หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: ประเพณีรับบัวที่บางพลีค่ะ  (อ่าน 6120 ครั้ง)

สรุปว่างานนี้ถ้าไปตูได้แค่ยืนถ่ายรูป

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
มีกิจกรรมให้ทำเยอะนะคะ  ลันล้า
ถ้าตอนเช้าก็คงเป็นการโยนบัวลงเรือแล้วก็ดูขบวนเรือที่จัดตกแต่งมา 
ภายในตัวอำเภอและวัดบางพลีใหญ่ใน ก็จะมีการจัดงานมีของขายมากมาย  ทั้งอาหารและของที่ระลึกค่ะ
ที่วัดเองก็จะมีงานวัดมีสวนสนุกเล็กๆมา  ชิงช้าสวรรค์  มอเตอร์ไซด์ไต่ถัง   ช้อนปลา  บิงโก ปาเป้า ยิงปืน ฯลฯ พูดง่ายๆว่ามีเหมือนงานวัดทั่วๆไปค่ะ  ในวัดเองก็มีการจัดสถานที่ไว้ต้อนรับประชาชนที่จะไปทำบุญไหว้หลวงพ่อโตองค์จริงที่ประดิษฐานอยู่ในวัดด้วยค่ะ  ปลื้ม 

ปล.แต่คนส่วนใหญ่ที่ไปตอนเช้าก็คงหนีไม่พ้นถ่ายรูปค่ะ  ฮือๆ~   

แรดอย่างสงบ ตบเมื่อจำเป็น ตอแหลอย่างเยือกเย็น เพราะเราเปนไฮโซ...^^
เมื่อ 18 ปี ที่แล้วบ้านผมอยุ่แถวนั้น...  ไป บ่อยๆ แต่ตอนนั้นยังจำความไม่ค่อยได้เลย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
+1 เด็กบางพลี ยิ้มน่ารัก

เคยไปวัดนี้ (ไม่รู้ว่าจะวัดเดียวกันมั้ย)
เค้าเรียกวัดอะไรนะบางพลีใหญ่กลางรึปล่าวไม่ค่อยแน่ใจ
ออกจากเซียงกงมานิดเดียว
กรี๊ดดดดด

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
แปลกดีเนาะ  เพิ่งเคยได้ยิน ฮิ้ววว
ชื่อวัดบางพลีใหญ่ในค่ะ  ลันล้า   หน้าแรกเพิ่มเติมรูปแล้วลองดูนะคะ
เผื่อปีหน้าจะได้ไปเที่ยวกันเยอะๆ   ปลื้ม

แรดอย่างสงบ ตบเมื่อจำเป็น ตอแหลอย่างเยือกเย็น เพราะเราเปนไฮโซ...^^
ไม่เคยได้ถึงวัด
จอดอยู่แค่เซียงกงบางพลี

ไม่เคยได้ถึงวัด
จอดอยู่แค่เซียงกงบางพลี

ง่ะ  รถเสียแถวนั้นเหรอคะ

ง่ะ  รถเสียแถวนั้นเหรอคะ
ปล่าวค่ะ ... แวะพักผ่อนบ้านในเซียงกง ยิ้มน่ารัก

สวยมากครับ กรี๊ดดดดด
เห็นบรรยากาศแล้วอยากไปถ่ายรูปมากๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 [2]