หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17

ผู้เขียน หัวข้อ: Mac User ช่วยทดสอบฟอนท์หน่อยครับ  (อ่าน 242103 ครั้ง)
Photoshop CS
Photoshop CS ผมใช้ได้ทุกฟอนต์ ปกติคับ
แต่มีปัญหากับ โปรแกรม Indesign

หน้ามึน

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ไม่เหี่ยวหรอกจ๊ะเข้ามาดูบ่อย
แต่ที่ทดสอบไว้มันก็ใช้ได้แล้วนิ ยิ้มน่ารัก

ครับใช้ได้ แต่ได้แต่กับโปรแกรมกราฟฟิคเฉพาะอย่างเช่น Adobe อย่างที่ผมเพิ่งบอกไป
แต่ไม่ใช่สำหรับโปรแกรมทั่วไปของ Mac OS X อย่างโปรแกรมทั่วไปเช่น TextEdit ครับ

พอดีว่าวันนี้ผมเพิ่งได้ลองฟอนท์ของอีกเจ้าหนึ่งครับซึ่งเป็นฟอนท์ที่มีการจัดประกวดกันของ SIPA จาก link นี้ครับ http://203.154.140.5/soft/4you/sipa.zip ปรากฎว่าฟอนท์ตัวนี้ก็ใช้ได้ดีเหมือนของ TEPClub เลยครับ ไม่มีวรรณยุกต์ลอย

อยากให้ฟอนท์ในเว็บนี้ได้อย่างเค้าบ้างน่ะครับ ถ้าได้นะครับ รับรองแจ่ม
อธิบายคร่าวตามที่ผมเข้าใจนะครับ  ฮือๆ~

ที่ใช้บน mac อย่างโปรแกรมของแมคเองอย่าง textedit แล้ววรรณยุกต์ไม่ลอย font ต้อง add ตารางของ AAT ด้วย อย่างตารางของ OT ใช้ GSUB บน AAT ก็จะเป็น morx หรือ mort (ตัวเก่าของ AAT เดี๋ยวนี้ใช้ morx)

ถ้าถามว่าจะ add ตาราง AAT ใส่ไปบน font มั้ย ? คำตอบก็คือ 90 % คงไม่ทำละครับ  หน้ามึน เพราะ

1. Tool ที่จะ add ตาราง AAT พวกนี้มีแต่บนแมคทั้งนั้นครับ ผมไม่มีแมค (จนครับ ใครจะบริจาค MacBook ก็ยินดีนะก๊าบ  ฮิ้ววว)
2. เท่าที่ดู fontforge น่าจะทำได้คือแปลงตาราง ot เป็น AAT แต่อาจจะไม่เวิร์ค
3. เท่าที่ที่ทราบ Mac OS X v10.4 (Tiger) เป็นต้นมา เริ่มสนับสนุนฟีเจอร์ของ ot แล้ว ถึงแม้จะยังไม่หมดทุกฟีเจอร์
4. ถ้า font ที่มีตารางของ OpenType บน Mac OS 10.4.0 -10.4.3 จะ ignore ตารางของ ATT ซึ่งปกติ AAT จะมาก่อน OT

เพราะฉะนั้นแนวโน้มในอนาคตถนนทุกสายน่าจะมุ่งไปที่ font unicode+ot กันหมด AAT ผมคิดว่าเตรียมตัวลืมได้เลย แถม tool ที่ add AAT รู้สึกจะไม่มีการอัพเดทแล้วด้วยครับ

ในอนาคต คิดว่านะครับ บน Mac OS X รวมทั้งโปรแกรมของแมคเอง น่าจะซัพพอร์ต  font unicode+ฟีเจอร์ ot  เพราะฝั่ง ms บน vista เอง font ไทยที่เคยเข้ารหัสอย่างพวกตัววรรณยุกต์ต่ำพวกนี้จะไม่มีการเข้ารหัสอะไรเลยครับ คือจะใช้ฟีเจอร์ OT เอา พูดง่าย ๆ ms ก็โดดเข้า ot แล้ว

ส่วนใครที่อยากทำ font ให้ใช้ได้อย่างที่ว่าตอนนี้ง่าย ๆ เลยผมว่าไปขอ font ที่ใช้ได้มาทำเป็นเทมเพลตเอาเลยก็ง่ายดีครับ คือเขาทำไว้ดีอยู่แล้ว (ลองติดต่อจารย์เอกดู) เพียงแต่ตอนเจนถ้าบน Fontlab ก็ตั้งค่าให้คงตารางของ AAT ไว้ด้วย เพราะถ้าไม่ตั้งมันจะลบให้เลย ถ้าทำบน FC จะไม่ลบนอกจากเราลบเอง

