หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17

ผู้เขียน หัวข้อ: Mac User ช่วยทดสอบฟอนท์หน่อยครับ  (อ่าน 242096 ครั้ง)
DD ตัวจริงเสียงจริงหรือเปล่าเนี่ย   กรี๊ดดดดด
ขอบคุณชาวแมคใจดีทุกท่านมาก ๆ เลยครับ  กรี๊ดดดดด

ท่าน DD ตัวจริงใช่มั้ยครับเนี่ย  ปลื้ม ผมก็แอบอ่านเก็บความรู้จากโพสท์ของท่านบ่อย ๆ นะครับ ... ยังไงผมก็ถือโอกาสเรียนเชิญทุกท่านมาช่วยกันร่วมพัฒนาด้วยกันนะครับ ปล่อยผมกับน้อง ๆ มั่วตามลำพังเดี๋ยวพากันเข้าป่า  (อิอิ)

ผมขอถามท่าน DD หน่อยครับ font ที่ใช้กับ text editor แล้วใช้ได้สมบูรณ์คือ font อะไรครับ ถ้าผมจะขอรบกวนช่วยส่งมาให้หน่อยจะได้มั้ยครับ คือผมกำลังสงสัยว่าฝั่ง แมคนี่ font เขาเข้ารหัสไว้แบบไหนกันแน่นะครับ บาง font ตัวพวกสระ วรรณยุกต์ (อย่างตัวที่ใช้กับพวกหางยาว) ก็มีการใส่รหัสไว้ บาง font ก็ไม่มีเลย แต่ใช้ AAT เขียนกำกับเอา ยังงง ๆ ไม่หายเลยครับ...

แต่เบื้องต้นนี่ขอให้มันใช้ได้กับทุกโปรแกรม ตรงกับคีย์บอร์ด ส่วนเรื่องสระ วรรณยุกต์ผิดตำแหน่ง ก็คงต้องไล่ ๆ ดูอีกทีครับ เพราะบางโปรแกรมก็คงไม่ได้จริง ๆ

ยังไงก็ยังทดสอบได้เรื่อย ๆ นะครับ ยังรอผลอยู่ ลองได้ทุกโปรแกรมเลยนะครับ บน osx ไม่เฉพาะ Illus จะได้ครอบคลุม ว่างั้นครับ  ฮือๆ~

ป.ล. ตอนนี้ผมเอาไปทำไว้หลายน้ำหนักเสร็จแล้วนะครับ เดี๋ยวจะได้ทดสอบตัวเทมเพลตตัวนี้ซะหน่อย ...

ขอบคุณครับ
    ยิ้มน่ารัก

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
บน Text edit ครับลุง

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
คุณ nuugo รบกวนทดสอบ font ที่มากับ osx อย่าง Ayuthaya Krungthep Sathu Silom Thonburi พวกนี้กับ Text Editor ให้หน่อยครับ ว่าเป็นยังไง วรรณยุกต์มันลอยหรือเปล่าครับ  กรี๊ดดดดด

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
ไม่ลอยครับ  ชิ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เหมือนลุงอ๋าห์ครับ ชิ

ของตาโก้ทำไมแต่ละฟอนต์เหมือนๆกันเลย
ของปลอมรึเปล่า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
นั่สิครับลุง  ง่ะ
เพิ่งสังเกตว่ามันไม่ยอมเปลี่ยนฟ๐นต์ให้น่ะครับ
พิมพ์ยังไงก็เป็นฟ๐นต์ Lucida Grande

อา..ขอบคุณครับ แล้วก็ขอบคุณเฮียอ๋าห์สำหรับไฟล์ลึกลับ  ฮิ้ววว

ผลจากการชันสูตร font ฝั่งแมคเขาใช้ AAT (Apple Advanced Typography) ครับ ถ้าจะทำให้วรรณยุกต์ไม่ลอยเหมือนที่ใช้กับ text edit คงต้อง add ATT เข้าไปใน font ซึ่ง ATT นี่ผมไม่ยังไม่ได้ทำความรู้จักเลย  (เหงื่อแตกพลั่ก) ถ้าเอา font เขามาทำนี่ละเมิดแน่ ๆ เพราะแค่เปิดยังมีเตือน  (อิอิ) เพราะฉะนั้นใครรู้จัก ATT ก็มามั่วกับผมหน่อยนะก๊าบ  กรี๊ดดดดด

