หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: -vฟอนต์เรียบๆ ทำหนังสือวิชาการค่ะ  (อ่าน 35525 ครั้ง)
อยากได้ฟอนต์เรียบๆ สำหรับทำหนังสือวิชาการค่ะ แบบ CordiaUPC และ BrowalliaUPC สำหรับใช้ใน CS 2 ค่ะ ทั้งอินลัส และ อินดีไซน์
ไม่ทราบว่าสามารถทำเป็น Unicode ให้ใช้ได้มั้ยคะ

หรือว่าโหลดได้จากที่ไหนบ้างคะแนะนำด้วยค่ะ
อันที่จริงแล้วตัวที่ติดมากับ Windows ก็ใช้งานได้ครับ แต่หากต้่องการตัวที่มีฟีเจอร์ opentype ด้วยลองอ่านกระจู๋นี้ดูครับ

http://f0nt.com/forum/index.php?topic=6462.msg283255#msg283255

อีกอย่างก่อนติดตั้งฟอนต์ชุดนี้ให้เข้าไปลบตัวเก่าออกก่อนนะครับ หากใช้งานกับ Indesign CS2 รับรองไม่มีเพี้ยน แต่หากยังใช้ PageMaker มันเพี้ยนอยู่นิดหน่อยครับ อย่างเช่น พิมพ์คำว่า ไท้เก๊ก ไม่ได้(ลองดูนะว่าเพี้ยนอย่างไง ฮิ้ววว)
ขอบคุณมากค่ะ
แต่เข้าไปตามลิงค์แล้ว หาไม่เจอจริงๆ ค่ะ
ไม่ทราบว่า ถ้าขอทางเมล์จะได้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ

parinyasin@hotmail.com ค่ะ
เขาคงย้ายครับ ลองดูใหม่ที่

http://www.maccenter.co.th/

ตามภาพนี้ครับ
ขอบคุณมากค่ะ เข้าไปเอาเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆ นะคะ ยิ้มน่ารัก
ใช้คำว่า "เข้าไปโหลด" จะดีกว่าครับ  เกย์ออก
 ยิ้มน่ารัก ขออภัย และขอบคุณที่ท้วงติงค่ะ

ไปโหลดมาเรียบร้อยแล้วค่ะ
ขอบคุณอีกครั้ง
พี่ จาริก ใช่ไหมนี่ คริคริ

การะเกต์ - - มติชน(สุด)

ถ้าเบื่อฟอนต์ที่มากับ Windows ลองดู SIPA Font กับ 10 Fonts ของ TEPClub ดูนะครับ มีตัวเนื้อสวยๆหลายตัวเลย

แต่ถ้าต้องการจะซื้อ

ผมแนะนำ DB ชุดที่ 1 ชุดนี้จะมีตัวเนื้อสวยๆหลายตัวครับ ใช้แทน Font มาตรฐานประจำเครื่องได้เลย

ถ้าเป็น PSL ที่ใช้เป็นตัวเนื้อได้ดีก็ PSL-Text , Bundit , Paksin , Prathom ทำนองนี้ครับ
ถ้าเบื่อฟอนต์ที่มากับ Windows ลองดู SIPA Font กับ 10 Fonts ของ TEPClub ดูนะครับ มีตัวเนื้อสวยๆหลายตัวเลย

แต่ถ้าต้องการจะซื้อ

ผมแนะนำ DB ชุดที่ 1 ชุดนี้จะมีตัวเนื้อสวยๆหลายตัวครับ ใช้แทน Font มาตรฐานประจำเครื่องได้เลย

ถ้าเป็น PSL ที่ใช้เป็นตัวเนื้อได้ดีก็ PSL-Text , Bundit , Paksin , Prathom ทำนองนี้ครับ

db เริ่มส่งทีมเก็บเงินแล้วเหมือนกัน

หน้า: [1]