หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 17

ผู้เขียน หัวข้อ: Mac User ช่วยทดสอบฟอนท์หน่อยครับ  (อ่าน 242105 ครั้ง)
ลองพิมพ์บนโอเพ่นซอร์สบ้างครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ลุงพลช่วยตามไปแก้ไขในโพสต์แรกด้วยนะครับ
เผื่อใครเพิ่งเข้ามาจะได้รู้ว่ามันมีการปรับปรุงเรื่อยๆ แล้ว

(ผมเอาลิงก์ไปใส่หน้าแรกของเว็บ คนเข้ามากันเพียบเลย กรี๊ดดดดด)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

วันนี้คงทดสอบได้แค่นี้นะค่ะ
อาจมาอีกทีวันเสาร์ หรือไม่ก็วันจันทร์
(ว่าแต่ mysignE พัฒนามาใช้ CS ต่างๆ ดีกว่ามั๊ยเนี้ยะ)

ขอบคุณอีกครั้งครับ คุณ mysignE
ส่วนที่ว่าจะเปลี่ยนมาใช้ CS ต่าง ดีกว่ามั้ย คือในส่วนของคนใช้ถ้าเปลี่ยนได้ก็น่าจะเปลี่ยนครับ เพราะโปรแกรมใหม่ ๆ จะใช้มาตรฐาน font เดียวกัน จะสามารถใช้ข้ามแพลตฟอร์มได้ แต่ในส่วนของคนทำ font ก็ทำเผื่อ ๆ ไว้นะครับ เพราะบางกรณี บางความจำเป็นผมเข้าใจว่าคงจะมีคนใช้อยู่ อีกอย่างโปรแกรมหลัง ๆ นี่รับประทานแรมกันแบบไม่เกรงใจเลยครับ  ฮิ้ววว

เดี๋ยวรบกวนคุณ mysignE ทดสอบกับ Illus 10 อีกทีนะครับ NP NaipolTemplate4b3
เอาตามสะดวกครับ วันไหนก็ได้ ช่วยทดสอบให้นี่ก็ดีใจแล้วครับ

หรือใครที่ใช้ osx กับโปรแกรมรุ่นเก่าผ่านมาก็ช่วยทดสอบได้นะครับ

รบกวนเฮียอ๋าห์ทดสอบตัวนี้กับ NeoOffice อีกทีนะครับ

ขอบคุณหลาย ๆ ครับ  กรี๊ดดดดด
ดาวน์โหลด font ข้างล่างกระทู้นะครับ

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ลุงพลช่วยตามไปแก้ไขในโพสต์แรกด้วยนะครับ
เผื่อใครเพิ่งเข้ามาจะได้รู้ว่ามันมีการปรับปรุงเรื่อยๆ แล้ว

(ผมเอาลิงก์ไปใส่หน้าแรกของเว็บ คนเข้ามากันเพียบเลย กรี๊ดดดดด)

ครับ ๆ แทงยูหลาย ๆ ช่วย ๆกัน  ปลื้ม

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
ได้ผลดังนี้ครับ

แสดงว่า NeoOffice มาอีกแนว  เอือม

งั้นรบกวนเฮียทดสอบตัวนี้ครับ เฉพาะ NeoOffice ครับ  ฮิ้ววว

เพราะตัวนี้ไม่สามารถใช้ได้กับทุกโปรแกรม  ฮือๆ~

NP Freedom
ได้ผลเหมือนฟอนต์ template 3.000 ครับ
ขออภัยมือใหม่หัดแมค มันจับหน้าจอแล้วตัดต่อไม่ถนัดเลยครับ  ฮือๆ~

(ใครมีโปรแกรมจับหน้าจอเหมือนๆ snagit หรือที่มัน edit ได้ crop ได้เลยไหมครับ รบกวนบอกผมด้วย)  ง่ะ

มี Bootcamp ก็ลง SnagIt ในวินโด่สิ เอือม

วู้... เชยจริงๆ เอือม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วมันจะจับหน้าจอแมคได้ไงวะ

กล้องตัวเองก็มี

วู้... เอือม

(พอๆ เขาจะเอาสาระกัน กร๊ากกกก)

เอ..ถ้าตระกูล UPC ไม่ลอย ตัวนี้ก็จะไม่ลอยนะครับ  งง แต่ไม่เป็นไรครับ รอฟังผลคือตัว NP NaipolTemplate4b3 ว่าใช้ได้+ตรงกับคีย์บอร์ดหรือเปล่า ส่วนกรณีวรรณยุกต์ลอย กับบางโปรแกรมก็ไม่สามารถทำได้ครับถ้า

1. โปรแกรมไม่ได้ทำภาษาไทยไว้
2. โปรแกรมไม่รองรับฟีเจอร์ opentype
3. ไม่ได้ใช้ปลั๊กอินอย่าง TSP

แบบนี้ลอยแน่ ๆ ครับ ส่วน NeoOffice เห็นบอกพัฒนามาจาก OpenOffice คิดว่าต่อไปคงจะไม่ลอยเหมือน OpenOffice ฝั่งวินโดส์ คิดว่านะ  ฮิ้ววว

NP Freedom
ได้ผลเหมือนฟอนต์ template 3.000 ครับ
ขออภัยมือใหม่หัดแมค มันจับหน้าจอแล้วตัดต่อไม่ถนัดเลยครับ  ฮือๆ~

(ใครมีโปรแกรมจับหน้าจอเหมือนๆ snagit หรือที่มัน edit ได้ crop ได้เลยไหมครับ รบกวนบอกผมด้วย)  ง่ะ

คือหลังจากกด cmd+shift+4 รึว่า cmd+ctrl+shift+4 (อันนี้เซฟลง clipboard) แล้วกด spacebar ครับ มันจะเลือก capture เฉพาะหน้าต่างได้ครับ

... กอล์ฟจ๊ะ
ขอบคุณมากครับ
ผมรู้แค่ cmd+shift+3 ครับ
แต่ตอนนี้ได้ capture me จากไอ้แอนมาใช้ เจ๋งมากครับ

ฮิ้ววว (ผมยังไม่มีแมคใช้ครับลุง)

ขอบคุณมากครับ
ผมรู้แค่ cmd+shift+3 ครับ
แต่ตอนนี้ได้ capture me จากไอ้แอนมาใช้ เจ๋งมากครับ

cmd+shift+4 จะมี cross-hair (เส้นผมพันกัน) แหะๆ ที่เล็งให้น่ะครับ ลองดูจิ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 17