หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 ... 32

ผู้เขียน หัวข้อ: เจโชว์  (อ่าน 137696 ครั้ง)
อ่อ ที่มีคนบอกว่า สัตว์กับพืชก็มีชีวิตเหมือนกัน ไม่รู้จะทานเจไปทำไม ?

พืชมีชีวิตค่ะ แต่ไร้จิตวิญญาณ 
แต่สัตว์น่ะมีชีวิต มีจิตวิญญาณ
เคยมองหน้าหมา แล้วเห็นแววตาหมากันไหม ?
มันรับรู้ได้ มันมีความรู้สึก  มีจิตวิญญาณคล้ายๆคน ต่างกันแค่รูปลักษณ์ทางกายเท่านั้น
เรื่องหอยนางรม ไม่แน่ใจ ว่ายังไงกัน  แต่เหมือนว่า จะกินไม่ได้  ไหว้

ความรู้เรื่องกินเจ ที่ได้มา เค้าว่ากันว่า
กินเจ เพื่อ ไม่ส่งเสริมให้คนที่ฆ่าสัตว์ ฆ่าสัตว์อีก เพราะถ้าเราไม่กินกันหมด ก็ไม่รู้จะฆ่าไปทำไม
กินเจ เพื่อ ไม่ให้เลือดแทนเลือด ชีวิตมาแทนชีวิต             

เรื่องนม กับ ไข่  ทราบมาว่า  ทานได้  นะคะ
เพราะไม่ได้เกิดการเข่นฆ่า  ไข่ ที่เค้าไม่ได้ตั้งใจเอาไปฟักเป็นตัวน่ะทานได้  แล้วนมก็ทานได้ (แต่ก็ไม่เห็นเค้าทานกันนะ)

มีอีกเยอะเลย แต่ลืม  ไหว้

อ่อ  อาหารเจ อร่อยดี  มีความรู้สึกแบบพี่แอนเลย ว่าสนุกตอนทาย ว่าเค้าใส่อะไร  กร๊าก

ถ้ากินนมกับไข่ เขาเรียกกินมัง สวิรัต

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อ่าวเหรอคะ  หน้าแตก

สงสัยจำสับสน  กร๊าก   ตอนนั้นนั่งคุยเรื่องมังสวิรัติกันอยู่ด้วย  ลันล้า

ขอบคุณเอจ้ะ  ไหว้

ถ้าเพิ่มขนมปังกับข้าวผัดด้วย
เขาเรียก อเมริกันเบร๊กฝั้ดต์

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ถ้าเพิ่มตังอีกหน่อย จะได้น้ำส้มด้วย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ถ้าเพิ่มอีกนิดจะได้กาแฟอีกแก้ว
เยี่ยมไปเลย  น้องดำ

กร๊าก
ไม่ทานเจครับ..

โดนส่วนตัวแล้วแพ้ผัก

กินแล้วจะกลืนไม่ลง

ฝืนแล้วของเก่าจะพาลออกมาข้างนอกซะเปล่าๆ

เลยใช้ชีวิตมาจะ 23 ปีด้วยการไม่กินผักเลย...

ฮือๆ~

...เหลือบไปเห็นข้างบน...

ผมเป็น มังสะวิบัติ ครับ...

คือมีเนื้อที่ไหน บรรลัยที่นั่น...
 กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2008, 04:25 น. โดย princekun » บันทึกการเข้า

You Want Me To Believe?, Then Sworn Through Swords...
         กินเจตามหน้าเทศกาลค่ะ (ไม่อยากกินตามเทศกาล แต่รู้สึกยุ่งยากไป เพระหาอาหารเจยากมาก)

แต่ไม่เคยกินได้จนครบเหมือนคนอื่น เพราะรู้สึกว่าทรมานตัวเองนานเกินไป

ส่วนใหญ่จะตั้งเป้าไว้ที่ ๓,๕ หรือ ๗ วันค่ะ (ทำประหนึ่งตั้งสวดศพ) กร๊าก

ซึ่งด้วยเวลาแค่นี้ก็จะมีขันติได้ไปจนถึงกำหนดออก  แต่ก็มีบ้างเหมือนกันที่ขันแตกเสียก่อน ใช่ซี้~

ทำอย่างนี้มาตั้งแต่ม.ต้น   ตะก่อนมันจะคาบเกี่ยวกับเปิดเทอม เช่น เปิดเทอมแล้วสองวัน

