หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17

ผู้เขียน หัวข้อ: Mac User ช่วยทดสอบฟอนท์หน่อยครับ  (อ่าน 242099 ครั้ง)
 (แจ๋ว แจ๋ว) เอ่อ...คือ จะผิดไหมคะ โพสต์ผิดกระจู๋ .... บะ  บะ  แบบว่า พะ  พะ  เพิ่งมาสมัครใหม่ ละ ละ แล้ว กะ กะ  ก็ ได้อ่านกติกา ของ..สาวกใหม่ แต่บังเอิญ ใช้ชื่อล็อกอิน เป็น ยัยจอมจุ้น ยังงี้จะโดนครูเลเล่ สับไหมคะเนี่ย  ง่ะ แล้ว..บะ  บะ...แบบว่า ช่วงนี้เว็ปมันเออเร่อ ก็เลยยังทำอะไรไม่ค่อยจะได้ เห็นกระจู๋นี้เปิดได้ ก็เลยมาถามค่ะ ที่สำคัญ ทะ...ทะ....ทำไมเว็ปนี้ถึงได้น่ากลัวอย่านี้ค่ะ  เหวอ  (แต่ก็อยากเป็นสมาชิกอยู่ดี) ขะ..ขะ..ขอโทษที่ทำให้เสียเวลาอ่านนะคะ  บะ...บะ...แบบว่าอยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  ไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับเว็ปเท่าไร่  ล็อกอินก็ยังไม่ได้ ลันล้า อ่า....แค่นี้แหล่ะค่ะที่อยากรบกวน

.............................ขอบคุณค่ะ  ........................... จาก...เด็กหญิงขวัญผวา

ป.ล. อย่าแอดเมลล์มาว่ากันเลยนะคะ ไว้ชีวิตด้วยเถอะ  แอดมาให้คำปรึกษาดีกว่าค่ะ แหะๆ
ตายแน่ครับ โพสต์มาอย่างนี้  กร๊าก

อะ ล้อเล่นครับ  ง่ะ
เว็บนี้ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดนะครับ
ถ้ามาอย่างถูกกติกา ก็ยินดีต้อนรับ
อาจจะมีลบไอ้นั่นหน่อยก็ไม่ต้องกังวล เพราะโดนเหมือนกันหมดครับ
เกย์แอบ

แล้ว Error นี่ Error อะไรครับ  ง่ะ

user error  (อิอิ)

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

แง่งงงงง...งห์ เกย์ออก

งบน้อย
เครื่องที่ใช้ทดสอบ
PowerBook 1.67 MacOSX 10.4.8 ไม่มี Hardlock และไม่ได้ลง TSP

ผมแบ่งการทดสอบการพิมพ์แบบนี้ครับ

แยกฟ้อนท์ออกเป็น 4 ชุด
1.ฟ้อนท์ชุดของ Naipol ทั้ง V.4 และ V.5
2.ฟ้อนท์ 10 ชุด ของ TEPClub เลือกใช้ ChulaNarak
3.ฟ้อนท์ของ Microsoft Word เลือกใช้ Angsana UPC
4.ฟ้อนท์ที่ทาง Apple ให้มากับระบบปฎิบัตการ เลือกใช้ Silom

ทดสอบบนโปรแกรมของแต่ละค่าย
1.Microsoft Word ของทาง Microsoft
ผลที่ได้
สระลอยทุกชุด

2.Adobe ใช้ Illustrator CS2 และ Photoshop CS2
ผลที่ได้
ฟ้อนท์ของทาง TEPClub และ Naipol V.5 มีปัญหามองไม่เห็น (สำหรับผม หาก save ไฟล์ที่มีฟอนท์นี้ติดมาจาก CS1 จึงจะมองเห็นนำมาพิมพ์ต่อได้)
Naipol V.4 ไม่ลอย
Angsana UPC ไม่ลอย
Silom ลอย

