หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 17

ผู้เขียน หัวข้อ: Mac User ช่วยทดสอบฟอนท์หน่อยครับ  (อ่าน 242097 ครั้ง)
เท่าที่ติดตามปัญหาของตัวเทมเพลต รู้สึกจะมีปัญหากับฝังแมคอยู่นะครับ เช่น

เอ่อออ . . . แบบว่า มันเป็นอย่างนี้ครับท่านครับ .  . . . (ใช้ในเครื่องแม็ค Os10.4 Illustrator 10)
แต่ในพีซีก็โอเคไม่มีปัญหาครับ

หวัดคีค่ะ
มีข้อสงสัยนิดนึง อย่าเพิ่งดุนะค้า
ยังเด๋อๆด๋าๆหาอะไรไม่เจอ

โหลดiannnnnBKKไปหนะค่ะ น่ารักดีจัง ชอบๆ
ใช้illusกะphotoshop ทั้งeMac(ที่ทำงาน)PCกะ iBookใช้ทำฝิ่นที่บ้่าน
ในPCใช้ได้ทั้งไทย-อังกฤษค่ะ
แต่ในMacมันใช้ได้แต่ภาษาอังกฤษ
เวลาพิมพ์ภาษาไทยมันเกิดอาการไม่ตรงกัน
พิมพ์ตัวนึงเป็นอีกตัวนึง
ปกติมันเป็นงี้ป่าวคะ
หรือว่าเราสะเหร่อไปทำอะไรผิดเข้า

แนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

ทดสอบบน Mac สามารถใช้งานใน Photoshop CS ทั้ง 1 และ 2 ได้ครับ Illustrator CS 1&2
After Effects 7 ลอย
โปรแกรมที่เกี่ยวกับระบบของ Apple OSX เอง กลับลอย
ทั้ง Text Edit หรือ Final Cut

ฟ้อนท์ที่ใช้งานแล้วไม่มีปัญหาทั้งส่วนของ Apple และ CS คือ ฟ้อนท์ 10 แบบของ TEPClub
แต่กลับมองไม่เห็นใน CS2 หากเปิดไฟล์จาก CS1 มาพิมพ์ต่อ จะพิมพ์ได้ไม่มีปัญหาเช่นกัน
After Effects ลอยเช่นกัน

เพราะฉะนั้นจึงขอเชิญแมคยูสเซอร์ช่วยทดสอบฟอนท์ตัวนี้ด้วยนะครับ

นอกจากเจ้าของที่เคยเจอปัญหา แล้วใครที่ใช้แมคมั่งเนี่ย  ฮือๆ~ คุณ nuugo กับเฮียอ๋าห์ (ที่พี่งพิง  กรี๊ดดดดด) ช่วยทดสอบด้วยนะก๊าบ

ตัวที่อยากให้ทดสอบก็คือ

- โปรแกรมที่เกี่ยวกับระบบของ Apple OSX เองอย่าง Text Edit
- โปรแกรมออฟฟิศของแมค พวกวรรณยุกต์นี่มันลอยหรือเปล่า
- ท่านที่ใช้ Illustrator 10 ลงมา + TSP ว่าตรงตามที่พิมพ์หรือเปล่า ช่วยทดสอบพิมพ์ ฐุ ฐู ด้วยครับไม่แน่ใจ

Download NP NaipolTemplate4b3[/size][/color]
ตอนนี้เป็นตัวนี้นะครับ ขอบคุณครับ

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ขอปักหมุดไว้ซักพักนะครับ

//แก้ไขเพิ่มเติม
ชั่วโมงนี้ ตัวล่าสุดที่เอามาลงให้ช่วยทดสอบคือตัวนี้ครับ (กดอ่าน)
ขาจร ขาประจำที่กดเข้ามาจากหน้าแรก ใครเป็นชาวแมคก็ขอความร่วมมือ ช่วยทดสอบหน่อยนะจ๊ะ

//แก้ไขอีกที
ชั่วโมงนี้ ตัวอัปเดตล่าสุดอยู่ที่นี่แล้วครับ
กดเขาไปอ่านโลด

//แก้ไขอีกรอบ
ตัวใหม่ล่าสุดอยู่นี่แล้วครับ
เดี๋ยวมีอะไรเพิ่มก็จะเอามาใส่เรื่อยๆ จ้ะ

