หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: publishเป็นhtmlแล้วมาไม่ครบ  (อ่าน 4735 ครั้ง)
อยากลงทำเวบจากแฟลชดูเล่นๆน่ะค่ะ
ไม่ค่อยรู้วิธีเลยมั่วๆเอา
ไม่รู้คิดถูกรึเปล่าว่า เมื่อทำแฟลชเรียบร้อยแล้วก็กดpublishเป็นhtmlก็ลากลงเว็บได้
แต่พอลองทำคร่าวๆ คือยังไม่สมบูรณ์
แต่ก็พอมีอนิเมชั่นเล็กๆแล้วก็เลยอยากลอง แปลงเป็น html ดูน่ะค่ะ
แล้วผลปรากฏว่า มันมาไม่ครบอ่าค่ะ แบคกราวน์หาย หัวหายหมดเลย
ไม่รู้พลาดตรงไหน
สอนหนูที ฮือๆ~
คือมันควรจะเป็นแบบนี้น่ะค่ะ

ผีหลอก....... เหวอ

กินรอบวง
animation ที่ทำเสร็จแล้วมันยาวมั้ยคะ

อาจจะเกี่ยวกับ มันยังโหลดทุกส่วนมาไม่ครบน่ะค่ะ
มันก็เลยโชว์แค่บางส่วน

ถ้าจะให้ครบ..
น่าจะต้องเพิ่มส่วนของ preload เข้าไปด้วยค่ะ
เหมือนที่เคยๆ เห็นตามหน้าเกมต่างๆ ก่อนที่จะเล่นเกมจะมีหน้า loading.. โผล่ขึ้นมา

ในส่วน loading นี่
ต้องเขียน action script ค่ะ
คือ สั่งให้มันเล่น เมื่อไฟล์ถูกโหลดมาทั้งหมดแล้วน่ะค่ะ

แต่จำไม่ได้เหมือนกันว่าต้องเขียน action script ว่าอะไรค่ะ
คุ้นๆ ว่า สั่งให้มันเทียบ byte ที่กำลังโหลดอยู่ กับ byte ของงานทั้งหมด
บอกมันว่า ถ้าค่าเท่ากัน สั่งให้เล่นอีก scene ที่เป็น anime อ่ะค่ะ

ปล. ไม่แน่ใจนะคะว่าเกี่ยวหรือเปล่า ถ้าไม่เกี่ยวยังไง ขอโทษด้วยค่ะ
อีกทีค่ะ...
เวลา test งานกด ctrl+enter มันจะโชว์หน้าต่างขึ้นมาอันนึงใช่ป่ะคะ
ให้ลองกด ctrl+enter อีกทีนึงค่ะ

ปล. ถ้าทราบแล้ว ขอโทษด้วยค่ะ  ยิ้มน่ารัก
น้องเบล ใช้ การ  export ออกมาเป็น swf แล้ว เอา เข้า ดรีม ทำ html ดูนะครับ  แต่ถ้า มันหายอย่างนี้ แสดงว่า ต้องใช้ เอ็ฟเฟ็ก หรือทำใน flash 8 แต่รัน ด้วย flashplayer ต่ำกว่ารึป่าวครับ  แต่ ก็ลองเทส ไฟล์ swf ดู ก่อนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มี.ค. 2007, 16:16 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ลองลง flashplayer9สำหรับ IE  ครับมีให้ดาวน์โหลด www.adobe.com

เพิ่งเห็นจู๋นี้ครับ
ซึ่งก็ผ่านมาค่อนปีแล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ฮือๆ~  เหรอครับ  โชว์หมี อีกจนได้ตู     ฮือๆ~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
   จักรีทำดี ตูเห็นนะ  แป๊ะยิ้ม

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
^
^
^
แหม่ คู่นี้เข้าใจกันดีจริงๆ

มีตฟอนต์สื่อรัก  ฮี่ๆ

there are no regrets in life, just lessons . .
โฮ่ๆๆๆ
ที่ตอบๆ ไปนั่นไม่ได้เกี่ยวเลยใช่มั้ยคะเนี่ย เหะๆๆ  ฮือๆ~

ปล. แล้วตกลงมันเกิดจากอะไรกันแน่เหรอคะ  งง อยากรู้ง่ะค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ  ไหว้
หน้า: [1]