มีเรื่อง ฬ มาฝาก
โค้ด:
class 4: poplathai fofathai fofanthai lochulathai

เขาจัดตัว ฬ ไปอยู่กับพวก ป ฝ ฟ นี่แสดงว่า ฬ ตัวปกติต้องหางยาวแหง๋ม ๆ  ฮิ้ววว

ป.ล. ทำไม font MacSystem หัวตัน  ฮือๆ~

NP Freedom
ผมมาจาก indesignthai.com จริงครับ

ฟอนท์ที่พิมพ์ใน TextEdit (และได้หน้าตาของฟ้อนท์นั้นจริงๆ ไม่ใช่ Lucida Grande)
แล้วโอเคในเรื่องตำแหน่ง คือฟ้อนท์พวกนี้
http://www.maccenter.co.th/index_files/page0_9.zip

ที่ Snap Shot มาให้มันดูตัวกระจิ๋วหริวก็เพราะ พอเปลี่ยนไซส์แล้ว TextEdit จะ Quit หายไปเลย
ได้แต่ 12 Point แต่คิดว่าคงพอมองออกว่าสระ วรรณยุกต์นั้นโอเค

อย่างที่บอกไป ฟ้อนท์พวกนี้พิมพ์ไทยใน Illustrator 10 ไม่ได้นะครับ (ต้องเป็น CS ขึ้นไปจึงจะได้)
สงสัยต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง (?)
ขอบคุณครับ (แจ๋ว แจ๋ว)

ผมมีแมคใช้กะเขาแล้วแต่ไม่รู้จะใช้ยังไง ถ้าลุงพลจะให้เทสต์อะไรบอกเลยนะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ร่วมทดสอบด้วยคนครับ
เครื่องผมเป็น 10.4.8 PPC นะครับ เคยลง TSP 6.1 แต่เอาออกไป เพราะไม่มี hardlock

อันนี้ทดสอบบน TextEdit นะครับ ใช้ฟอนท์จาก www.maccenter.co.th link เดียวกับที่คุณ DD แปะไว้
ภาพตัวอย่างเป็น AngsanaUPC ครับ วรรณยุกต์ไม่ลอย ส่วนฟอนท์อื่นๆ ในชุดนี้ก็ไม่ลอยเช่นเดียวกัน
ฟอนท์ไทยอื่นๆ ที่มากับ Mac OS X อย่าง อยุธยา, กรุงเทพ, สาธุ, สีลม, ธนบุรี ก็ไม่มีปัญหาสระลอยเหมือนกันครับ

ส่วนอันนี้เป็น NeoOffice ครับ

แต่ถ้าใช้บน MS Word 2004 ไม่ว่าจะใช้ฟอนท์อะไรก็ลอยโด่เด่ครับ

แต่ว่าฟอนท์ไทยที่ดาวน์โหลดจาก www.maccenter.co.th นี่ ผมไปลองกับเครื่องที่เป็น cpu intel ทั้งที่เป็น PC เอามาลง Mac OS X กับเครื่อง MacBook แล้ว ปรากฎว่าวรรณยุกต์มันลอยโด่ เหมือนกัน ไม่รู้ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นนะครับ
สำหรับฟอนท์อีกอย่างที่ผมลองแล้วไม่มีปัญหากับโปรแกรมของแมคเช่น TexEdit, Keynote ก็คือฟอนท์จาก TEPClub ครับ ใช้แล้วไม่มีปัญหาวรรณยุกต์ลอย
นี่คือผลการทดสอบจากฟอนท์ของ TEP Club ครับ

และสุดท้ายที่ขาดไม่ได้ คือฟอนท์เทมเพลตของท่านนายพลครับ

แต่ถ้าเอาของท่านนายพลไปทดสอบกับโปรแกรมตระกูล Adobe ทั้งหลายก็ปรากฎเหมือนท่านอื่นๆ นะครับ คือวรรณยุกต์ถูกดูดให้มาเข้าที่ตามที่ควรจะเป็น

จบการทดสอบครับ
(แจ๋ว แจ๋ว)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17