หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: คืออยากจะถาม font ของmac น่ะครับ  (อ่าน 6209 ครั้ง)
คือใช้ fontmac บน system 8.6 เลยอยากเอามาเปิดบน mac os x แต่ดูเหมือนเปิดไม่ได้ พอจะมีวิธีการเปลี่ยนแปลงได้ไหมครับ  (หรือคิดไปเองรึเปล่า ไม่รู้)  ยิ้มน่ารัก ยิ้มน่ารัก ยิ้มน่ารัก
http://f0nt.com/download/categories.php?cat_id=35&sessionid=f7ecfd2edfc56f5009f444640c018b0c

ทางนี้ค่ะ  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
โฮ  ขอบพระคุณมากครับ กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

5555 น้องอร  (แต่นั่นฟ๐นต์แม็คจริงๆ) กร๊าก
System 8.6 นี่ เราเปิดโปรแกรมอะไรใช้งานเหรอครับ
เพราะถ้าจะให้ใช้ฟ๐นต์จากที่นี่ได้ น่าจะ OS9 ขึ้นไปครับ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก

เอ้อ...
เชื่อหมี

เดี๋ยวก็ได้แฟนเป็นหมีหรอก

กร๊าก

S♥NE - Goguma
5555 น้องอร  (แต่นั่นฟ๐นต์แม็คจริงๆ)
System 8.6 นี่ เราเปิดโปรแกรมอะไรใช้งานเหรอครับ
เพราะถ้าจะให้ใช้ฟ๐นต์จากที่นี่ได้ น่าจะ OS9 ขึ้นไปครับ

system 8.6  ใช้ atm deluxe 4.6 เปิดน่ะครับ หรือ Extensis suitcase ก็ได้  เกย์แอบ
 ง่ะ

เปิดไม่ได้นี่ หมายถึง เอามาใช้งานบน os 8.6 ไม่ได้เลย?
หรือว่าเปิดดูหน้าตา Font บน OS8.6 ไม่ได้?

งงวุ้ย  ง่ะ

คือ ผมเอา font จาก os เก่า คือเป็น ฟอนต์ที่ใช้บน os 8.6 เลย copy เอามาใช้ บน os x แต่ว่า มันเปิดโดยใช้ fontbook เป็นโปรแกรมบน  os x กลับเปิดแล้วไม่เห็นหน้าตาของ font เลย เลยคิดว่าใช้ fontlab แก้ไขได้หรือเปล่าครับ

สรุปแล้วคือเป็น font จาก os 8.6 แต่เอาไปใช้บน os x ไม่ได้  กรี๊ดดดดด
ขอขอบพระคุณล่วงหน้า เกย์แอบ
เอ ไม่รู้แฮะ
เกี่ยวกับนามสกุลของฟ๐นต์บน OS 8.6 ด้วยรึเปล่าครับ
ต้องถามคนทำฟ๐นต์ ว่านามสกุลเดียวกัน ใช้ต่าง OS ได้มั้ย
สงสัยต้องรอลุงพล หรือน้องๆ ที่ทำฟ๐นต์แล้วล่ะครับ

os 8.x กับ os x ไฟล์นามสกุล .otf จะใช้ร่วมกันได้ครับ (เฉพาะพวกตัวเบสิคโรมัน) MacOS Classic (8.x-9.x) ต้องติดตั้ง Adobe Type Manager (ATM) ด้วยครับ...

ส่วนไฟล์นามสกุลอื่น ๆ ไม่ทราบจริง ๆ ว่าใช้ร่วมกันได้หรือเปล่า อย่างไฟล์ .suit นี่ก็คงไม่ได้มั้ง

็จริง ๆ ผมก็ไม่รู้หรอกไม่เคยใช้ จำขี้ปากฝรั่งมาตอบอีกที  (อิอิ)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
รู้สึก ว่า font จะเป็นนามสกุล .ffil , .lfn จะเปิดไม่ได้ แต่ .suit นี่เปิดได้ครับ ขอบพระคุณมากครับ กรี๊ดดดดด ยิ้มน่ารัก
ปล. นามสกุล .ffil, .lfn เปิดบน fontlab ได้หรือเปล่าครับ (คือผมเปิดไม่ได้) เผื่อ savefont เป็นนามสกุลอื่นได้ (รืเปล่าไม่รู้) ที่จะใช้ได้ บน os x  ขอบพระคุณมากครับ ลันล้า
คงไม่ได้มั้งครับ ในลิสต์ไฟล์ไม่มีไฟล์นามสกุลพวกนี้เลย  ... ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ขอบพระคุณครับ ยิ้มน่ารัก
ม่ะรู้หลงทางทาอ่ะน่ะ  หื่น หื่น  หน้าแตก หน้าแตก
หน้า: [1] 2