หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ประเพณีรับบัวที่บางพลีค่ะ  (อ่าน 6118 ครั้ง)
ไม่รู้ว่าจะมีคนรู้จักรึเปล่านะคะ เป็นประเพณีที่จะอัญเชิญพระพุทธรูปลงบนเรือแล้วล่องไปตามคลอง
เพื่อให้ประชาชนอธิฐานแล้วโยนดอกบัวลงเรือ เป็นประเพณีที่จะมีตอนใกล้ๆออกพรรษาค่ะ มีทุกปีเลย
เวลาโยนดอกบัวกันเยอะๆเหมือนเป็นฝนดอกบัวสวยมากเลยค่ะ  เก็บภาพมาได้นิดหน่อยเพราะเบียดคนลงไป
ถ่ายริมน้ำไม่ไหว แต่ใน pantip ก็มีคนมาโพสรูปไว้เหมือนกันค่ะ

การละเล่นเด็กไทยค่ะ กร๊าก

ต่อด้วยขบวนเรือสวยงาม

ไปงานที่วัดกันต่อค่ะ เริ่มด้วยร้านช้อนปลาทอง

ปาเป้ายอดฮิต

มอเตอร์ไซด์ไต่ถัง

มีปล่อยมือด้วย

อีกคน

รถกระบะไต่ถังก็มีค่ะ

ปล่อยมือโชว์ไม่น้อยหน้ามอเตอร์ไซด์

สวนสนุกมินิ

ผลงานการยิงค่ะ  ลันล้า

ตบท้ายด้วยรูปคนรายงานค่ะ ฮิ้ววว

linkจากพันทิพค่ะ http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O4770321/O4770321.html#42

--เพิ่มรูปแล้วค่ะ--

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ต.ค. 2006, 10:52 น. โดย กระต่ายน้อย » บันทึกการเข้า

แรดอย่างสงบ ตบเมื่อจำเป็น ตอแหลอย่างเยือกเย็น เพราะเราเปนไฮโซ...^^
ไม่เคยได้ยินเลย เพิ่งเคยเห็น   เจ๋ง
คงคล้ายๆกับสงกรานต์แต่เปลี่ยนจากบัวเป็นสาดน้ำ พรมน้ำอบแทน

กำลังโหลดข้อมูล .....
ขอบคุณครับ

เป็นประเพณีของภาคไหน จังหวัดอะไรคะ

Las Noches Rubicundior
ใกล้ๆสุวรรณภูมิน่ะครับ

เป็นประเพณีของภาคไหน จังหวัดอะไรคะ

อำเภอบางพลี จังหวัดสมุทรปราการ ประเทศไทย ทวีปเอเซีย โลกมนุษย์  ฮิ้ววว

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

อ๊าง อยู่บนโลกมนุษย์แค่นี้เอง  กรี๊ดดดดด

ขอบคุณค่ะ  เหลือบ

Las Noches Rubicundior
ถ้าโดนหัวคนที่อยู่ข้างรถล่ะ  คริคริ
ถ้าโดนหัวคนที่อยู่ข้างรถล่ะ  คริคริ

รถมันวิ่งในคลองได้เหรอจ๊ะคุณปริณดาห์  ฮิ้ววว

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ถ้าโดนหัวคนที่อยู่ข้างรถเรือล่ะ   คริคริ
 กรี๊ดดดดด แสดงว่าไม่ค่อยมีคนรู้จักแน่ๆเลย  จริงๆมีมานานแล้วนะึคะ มีถ่ายทอดสดด้วยแต่ช่อง 11 ง่ะ  เลยอาจจะไม่เห็นกัน  อ่อลืมบอกว่าดอกบัวในเรือหลังจากเสร็จงาน เค้าจะให้ประชาชนไปขอจากหลวงพ่อ
้นำดอกบัว 3 ดอกไปต้มน้ำดื่ม เห็นหลวงพ่อบอกว่าคนท้องจะทำให้คลอดง่ายค่ะ  หื่น  ส่วนคนทั่วไปก็เหมือนกินเป็นยา  แต่ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้อง 3 ดอก งง  พอดีหลวงพ่อท่านไม่ได้บอกมาค่ะ  ไว้ปีหน้าจะไปลองถามท่านดู ฮิ้ววว   

ปล.คนที่อยู่ข้างเรือโดนไปหลายดอกเลยค่ะ เราเองก็โยนโดนหัวเป๊ะเลย  ฮิ้ววว  มีป้าที่ยืนด้านหลังบอกว่าแหมแม่นจังหนู  คริคริ 
สถิติที่ทำไป ปา 5 ดอก ลงเรือ 2 โดนหัวคนข้างเรือ1  ขึ้นหลังคาไปซะ  2  ชิ  ไม่เป็นไรปีหน้าเอาใหม่  ฮี่ๆ

แรดอย่างสงบ ตบเมื่อจำเป็น ตอแหลอย่างเยือกเย็น เพราะเราเปนไฮโซ...^^
อาจารย์ก็ชวนไปค่ะ แต่เค้าไม่ได้เรียกว่า โยนบัว หรอค่ะ  งง

พนักงานบริษัท.
เป็นพิธีทางศาสนารึเปล่าครับ
ถ้าใช่ก็ไม่เหมือนสงกรานต์สินะ

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
เรียกว่าประเพณีรับบัวค่ะ  ถามจากแม่บอกว่าก็พระท่านรับบัวจากเรา  ฮิ้ววว  แล้วอีกอย่างถ้าเรียกว่าประเพณีโยนบัวดูจะไม่ไพเราะ  ส่วนถือว่าเป็นพีธีทางศานนามั้ย คิดว่าใช่ค่ะเพราะจะทำในช่วงออกพรรษาของทุกปี

เข้าใจแล้วค่ะ  เจ๋ง

พนักงานบริษัท.
หน้า: [1] 2