ส่วน NaipolTemplate ก็อย่าไปเอาอะไรมากครับลอง ๆ ดู อันไหนดีก็เอาไปอันไหนไม่แจ่มก็ลืม ๆ มันไปครับ  ฮี่... ลองแกะ ๆ ดู ผมว่าเข้าใจง่ายนะชื่อ Glyph + ฟีเจอร์ มันอ่านแล้วผมว่าคนไม่งงอะ น่าจะเข้าใจง่าย

เดี๋ยวชาวบ้านเลิกใช้โปรแกรมรุ่นเก่า ๆ ผมก็จะเลิกใช้แล้วครับ ตัวต่อไปที่จะทำก็เป็น font unicode + ฟีเจอร์ ot ปกติธรรมดา ๆ ซึ่งจริง ๆ ก็ทำไว้แล้วแหละรวมทั้ง ot บน Volt ด้วย

พักนี้ไม่ค่อยว่างครับ ถ้าว่าง ๆ ก็จะทำ font ฝรั่ง ว่าจะเอาไปดวลกับฝรั่งหน่อยเล็ง ๆ ไว้ที่ myfonts.com กับ t26 จะได้วัดฝีมือตัวเองด้วยว่าถึงไหน หนุก ๆครับ ไม่กลัวอยู่แล้วไม่กดดันเพราะเรามันมือสมัครเล่น  (อิอิ)

ป.ล. อิสระยังอยู่กับเรา อยากทำอะไรรีบทำ ระวังหมดอายุ (ยืมเขามา)  อี๋~

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ส่วนใครที่อยากทำ font ให้ใช้ได้อย่างที่ว่าตอนนี้ง่าย ๆ เลยผมว่าไปขอ font ที่ใช้ได้มาทำเป็นเทมเพลตเอาเลย ก็ง่ายดีครับ คือเขาทำไว้ดีอยู่แล้ว (ลองติดต่อจารย์เอกดู) เพียงแต่ตอนเจนถ้าบน Fontlab ก็ตั้งค่าให้คงตารางของ AAT ไว้ด้วย เพราะถ้าไม่ตั้งมันจะลบให้เลย ถ้าทำบน FC จะไม่ลบนอกจากเราลบเอง

ฟอนต์ของกรมทรัพย์สินที่จัดประกวด ใน Font embedding settings เขียนว่า
Everything is allowed (Installable mode) และ Allow subsetting
อย่างนี้แปลว่าเอามาเป็นเทมเพลตเลยได้รึเปล่า
แต่ Glyph มันเยอะแยะยุบยับไปหมดเลย และใน illus10 ของ mac OS X พิมพ์ไทยไม่ได้

ส่วนของท่านนายพล ตัวเทมเพลต 4 version 1.001 (ใช่ตัวเดียวกับ NP Freedom รึเปล่าคะ ยังไม่ได้ลอง)
พิมพ์ใน illus10 ของ mac OS X ได้แล้วนี่นา เพียงแต่ต้องใช้ TSP ไม่ให้สระลอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2007, 19:43 น. โดย verywhale » บันทึกการเข้า
ฟอนต์ของกรมทรัพย์สินที่จัดประกวด ใน Font embedding settings เขียนว่า
Everything is allowed (Installable mode) และ Allow subsetting
อย่างนี้แปลว่าเอามาเป็นเทมเพลตเลยได้รึเปล่า
แต่ Glyph มันเยอะแยะยุบยับไปหมดเลย และใน illus10 ของ mac OS X พิมพ์ไทยไม่ได้

คนละส่วนกันครับ ทางที่ดีขออนุญาตเขาก่อนดีกว่าครับ  (อิอิ)

ส่วนของท่านนายพล ตัวเทมเพลต 4 version 1.001 (ใช่ตัวเดียวกับ NP Freedom รึเปล่าคะ ยังไม่ได้ลอง)
พิมพ์ใน illus10 ของ mac OS X ได้แล้วนี่นา เพียงแต่ต้องใช้ TSP ไม่ให้สระลอย

NP Freedom ใช้ V.4.000 ครับ

แต่ตัวที่ปล่อยเป็น V.4.001 เป็นตัวที่ใส่ script thai แล้วดันมีปัญหากะ flash กรำ  ฮิ้ววว

จะว่าไป Font open type ที่มี script thai มีปัญหากับ flash นี่เป็นการค้นพบที่สำคัญนะครับ  เจ๋ง

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
เพิ่งลองใช้ NP Freedom ใน Ai CS3...