3.โปรแกรม Text Edit และ Pages ของค่าย Apple
ผลที่ได้
Naipol 4 และ 5 ลอย
Angsana UPC ไม่ลอย
Silom ไม่ลอย

เป็นที่น่าสังเกตุว่า ฟ้อนท์ Angsana UPC สามารถใช้ได้กับ Text Engine ของทาง Apple และ Adobe

อยากใส่รูปและแนบฟ้อนท์ของทาง Apple ให้แต่ทำไม่เป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2007, 23:44 น. โดย netipikat » บันทึกการเข้า
ตอนนี้อ่านกระจู๋นี้หน้าแรกแล้วงงๆ ครับว่าตัวไหนคือตัวล่าสุด (เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
on mac ถ้าจะใช้ฟอต์นให้ได้ผลต้องใช้คูกับฮาร์ดล๊อกนะครับ สำหรับผู้ที่ใช้แมคใหม่ไม่งั้นอักษรจะไม่เวิร์ค
ขอบคุณ คุณ netipikat มาก ๆ ครับสำหรับการทดสอบ   กรี๊ดดดดด

เดา ๆ ว่าโปรแกรมของ Apple วรรณยุกต์คงจะลอยอยู่ เพราะ Apple เองก็ใช้เทคโนโลยีของตัวเองคือ AAT ซึ่งโปรแกรมที่จะ add ATT ลงไปใน font ก็จะมีแต่บนฝั่งแมค ผมเองก็มีคอมพ์รุ่นสังคโลกอยู่เครื่องเดียว  ฮิ้ววว ก็คงต้องรอไปก่อน หรือไม่ถ้า Apple เปลี่ยนมาใช้ OpenType เหมือน Vista ปัญหานี้ก็น่าจะหมดไป

แต่จริง ๆ ตัวที่ลอยนี่คือตัวมาตรฐานนะครับ กดไม้เอกที่แป้นคีย์บอร์ด ก็คือตัวไม้เอกสูงหรือไม้เอกลอยนั่นละครับ ส่วนพวกที่เหลือที่ไม่ลอยนี่เป็นตัวนอกเหนือมาตรฐาน การเรียกใช้ก็แล้วแต่โปรแกรมหรือ os ซึ่งปัญหาคือมันเรียกใช้ไ่ม่เหมือนกัน คนทำ font ก็เลยเหนื่อยหน่อย  (เหงื่อแตกพลั่ก) แต่ก็มีแน้วโน้มว่าจะยุติที่ Opentype คือใช้ตามฟีเจอร์ที่คนทำได้ทำใส่ใน font คิดว่าต่อไปคงไม่มีปัญหา

ตอนนี้อ่านกระจู๋นี้หน้าแรกแล้วงงๆ ครับว่าตัวไหนคือตัวล่าสุด (เหงื่อแตกพลั่ก)

ตัว b3 นี่เป็นตัวทดสอบ ส่วน Freedom คือตัวที่ให้เอาไปลองใช้งานจริงครับ คือทดสอบกับของจริงเลย เพราะมีการจัด kerning+ทำไว้หลายน้ำหนัก

ส่วนตัวนี้น่าจะเป็นตัวล่าสุด เอาไปทำต้นแบบน่าจะได้ คิดว่างั้นนะ  (อิอิ)

http://f0nt.com/forum/index.php?topic=8521.0

ป.ล. จริง ๆ ตรูก็เริ่มงงเองแล้วแหละ  ฮือๆ~

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
มาแอบเอา V4 กะ V5 ไปลองใช้...บน illus 10.0.3 เครื่อง G5 OSX 10.4.8 + TSP6.1

เนียนเลยครับ...
ใช้ Linotype FontExplorer พรี และดีครับ

http://fex.linotype.com/FontExplorerX11.dmg

ใช้ MacBook (Intel) + 10.4.8 ครับ

เคยเจอว่า เปิดไฟล์ที่ทำด้วย AI CS ขึ้นมา บางครั้งส่วนที่เป็นตัวอักษรไทยหายไปหมดเลยครับ! คือไม่สามารถ select ได้เลยด้วยซ้ำ ดูใน artwork mode (command-y) ก็ไม่ปรากฏว่ามีจุดอยู่  ลอง restart เครื่องแล้วเปิดดูใหม่ ทีนี้กลับมาครับ

เคยปรารภกับเพื่อน ไป ๆ มา ๆ สังเกตว่าเพิ่งลงเจ้า FontExplorer เลยเอาออก ก็ไม่เจออาการนี้อีกเลยครับ

เคยเจอกันบ้างไม๊ครับ?
ปกติต้องใช้ใน Illuatrator cs อยู่แล้วค่ะ ใช้ใน Illus 10 ลงมามันจะได้อ่านค่ะ  เจ๋ง
ตอนนี้เพิ่งซื้อ  Imac C2D มาใช้ค่ะ ฟอนท์ภาษาไทยตระกูล PSL ที่เคื่องเดิมใช้ได้ (Mac Mini G4) เอามาลงเครื่องใหม่ใช่ไม่ได้เลยค่ะ แต่ฟอนท์ที่เอามาจาก F0nt.com ใช้ได้ทุกตัว ไม่มรปัญกาอะไรเลย ทั้งเรื่องช่องไฟ สระ หรือ ฟอน์ทไม่ตรงกับคียบอร์ด คับ ดูตัวเทสน่ะคับ อันนี้เทสจาก Illustrator cs1
แล้วไม่ทราบว่าคุณนายพลจะพัฒนาต่อให้สำหรับชาวแมคหรือเปล่าครับ เพราะอ่านจากการตอบล่าสุดเหมือนจะกำลังหยุดเพื่อรออะไรบางอย่าง ตัวกระจู๋เองก็เริ่มจะเหี่ยวๆ ลง ไม่ค่อยคึกคักมีคนทดสอบเหมือนช่วงแรกๆ

ฟอนท์ที่ผมโหลดไปใช้จากเว็บนี้ก็ใช้ได้ดีกับโปรแกรมตระกูล Adobe ตามที่หลายๆ ท่านได้ทดสอบมาแล้วว่าไม่มีปัญหาเรื่องวรรณยุกต์ลอย ส่วนเรื่องตัวอักษรไม่ตรงกับคีย์ที่พิมพ์นี่ผมก็ไม่ทราบว่าตรงหรือไม่ เพราะผมไม่ได้ใช้เกี่ยวกับงานด้านกราฟฟิคเลยไม่ได้ใช้โปรแกรมของ Adobe

ที่ผมใช้งานส่วนใหญ่จะเกี่ยวกับเอกสาร และงานนำเสนอ ซึ่งอาจมีการสั่งพิมพ์ออกมาบ้าง แล้วปัญหาที่ผมยังเจออยู่ก็มีแค่เรื่องของวรรณยุกต์ลอยเท่านั้นเอง

ฟอนท์ไทยที่มากับ Mac OS X นั้นไม่พบปัญหาเรื่องนี้
ฟอนท์ของ TEPClub ก็ไม่มีปัญหา
ฟอนท์แบบ Windows เช่น Angsana, Cordia ที่โหลดจาก www.maccenter.co.th ก็ใช้งานได้ดีเช่นกัน

ผมไม่ทราบว่าถ้าลองเอาฟอนท์ที่ใช้งานได้พวกนี้มาแกะแล้วปรับแก้นี่ พอจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ
ถ้าไม่มีปัญหาน่าจะลองทำดูนะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ อย่าเพิ่งหยุดพัฒนา ชาวแม็คตาดำๆ รออยู่ครับ
กระจู๋เหี่ยว กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่เหี่ยวหรอกจ๊ะเข้ามาดูบ่อย
แต่ที่ทดสอบไว้มันก็ใช้ได้แล้วนิ ยิ้มน่ารัก
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17