หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ความท้อแท้บนเส้นทางชีวิตที่ท้อถอย  (อ่าน 4764 ครั้ง)

อยากระบายครับ
เคยมีคนบอกผมว่า "ท้อได้แต่อย่าถอย"  ฟังทีแรกก็เข้าใจได้ทันที  แต่พอมาเจอเข้าจริงๆแล้ว มันทำให้เข้าใจได้โดยไม่ต้องมีใครมาบอก

"ถ้าเราถามตัวเองว่าเรากำลังทำอะไรอยู่   แล้วได้คำตอบเหมือนกันทุกครั้งแสดงว่าเรามาถูกทาง"  ประโยคนี้ช่างทำให้ความรู้สึกหดหู่ใจ  โหมเข้าใส่ผมเข้าอย่างจัง

จากที่เคยเชื่อมั่นในความฝัน  ยึดมั่น และศรัทธา ในความพยายาม  กลับเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง   ทุกวันนี้ผมยอมรับเลยว่า ชีวิตของผมมันกำลังท้อถอย....

ผมรู้ตัวดีว่าทุกวันกำลังทำอะไร  ในใจคิด ใฝ่ฝันสิ่งใด  และผมควรทำอะไร   ฮ่าๆๆ รู้ครับ   รู้หมดทุกอย่าง  แต่กลับทำไม่ได้.................

หากมองคำว่า"ชีวิต"ว่าเป็นการต่อสู้ดิ้นรน  เพื่อให้ได้มาซึ่งสิ่งที่มนุษย์ปราถนา แล้ว  ความใฝ่ฝันก็รวมอยู่ในนั้นด้วย 

ถ้าคิดว่าชีวิตนี้เป็นแค่ส่วนหนึ่งของจักรวาล  ทุกสิ่งทุกอย่างที่มนุษย์ปรุงแต่งขึ้นก็ไม่มีความหมายใดๆ.....ผมก็คิดแบบนี้แหละ

แต่ด้วยภาระหรือพันธะกิจทางสังคม ทำให้ผมและใครหลายๆคนที่คิดแบบนี้  ต้องปล่อยตัวไปตามกระแสสังคม ที่เต็มไปด้วยสิ่งปรุงแต่ง  สิ่งสมมติ

เราทำตัวเป็นส่วนหนึ่งของสังคม....เป็นส่วนหนึ่งของสิ่งสมมติ....ทั้งๆที่ในจิตใจข้างใน อยากจะอออกไปจากสิ่งเหล่านี้

.................คุณเชื่อไหม  เวลามันทำให้ใครหลายๆคนเข้าใจชีวิต  ชีวิตที่แตกต่าง

เพราะว่างเปล่า จึง มี  เพราะขาว จึง ดำ  เพราะสุข  จึง  ทุกข์

ตลอดเวลาที่ผ่านมาในชีวิต  เราพบเจอกับช่วงเวลาที่แตกต่างกันมาก  จนบางครั้งเรานำมันมาเปรียบเทียบ แล้วตัดสินตัวเองซะเลย

และก็พบว่า ชีวิตมันกำลังท้อถอย.....อันที่จริงก็สรุปไม่ได้หรอกนะครับ  ว่าท้อถอย  ผมอาจเจอช่วงเวลาที่เลยร้ายกว่านี้ก็ได้

พอถึงเวลานั่น ผมคงนั่งมองช่วงเวลาในตอนนี้ว่ามันมีความสุขกว่า  ...

กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญครับ  ไม่ว่าจากไหนก็ก็ตาม  ขอเพียงแค่เป็นกำลังใจ....ขับเคลื่อนชีวิตต่อไป

คิดว่าคงมีคนเคยเป็นแบบผมอะนะตรับ  ยังไงก็สู้กันต่อไปนะพี่น้อง  ฮ่าๆๆ

แม้ยับเยิน..บาดเจ็บสักเท่าไรยังยืนยัน  ว่านี่แหละคือชีวิตที่ต้องการ...แค่ได้ทำสิ่งนั้นที่ใจฝัน.  .ต่อให้เอา
ฮ่าฮ่า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ช่วงนี้  มีจู๋ ประมาณนี้เยอะจัง  สาวก เครียดกันเยอะนะครับ ช่วงนี้.............
ถ้าไง ก็สู้กันต่อไปอย่ายอมแพ้  อย่างน้อย สมัยหน้ายังมีสิทธิ์ไปทำหน้าที่ในสภา......อันท้ายๆไม่เกี่ยว (อิอิ)

แป๊ะยิ้ม

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
สู้เค้า...ทาเคชิ
ผมก็คลั่งเป็นครั้งคราวครับ พอผ่านไปสักพักก็ตลกกับช่วงเวลานั้น "กูเป็นเหี้ยอะไรวะ"  กร๊าก

Today you , Tomorrow me.
ครับ ช่วงนี้สาวกมีปัญหาชีวิตกันเยอะครับ

มีตูนี่แหละบ้าไม่เคยนับเวลา
เป็นค่ะ...แต่ปรัชญาขนาดนั้น   หน้ามึน

เลวยั้นเงา

ไม่ตายก็หาเอาใหม่

อ่าว ไม่เกี่ยว  หน้าแตก

Las Noches Rubicundior
ประโยชน์ของทักษิณคือทำให้เราสนุกกับมันมากกว่าเรื่องส่วนตัว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สักวัน ผมต้อง  ตั้งบ้าง ละมั้ง  ว่า  ชีวิตรักที่ทะลักออกทางปาก   ความเศร้าที่ถาโถม   อึดอัดกระฟัดกระเฟี๊ยด   หรือไม่ก็เชิงปรัชญาไปเลย  ทำดีได้ดี..............

ฮิ้ววว 

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

เวลาพูดเล่นเอาฮามันก็ฮานะ

แต่พออยู่ในอารมณ์นั้น มันไม่ฮา  ยิ้มน่ารัก

Las Noches Rubicundior
 เศร้า    อืม ...........เข้าใจ..........

ยอมรับมันได้ ก็ลงตัวเองครับ
 เกย์ออก เนอะแทร๋มเนอะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
อยู่ที่เรียนรู้  ....   อยู่ที่ยอมรับมัน....ฮ้า.....โฮ้ว

กินรอบวง
หน้า: [1] 2