ใช้ได้ครับ สระไม่ลอยด้วย...แจ๋วจริง.. ไหว้
เมื่อสักครู่ โทรถามแอนนน เรื่องการ GEN ของสาวกในนี้ว่า gen เป็นformatอะไร เข้ารหัสแบบใด
ได้ความว่า เข้ารหัส Unicode ส่วนหนึ่ง + กับ ASII ด้วย ทำให้ผมงงมากว่าทำได้ด้วยหรือ?
ผมload font เด็กดี มาใส่กับ Mac OSX 10.3.9 แล้ว add ใน font book เพื่อจะลองใน Illus 10
(กรณีนี้ผมต้องการแค่ตัวโรมัน) ผลคือ ในเมนูfontของ Illus มองไม่เห็นชื่อ Fontเลย
เทียบกับ font ของกรมทรัพย์สิน ที่เป็น Unicode ผมลองลงเครื่องเดียวกัน โปรมแกรมเดียวกัน
ใน Illus 10 มองเห็นชื่อ font จากกรมทรัพย์สิน และสามารถพิมพ์ตัวโรมันได้ปกติเรียบร้อย
ส่วนภาษาไทยพิมพ์ไม่ได้อยู่แล้วตามหลักการ
และเครื่องเดียวกัน โปรมแกรมเดียวกัน
พบว่าเมื่อนำ font นายพล NP Freedom ทั้งชุดมาใช้ กลับแสดงผลได้ทั้งไทยและ โรมัน
แสดงว่า NP Freedom ใช้การเข้ารหัสตารางบ้านเลขที่ คนละชุดกับ font เด็กดี ใช่หรือไม่?

ยังไม่จบ

ผมนำ เด็กดี ย้ายไปใส่ใน PowerMac G5  OSX 10.4.6
แล้วลองใช้กับ Adobe CS2 ผลคือ OK ใช้ได้ทั้งไทยและโรมันซึ่งเมื่อครู่มัน
ใช้ไม่ได้เลยใน OSX 10.3.9 + Illus 10

.....

เอาไงต่อดีล่ะ?พวกเรา.......
มีอยู่ทางนึงครับ ไม่รู้อาจารย์จะไหวไหม
คือเลิกใช้เวอร์ชั่นสิบไปเลย กร๊าก

มันตกรุ่นไป ๓ รุ่นแล้วนะครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แอบอ้าง
พบว่าเมื่อนำ font นายพล NP Freedom ทั้งชุดมาใช้ กลับแสดงผลได้ทั้งไทยและ โรมัน
แสดงว่า NP Freedom ใช้การเข้ารหัสตารางบ้านเลขที่ คนละชุดกับ font เด็กดี ใช่หรือไม่?

ถ้าใช้ NP Template จะเป็นชุดเดียวกันครับ 'จารย์  ยิ้มน่ารัก เพียงแต่ว่าถ้าทำบน fontlab รหัส ascii ฝั่งแมคที่ผมทำไว้บนตัว Template เวลาเจนมันจะเปลี่ยนรหัส ascii ฝั่งแมคให้โดยอัตโนมัติ ซึ่งมันเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว เพราะ ascii ของ แมค กับ วิน รหัสเดียวกัน แต่คนละชื่อคนละตัว เพราะฉะนั้นถ้าจบด้วย fontlab บนแมคก็จะใช้บน Illus 10-9-8-7.... พวกนี้ไม่ได้ครับ เพราะพวกนี้ยังต้องใช้ font ที่เข้ารหัส ascii อยู่ ส่วนพวก cs ก็จะใช้ได้ปกติครับ เพราะพวกนี้จะรู้จัก thai - unicode ซึ่งรหัส unicode เจนด้วย fontlab ก็จะไม่เปลี่ยนแปลง

อันนี้เคยโพสท์ไว้ของ template v.4 ครับ
แอบอ้าง
เผื่อใครจะเอาไปลองอัพเดท font ตัวเองนะครับ ตัวนี้หลัก ๆ ก็คือแก้ปัญหาบนแมค os x ที่ใช้บนโปรแกรมที่ไม่ได้ซัพพอร์ต unicode อย่าง Illus 10 + TSP แล้วเวลาพิมพ์ไม่ตรง ซึ่งปกติ Illus 10 กับพวก CS ที่ออกมาใหม่ ๆ จะไม่สามารถใช้ฟอนท์ตัวเดียวกันได้นะครับ