จึงจะออกเจ  ก็จะใช้วิธีให้แม๊กกี้ช่วยชีวิต  ซึ่งก็ได้บ้างไม่ได้บ้าง ตามสถานการณ์พาไป หมีโหด~

ชอบทดลองกินอาหารเจ  ประเภทหอยจ๊อเจ  กุนเชียงเจ  ประเภททำเสมือนจริง เช่น ข้าวหน้าเป็ดเจ หมูแดงเจ ฯลฯ

เพราะอยากรู้ว่ารสชาติมันเหมือนกันจริงหรือเปล่า (เขาหลอกเรา หรือเราหลอกตัวเอง) กร๊าก

อีกอย่างรู้สึกตื่นเต้นระทึกขวัญ กรี๊ดดดดด ประมาณว่า เฮ้ย..อันนี้เหมือนเว้ย  แหวะ..เต้าหู้ชัดๆ บอกมาได้ว่าไก่ ฯลฯ

แต่ที่ชอบกินจริงๆ ก็คือ บรรดาเห็ดต่างๆ ที่พากันยกขบวนพาเหรดมาในเทศกาลเจ โดยเฉพาะเห็ดหยองเจ

โคตรชอบ! ปีหนึ่งได้กินหนเดียวเอง  :หิว:

อยากทานเจ นอกเทศกาล ไม่ยากครับ ไปปฏิบัติธรรมที่วัดเขาสมโภชน์ จ.ลพบุรี ครับ ที่นี่ทานเจทุกมื้อครับ แถมยังได้บุญกลับมาด้วย ผมเคยไปแล้ว

ปล.ไปตอนหน้าหนาว เดินจงกรมตอนเช้ามืด สุดยอดครับ ลม + หนาว

ปอ.ลิงที่นี่กวนบาทาครับ

ปฮ.จบ ว.8

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ลพบุรี?  อยากไปค่ะ แต่ไกลจัง (อยู่สุราษฎร์ฯ)

ถ้าเป็นการปฏิบัติธรรมใกล้ๆ แถวนี้ เช่น สวนโมกข์

ก็จะไม่กำหนดให้กินอาหารเจค่ะ กินอะไรก็ได้ที่พระบิณฑบาตรได้มา
อยู่สุราษฏร์เหรอครับเนี้ย  โห

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
มีหลายที่ค่ะ สถานปฏบัติธรรม ที่กินเจนอกเทศกาล (เค้ากินตลอดชีวิต มีอาหารเจฟรี แล้วก็มีแบบแห้งขาย ทำทานเองที่บ้านได้ )

ที่อื่นที่ไม่ใช่ลพบุรีก็มีนะ  ยิ้มน่ารัก

ที่บุ๋มไป อยู่นครปฐมค่ะ

ชื่อสถานธรรม   ฉงเต๋อฝอเอวี้ยน  ยิ้มน่ารัก

เป็นศาสนาพุทธ นิกายมหายาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2008, 10:01 น. โดย เดอะบุ๋ม » บันทึกการเข้า
ขุดๆ ค่ะ
ปีนี้เริ่มกินเจกันแล้ว ขออนุญาตโฆษณาร้านของอาอี๊ค่ะ

ร้านอยู่ตรงข้ามโรบินสันบางรัก
เป็นร้านเล็กๆแคบๆอยู่ริมถนน เดิมเป็นร้านขายดอกไม้
แต่จะแปลงร่างเป็นร้านก๋วยเตี๋ยวหลอดชั่วคราวเฉพาะช่วงกินเจค่ะ

ขายก๋วยเตี๋ยวหลอดโบราณ กับจุ๋ยก้วย ราคาจานละ30บาท พิเศษ40
ถ่ายทอดสูตรมาจากอาม่า(เสียไปแล้ว)
ตอนนี้เหลือแค่พวกอาอี๊ช่วยกันทำ
ในรูป คนขายจะเป็นม๊าเบลล์ค่ะ ไปช่วยขายช่วงกลางวัน
บางวันถ้าเบลล์ว่างก็ไปช่วยด้วยค่ะ ลันล้า

ฝากไว้ในอ้อมอกอ้อมใจด้วยนะคะ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด อ๊าย อยากกินจุ๋ยก๊วย

there are no regrets in life, just lessons . .
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 ... 32