื่องกินยาแล้วขยับตัวไม่ได้ แต่ตรวจแล้วหายใจได้ ไม่มีอาการผิดปกติทางระบบไหลเวียนเลือดหรือระบบหายใจ .... หรือถ้าหากเกิดตรวจพบว่าเป็นลักษณะของEPS หรือ extrapyramidal syndrome การรักษาที่ดีที่สุดคือ
ปล่อยให้หายเองครับ

เท่าที่ดูก็ไม่เจออะไรผิดปกตินี่ครับ.....

แต่ปัญหาคือ ปัญหาการสื่อสาร
ทั้งเมืองไทยเมืองนอกเหมือนกัน คือ
"บอกแล้ว ญาติไม่ฟัง หรือจำไม่ได้"

เมืองไทยเอง กรณีที่เป็นข่าว บางครั้งก็เกิดจากพูดแล้ว ญาติไม่ฟัง ฟังแล้วไม่จำ บางครั้งเอาไปพูดในรายการแล้วเป็นผลเสียต่อตนเอง.... ต่อมาแกล้งลืมยังมีเลย

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 เศร้า  คิดถึงตอนสอบ(ผ่านมาหลายปีแล้ว) เด็กๆ ขยันๆนะคะ 

เทอมนี้เกรดตก  เศร้า  เศร้า

สอบแพทย์ กันเลยเนาะ  เก่งจัง ยังไงก็ขอให้ติดละักันนะคะ

เผื่อใจไว้บ้างล่ะ  เผื่อผิดหวังจะได้ไม่เศร้ามาก 
รู้จักกับหมอเอ็กซ์เทิร์นคนหนึ่ง

เมย์ : นี่  ทำไมพี่ถึงอยากเรียนหมออะ  ลันล้า
หมอเอ็กซ์ฯ : พ่อแม่อยากให้เรียน  หน้ามึน
เมย์ : อ้าว  แล้วตอนนี้ชอบยังล่ะคะ
หมอเอ็กซ์ฯ : ยัง  หน้ามึน

- -"  เชื่อเขาเล้ย

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
ก็เคยคิดอยากจะเรียนนะคะ

แต่โง่ๆปานนี้คงจะเรียนไหว  เอือม

<3.
เพิ่งลงเวรER มา ว่าจะนอน แต่กลัวไม่ตื่น  เอือม

. . .

โง่ๆก็เรียนหมอได้ครับ ขึ้นกับความพยายาม

แต่ระบบการสอบของเรา ตัดคนที่คะแนนสอบไม่ถึงออกไปซะแล้ว

ระบบแข่งขันก็อย่างนี้ล่ะครับ

. . .

โง่ ในความหมายของคะแนนสอบที่ไม่ดีนะครับ

แต่คนที่จะเป็นหมอ ควรมีสติปัญญาพอสมควร เฉลียว ทันคน เข้าใจเพื่อนมนุษย์

มีปัจจัยเยอะแยะครับ

แต่อย่างน้อย

ขอความตั้งใจมาก่อนก็ดี

. . .

ตอนนี้ที่รพ.ผมกำลังโฆษณาโครงการแพทย์ชนบทอยู่

สนใจกันบ้างไหมเอ่ย

. . .

หัวใจยังคงเต้นอยู่...ฉันยังคงมีชีวิต
หมอบนดอย น่ะเหรอครับ  เกย์แอบ
หมอบนดอย   เกย์แอบ

มันยัง ขึ้นไม่ถึงน่ะ  เกย์แอบ
โดนปาดคอ ถ้าไม่โดนที่สำคัญ ไม่มีเลือดออกมากแบบพุ่ง แค่ออกเอื่อยๆ และไม่เข้าหลอดลม....
ปกติควรจะรอดูไปก่อน แล้วเรียกหมอหูคอจมูกหรือหมอผ่าตัดมาดู ถ้าเย็บได้ก็เบ็ย
ถ้าไม่มีหมอผ่าตัด ก็ให้สังเกตอาการและตรวจตามที่สมควรตามลักษณะแผล
ปกติไม่เย็บทันทีครับ

ส่วนเรื่องกินยาแล้วขยับตัวไม่ได้ แต่ตรวจแล้วหายใจได้ ไม่มีอาการผิดปกติทางระบบไหลเวียนเลือดหรือระบบหายใจ .... หรือถ้าหากเกิดตรวจพบว่าเป็นลักษณะของEPS หรือ extrapyramidal syndrome การรักษาที่ดีที่สุดคือ
ปล่อยให้หายเองครับ

เท่าที่ดูก็ไม่เจออะไรผิดปกตินี่ครับ.....

แต่ปัญหาคือ ปัญหาการสื่อสาร
ทั้งเมืองไทยเมืองนอกเหมือนกัน คือ
"บอกแล้ว ญาติไม่ฟัง หรือจำไม่ได้"

เมืองไทยเอง กรณีที่เป็นข่าว บางครั้งก็เกิดจากพูดแล้ว ญาติไม่ฟัง ฟังแล้วไม่จำ บางครั้งเอาไปพูดในรายการแล้วเป็นผลเสียต่อตนเอง.... ต่อมาแกล้งลืมยังมีเลย

ฮือๆ~ สังเกตุอาการตามสมควรนี่ 12 ชั่วโมงเลยเหรอครับหมอ........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ต.ค. 2006, 08:55 น. โดย iamnot » บันทึกการเข้า
บางครั้งครับ ขึ้นกับสถานการณ์
ถ้าเป็นเมืองไทยจะเร็วกว่านั้น
แต่ถ้าอังกฤษและอเมริกา ถ้ามีแพทย์เฉพาะทาง เขาต้องรอแพทย์เฉพาะทางก่อน
ทีนี้ เหตุผลที่รอนานเพราะ
1. ไม่ใช่เรื่องถึงตาย ดังนั้นรอได้(ก็ยังหายใจได้ และเลือดไม่ออกมาก ก็ใช้ผ้าก๊อซยัดห้ามเลือดไป)
2. ถ้าหากเกิดเหตุอะไรขึ้นมา มีเรื่องที่ถึงตายเกิดขึ้น แพทย์ทั่วไปที่อยู่ER ทำได้เลยครับ....
3. ถ้าแพทย์ที่ER ประเมินแล้วเห็นว่าเย็บได้ เย็บไปก่อน .... เกิดวันหลังคนไข้นึกสนุก ฟ้องขึ้นมา ก็มีโอกาสเรียกได้หลายล้าน เพราะว่า "ไม่ใช่เฉพาะทางแต่ไปเย็บที่คอ ทั้งที่สามารถรอแพทย์เฉพาะทางมาพรุ่งนี้เช้าได้"
4. ถ้าไม่มีหมอเฉพาะทาง การรอ รอจนกว่าหมอคนที่จะเย็บจะ(พอใจ)แน่ใจว่าไม่มีผลแทรกซ้อนอื่นๆที่ต้องการการผ่าตัดใหญ่
เพราะตรงคอมีหลอดลม เส้นเลือด หลอดอาหาร ... ในSurgical zone of neck (ตรงกลางๆคอ) การจะสำรวจเข้าไปนั้นจะทำเมื่อมีห้องผ่าตัด ถ้าไม่มีห้องผ่าตัด อาจจะต้องรอดูอาการของpneumothorax subcutaneous emphysema  mediastinitis (ซึ่งบางคนกว่าจะแสดงอาการอาจlateได้ถึง24ชม.) หากเย็บไปก่อนแล้วมาพบทีหลังว่าเกิดปัญหา การรักษาจะยากขึ้น

เหตุที่เป็นอย่างนี้ก็เพราะบ้านเมืองเขาฟ้องกันเยอะ และฟ้องกันหนักครับ หมอก็ต้องplay safe ด้วยการรักษาแบบป้องกันตัว (คือทำยังไงก็ได้ไม่ให้คนไข้ได้รับผลเสียทางร่างกายหรือชีวิต แต่จะเปลืองสักหน่อยหรือทำร้ายจิตใจหน่อยก็คงต้องยอม)

แต่ไม่ต้องห่วงครับ ตอนนี้บ้านเรากำลังคล้ายอังกฤษและอเมริกาเข้าไปเรื่อยๆแล้ว ฮิ้ววว

เป็นกันอย่างนี้กันทุกคนคงฟ้องกันสนุกล่ะครับพี่น้อง

จงเป็นหมอหมาที่ดี อย่าเป็นหมอหมาๆ
หน้า: 1 2 [3]