หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไม่ตก  (อ่าน 4697 ครั้ง)
 (เหงื่อแตกพลั่ก)
ขอปรึกษา เรื่องