หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17

ผู้เขียน หัวข้อ: Mac User ช่วยทดสอบฟอนท์หน่อยครับ  (อ่าน 242121 ครั้ง)
มาแล้วค่ะ  ยิ้มน่ารัก

ใช้ Suitcase 10.1.3
ส่วน ซีเอส รอสักครู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 2006, 11:16 น. โดย mysignE » บันทึกการเข้า

โพสซ้ำหน่อยนะ ทดสอบบน CS ค่ะ ยิ้มน่ารัก

เรียบร้อย.....ถ้ามีอะไรอีกบอกได้นะคะ
(เข้ามาดูบ่อยค่ะแต่บ้างที่ไม่ได้ทดสอบคือว่า..บางช่วงก็ขี้เกียจ  คริคริ )
แต่จะเข้ามาดูบ่อยๆ ค่ะ
ทำไมของคุณ mysignE
add ฟ๐นต์ Nipoltemplate5  ได้
ทำไมเครื่องผมไม่ได้ ฮือๆ~

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ตัวที่เห็นนั่นไม่ใช่ ก ไก่เหรอครับ
แล้วหน้าตา ท ทหารล่ะ งง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 โห อ้าวนี่มัน ก.ไก่ นี่ (โถฉัน) ขอโทษค่ะ ยิ้มน่ารัก

ไม่แน่ใจว่าทำไมคุณโก้ใช้ไม่ได้
(แต่เครื่องที่ใช้อยู่ ใช้ Extensis Suicase 10.1.3)
ลองไปลงเครื่องที่ใช้ FontAgentPro ก็ลงได้ไม่มีปัญหานะคะ
ผมไม่ได้ลงครับ ใช้ Fontbook แทน  ง่ะ

ทาง adobe ไม่แนะนำให้ทำงาน adobe ร่วมกับ Fontbook ครับ (พี่ขจรเค้าว่างั้น)  ฮิ้ววว
เผอิญว่าช่างที่ลงโปรแกรม จากบริษัทที่ดูแลเครื่อง Digital Printing ที่มหาลัยผม
เขาลง Fontbook ให้ครับพี่ ผมก็ต้องตามนั้น ไม่รู้จะแย้งยังไง  ง่ะ

แล้วถ้าลง suitcase ด้วยมันจะตีกันมั้ยครับ

แต่ผมก็ใช้ suitcase  อย่างเดียว กร๊าก
เอ้อ...แล้วความแตกต่างล่ะครับ????
ระหว่าง fontbook กับ suitcase ...

นี่มันจู๋ทดสอบฟ๐นต์ของลุงพลนี่วุ้ย  ง่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยทดสอบครับ  ไหว้

ขออภัยเรื่อง ก. ไก่ กับ ท. ทหาร ครับ คือผมไม่ค่อยได้ทำ font ตัวมีหัวนะครับ เลยไปยืมตัว Thai-Lao มาใช้ก่อน มันก็เลยออกไปทางภาษาลาวหน่อย  ฮือๆ~ แต่ตัวนี้จะมีพวกตัวสัญลักษณ์พิเศษให้เรียกใช้ได้นะครับ อย่างพวกเครื่องหมาย © ถ้าใช้ indesign รุ่นหลัง ๆ ลองไปที่เมนู Type>Insert Special Character แล้วลองกดดูแต่ละตัวดูครับว่าตรงหรือเปล่า

ตัว v.5 นี่จะไมซัพพอร์ตโปรแกรมรุ่นเก่าบนวินโดส์แล้วนะครับ แต่บนแมคยังให้ใช้ไทยได้บนโปรแกรมเก่า ๆ อย่าง Illus 10 + TSP ได้ด้วยครับ

ส่วนอีกตัวในอนาคต ทางทีมงานดองไว้อยู่ คือจะไม่ใช่ NaipolTemplate แล้วครับ ตัวที่ว่านี้จะไม่ซัพพอร์ตโปรแกรมรุ่นเก่ากับทุกโอเอสครับ ซึ่งคิดว่าตอนนั้นยูสเซอร์คงจะเปลี่ยนมาใช้ตัวใหม่ ๆ กันหมดแล้ว แต่ก็คงใช้เวลาอีกพักใหญ่ละครับ

ขอบคุณอีกทีครับ ทดสอบได้เรื่อย ๆ นะครับ เผื่อใครเอาไปทำฟอนท์ตัวเองจะได้ไม่ผิดพลาด  ยิ้มน่ารัก

เอ้อ...แล้วความแตกต่างล่ะครับ????
ระหว่าง fontbook กับ suitcase ...

นี่มันจู๋ทดสอบฟ๐นต์ของลุงพลนี่วุ้ย  ง่ะ

ไม่เป็นไรครับ ผมจะได้รู้ไปด้วย ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 2006, 16:25 น. โดย Naipol » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
เออครับ
สงสัยด้วยคนว่า สูทเคส กับฟอนต์บุ๊คต่างกันยังไง
เคยใช้ทั้งคู่ เหมือนจะเคยมีปัญหาตอนใช้สูตเคส
แต่จำไม่ได้แล้วว่าเป็นอะไร

I ROCK , THEREFORE I AM
เดี๋ยวช่างที่ลงโปรแกรมมาจะถามให้ค่ะ
ที่ทำงานเคยใช้fontbookแล้วมีปัญหา
เลยเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นแต่จำไม่ได้ว่าเพราะอะไร
ใช้แมคเหมือนกัลค่ะ 555 ใช้ PC ไม่เป็นง่ะ  ลันล้า
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ที่ผมบอกไม่แนะนำให้ใช้ Font Book และ Suitcase สำหรับโปรแกรมของ Adobe เพราะ มีปัญหาการจัดการ Font ที่เป็น ASCII กับ TSP ครับ ถ้าใช้ Font Unicode ไม่เป็นไร และเดี๋ยวนี้เราต้องใช้แต่ Unicode แล้วละครับ

เวลาทดสอบ Font ถ้าจะให้สมบูรณ์ ควรลอง Export เป็น PDF แล้วตรวจอบเรื่องการ EMBedded ด้วยครับ

สำหรับ Font ชุดนี้ ผมไม่รู้ D/L ไปถูกหรือเปล่า ทำการแปลง PDF ได้ปกติ

Font ชุดนี้ผมลองที่ ID CS2 ดูจาก Glyph ไม่มีคุณสมบัติของ Opentype แต่ตัว Font เป็น OpenType คำว่าคุณสมบัติของ Open type ที่หมายถึงคือมีคำสั่งในโปรแกรม ID CS2 ให้สามารถทำ เช่น Subscript ได้,,,,, (ดูที่ Character>Open type ของโปรแกรม InDesign, Illustrator. Photoshop)
ผมมักมีปัญหาเรื่อง Kerning จาก Font ภาษาไทย เพราะผมไม่สามารถใช้คำสั่งที่โปรแกรมได้ปกติ มันไม่สวยเหมือนภาษาอักฤษ เช่นเมื่อผมเลือก Optical มันจะเบียดชิดมากเลยครับ

ปัญหาที่ผมวิเคราะห์คือเรามักมาทดสอบที่โปรแกรม Illustrator ไม่ใช่โปรแกรมที่ใช้งานพิมพ์จริงๆ อย่าง InCopy หรือ InDesign ที่ผมต้องทำงานด้วยการกำหนด Paragraph Style ตามความสามารถของโปรแกรม

หากมีอะไรจะแวะมาคุยต่อ หากมีปัญหาที่ผมช่วยได้สามารถ mail มาคุยกันได้ครับ
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17