//ตอนนี้เป็น NP NaipolTemplate4b3 นะครับอยู่ที่นี่ครับ

//ล่าสุด NP Freedom ครับ ลองเอาไปใช้ดูเด้อ
NP Freedom

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 2007, 12:35 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
เป็นครับเฮีย

ที่ทำงานชอบ f0nt เฮียมาก(ตอนนี้เป็น f0nt ประจำซิเมนต์ขาวไปแล้ว ฮิ้ววว)

แต่พิมพ์ไทยแล้วเพี้ยนใน illus10 ซึ่งไม่เคยใช้ใน photoshop

เลยต้องไปพิมพ์ใน cs ขึ้นไปครับ ง่ะ
ยังไงช่วยเอาตัวนี้ไปทดสอบกับ illus10 ให้ด้วยนะครับว่าเวิร์คหรือเปล่า ?  กรี๊ดดดดด

ถือซะว่าเป็นความพยายามของมนุษยชาติก็แล้วกันนะครับ  ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
adobe premire หรือ after ยังไงก็ลอยมั้งครับ เพราะมันไม่เป็น OT program (จะใช้จริงๆต้องผ่าน photoshop)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
พรุ่งนี้จะไปลองให้นะครับ เจ๋ง

ถ้ามีโอกาสจะหาปฏิทินมาให้เฮียดูครับ

พี่ๆชมว่าสวยมาก ลันล้า
ผมลองใน text edit ก็ไม่ลอยน่ะครับ  แต่ใช้ font อื่นก็ลอย เกย์แอบ

ส่วนลองใช้ใน illustrator ก็ไม่ลอย ต้อง cs น่ะครับ

ส่วน illustrator 10  ผมใช้ไม่ได้ เพราะ เป็น mac intel ส่วนอีกเครื่อง มีแค่ illustrator  9  เท่านั้นเอง ลง 10 ไม่ได้ เลยไม่รู้ น่ะครับ 
 ฮือๆ~
ทำไมมันดูสวยๆชัดๆจัง

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ทำไมมันดูสวยๆชัดๆจัง

จอมันแจ่มมากครับหลั่ง เกย์ออก

อยากขโมยกลับบ้านว่ะ หื่น
ลองบนไมโครซอฟเวิร์ดฟอร์แมค
osx 10.4.8

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ชิ

ลุงพลกำลังหาวิธีทำสระไม่ลอยโดยไม่จำเป็นต้องใช้ TSP ใช่ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทำไมของผมมันไม่ขึ้นล่ะครับลุงอ๋าห์ ไอ้มืดหมี

ของผม 10.4 มั้ง งง
ขอบคุณมาก ๆ ครับที่ช่วยทดสอบ  ปลื้ม

ทำไมในเวิร์ดของคุณ pugpug มันไม่ขึ้นละครับ  งง

ถามคุณ pugpug ครับ ใน illus ฟอนท์ที่ใช้ได้คือฟอนท์อะไรครับ ?

คืดจุดประสงค์ก็คือผมเปิดฟอนท์ของแมคดูแล้วมันมีการเข้ารหัสพวกสระวรรณยุกต์ตัวที่ไม่ลอยต่าง ๆ นี่ คือเขาใช้คนละรหัสกับฝั่งวิน ผมกำลังสงสัยว่าฝั่งแมคเขาใช้ตัวไหนกันแน่นะครับ

เอางี้ผมขอถามว่า

- มีฟอนท์ไหนที่ใช้ในเวิร์ดของแมคที่ใช้แล้ววรรณยุกต์ไม่ลอยบ้างครับ

- มีฟอนท์ไหนที่ใช้ใน illus 10 ลงมา + TSP แล้วใช้ได้บ้างครับ

ช่วยส่งมาให้หน่อยได้มั้ยครับ  กรี๊ดดดดด

ขอบคุณหลาย ๆ ครับ อย่างเพิ่งทิ้งไปไหนนะก๊าบ ยังรอผลทดสอบอยู่  ฮิ้ววว

NP Freedom
ที่เห็นในรูปเป็น psl version mac น่ะครับ

ต้องรอกลับไปออฟฟิศ ถึงจะลองได้ครับ

ที่บ้านมีแต่ pc ไม่เหมือนบางคนแถวนี้ที่ถอยแมคมาแล้ว ชิ
เรียบร้อยๆๆๆครับ

ทุ่ม ทับ ขับ หัก .... ล้วง ลัก ขยับ บีบ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 17