สำหรับเวอรชั่นนี้ต้องใช้ fc แปลงอีกทีนะครับ คือจะทำฟอนท์ด้วยโปรแกรมอะไรก็แล้วแต่ เมื่อเสร็จแล้วให้ใช้ FC ก๊อปตัวฟอนท์ของเรามาลงที่ตัว Template4 อีกที แล้วก็แก้ไขพวก info ต่าง ๆ เพราะว่าเจนด้วย FL โค้ดฝั่งแมคมันจะเปลี่ยน เดี๋ยวถ้ามีวิธีหรือทำได้บน FL จะมาบอกอีกทียังไงก็ใช้วิธีนี้ไปก่อนละกันครับ  ฮือๆ~

ดูวิธีใช้ FC กับตัวเทมเพลตได้ ที่นี่ครับ

ถ้าในกรณีที่เราไม่ต้องการให้ซัพพอร์ตโปรแกรมรุ่นเก่าอย่าง Illus 10 บนแมค ก็สามารถใช้ FL เจนแล้วจบเลยก็ได้ กรณีนี้ฝั่งวินโดส์จะใช้ได้ทุกโปรแกรม แต่บนฝั่งแมคจะใช้ได้เฉพาะโปรแกรมที่ซัพพอร์ตฟอนท์ unicode เท่านั้นซึ่งตัวใหม่ ๆ ก็ล้วนใช้ unicode กันเกือบหมดแล้ว ก็ลองเลือกเอาตามความถนัดครับ

ในกรณีที่ต้องการจัด kerning ก็จัดบน FC ได้นะครับ โดยไปที่ Format>Kerning...แล้วกดที่ New.. จับคู่แล้วก็ปรับได้เลย ใช้ไม่ยากครับ
-

สรุปก็คือถ้าจะให้ใช้บน Illus 10 บนแมค ได้ต้องแปลงด้วย fc หรือแก้ด้วย fc อีกทีครับ เพราะผมก็ใช้วิธีนี้ทุกครั้ง  ฮือๆ~ ลองบน fontlab มันไม่ได้ ไม่รู้ทำบน fontlab กับแมคได้หรือเปล่า จารย์ลองดูละกันครับ  (อิอิ)

แต่ถ้าทำบน fc เลยก็จะได้เหมือนตัวเทมเพลตเลยครับ ไม่เปลี่ยนแปลง เพียงแต่ fc มันก็มีข้อด้อยเหมือนกัน อย่างเช่น ไม่สามารถแก้ไข ot ได้ (แต่ก็ำไม่ลบนะครับ) หรือพวก hinting นี่จะสู้ fontlab ไม่ได้ครับ

อย่าง font ของกรมทรัพย์ ฯ ก็สามารถทำให้ใช้บน Illus 10 บนแมคได้ด้วยนะครับ  ยิ้มน่ารัก

ป.ล. font ตัวใหม่ 'จารย์ออกยังครับ เดี๋ยวช่วยอุดหนุน  ปลื้ม

NP Freedom
ขอบคุณทั้งแอน และนายพล
คือว่า ที่ทำงานใช้ของลิขสิทธิ์
ถ้าจะเปลี่ยน OS เปลี่ยน application
ก็งบสูงเหมือนกันครับ
ต้องรอแจ้งปัญหากับผู้ที่ดูเรื่องเงิน
แล้วก็รอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆงบประมาณครับ
เข้าใจครับจารย์ ฮือๆ~
เพราะบริษัทที่ผมเคยทำ ยังใช้ Dreamweaver 4 + Flash 5 อยู่เลยครับ

ย้ำ.. Dreamweaver 4 + Flash 5

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เยี่ยมครับ   เจ๋ง ฮี่... เจ๋ง ฮี่...
ผมใช้แล้วเกิดปัญหาตรงพิมพ์คำว่า ฝุ่น ปุ่น ไม่เอกจะกระโดดไปอยู่บนหางฝ.ฝา แต่ถ้าพิมพ์ ฝ.ฝา ไม่เอก สระอุ จะไม่เป็นครับไม่ทราบว่าต้องไปแก้ตรงไหนครับ ส่วนอื่นเยี่ยมยอดครับ
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17