หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: จะอธิบายยังไงดี  (อ่าน 20147 ครั้ง)
เกรดออกมาแล้วค่ะ  ปรากฏว่าเมย์เกรดตก  ตกแบบฮวบลงไปเลย
เพราะเทอมนี้มีหลายบทเรียนที่ทำไม่ได้ เช่น  ตรีโกณฯ
เกรดเมย์ร่วงลงไปจนน่าใจหาย  จาก 3.46 เหลือแค่ 3.10
อันดับที่ในสายชั้นก็ตกด้วยค่ะ  เป็นที่ 142 (จากที่ 120)
ที่โรงเรียนเขาแข่งเกรดกัน 
หากใครได้อันดับที่เกิน 140 จะต้องเก็บข้าวของออกจากห้องคิงไป
หลายครั้งที่เห็นเพื่อนโดนย้ายออกจากห้องไป
คิดว่าสักวันคงเป็นเมย์ที่ต้องไปแบบนั้นบ้าง
และแล้วมันก็เกิดขึ้นกับเมย์
เมย์ไม่รู้จะบอกพ่อยังไง  จะอธิบายยังไง
รู้สึกเหมือนทำผิดมากๆที่ทำให้พ่อเสียใจแบบนี้...

เมย์สมควรจะอธิบายกับพ่อยังไงดีคะ?

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
พ่อค่ะ  คราวหน้าหนูจะตั้งใจมากกว่านี้ ค่ะ

แล้วก็นั่งนิ่งๆ บีบน้ำหูน้ำตาไป

กินรอบวง
บอกพ่อว่า

อย่าเอาอะไรให้มากนัก หนูได้แค่นี้แหละ หน้ามึน
คุณพ่อคงไม่ว่าอะไรหรอก เป็นเรื่องธรรมดา
บอกไปเลย

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
บอกพ่อไปว่า "ว๊าแย่จัง"

จริงไม่ต้องบอกอะไรก็ได้ อยากพูดไรก็พูด

เกรดดีไม่ได้บอกคุณภาพ

มันเป็นแค่กฎที่ผู้ใหญ่สร้างขึ้นมาเอง

อย่าเอาตัวเองไปใส่ในกรอบ  มองจากนอกกรอบเถอะ

พ่อแม่เข้าใจอยู่แล้ว  เจ๋ง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เสีย ใจด้วยครับ ... แข่งกับคนอื่นทำไม  แข่งกับตัวเองสิ     บอกพ่อไปตามตรง  ว่าป็นเพราะอะไร จากนั้นครั้งต่อไป ก็พยายามให้มากขึ้น แก้ไขจุดบกพร่อง ที่ผ่านมาถือเป็นประสบการณ์.....

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
บอกไปเลยค่ะ
คิดไม่ออกค่ะจะแนะนำว่าอะไรดี ก็ ตามใจพี่เมย์ละกัน *-*

ยังไง เกรด ตายไปก็เอาไปไม่ได้

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
อะไรจะขนาดน้าน
ขนาดหมาลัยเทอมสุดท้ายใบเกรดผมมีแล้วทุกเกรด ขาด F ตัวเดียว ผมยังลงวิชาเลือกเสรีเอาเอฟมาประดับทรานสคริปต์แม่งซะ1ตัวเลย555

ความจริงขี้เกียจไปถอน555

ผมว่าใครเรียนไม่เคยติด 0 นับว่าขาดอะไรไปนะ555 เข้าข้างคนโง่ตลอดตามสไตล์ (อิอิ)

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
พ่อค่ะ  คราวหน้าหนูจะตั้งใจมากกว่านี้ ค่ะ

แล้วก็นั่งนิ่งๆ บีบน้ำหูน้ำตาไป

เสียงเพี้ยนนะค่ะ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เกรดเป็นเพียงตัวเลข เหมือนอายุ  ปลื้ม

ตัวเลขเป็นเครื่องมือ ทำให้มีกิน แต่กินไม่ได้
เสียงเพี้ยนนะค่ะ

แบบว่าเสียงแหบไง กำลังร้องให้อยู่

ชิ

กินรอบวง
น้องผมอยุ่บ้านนอก   อายุเท่าพวกคุณๆ นี่ละ   ไม่เห็นมันจะเดือดร้อนกับเกรด เลย  ยิงนก ตกปลา ปั้นดิน เล่นน้ำ ไปวันๆ   หนังสงหนังสือ ก็ไม่เห็นค่อยอ่าน   แต่เกรด มันก็ 3 กว่า นะ    ถามมันว่า  " ไอ้เก้า   (มันชื่อ เก้า เพราะ เกิดวันที่ 5 ธันวา ) ทำไมเอ็ง ไม่อ่านหนังสือบ้าง วะ จะสอบอยุ่วันพรุ่งนี้ แล้ว"   มีนบอกกับผมว่า " ผมอยากเป็น ทหาร นะพี่  ถ้าให้ผมไปนั่งอ่าน  ชีวะ เคมี  จนรู้ซึ้ง  ผมกลัวว่ามันจะทำให้ผมเปลี่ยนใจไม่อยากเป็นทหาร เอาแค่  อ่านพอรุ้  สอบ แค่ผ่านก็พอ    ":   ง่ะ  ดูมันตอบ " .......

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อายุเท่าผมเหรอครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 ง่ะ      15-16 ครับ

เกรดไม่ดี ไม่ได้แปลว่าเราโง่นี่นา แล้วก็ไม่ได้แปลว่าชีวิตจะจบสิ้นสักหน่อย

แต่บางครั้ง เราก็ไม่รู้สึกอะไรกับเรื่องเกรดอยู่แล้ว(หลายคนก็เป็นใช่มั้ย ฮิ้ววว)
จะมีก็แต่คนรอบข้างที่คาดหวังเราเอาไว้แค่นั้นแหละ

คะแนนเทอมนี้นิ้งก็ออกแล้ว แม่ก็พูดเหมือนไม่ค่อยพอใจ จนสงสัยว่า 'แม่เรารู้จักคำว่าพอมั้ย'
เราได้ดีตั้งเท่านี้ แม่จะเอาดีให้้เท่านั้น พอได้ดีเท่านั้น แม่จะเอาให้มันเท่าโน้น เอือม
(แล้วพอตกลงมาเหลือเท่านี้ แม่ก็จะบอกว่า ตอนนั้นยังได้ตั้งเท่านั้นเลย เอือม)

ก็อยากให้สู้ค่ะ ถ้าคิดว่าเราแย่ลงไปเพราะเราไม่ตั้งใจที่จะทำเอง ก็ขอให้ปรับปรุงตัวใหม่ (พูดโดนตัวเอง เอือม)
แต่ถ้าเราทำเต็มที่แล้ว ก็ยืดอกรับเกรดนั้นอย่างภาคภูมิเถอะค่ะ ลันล้า

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8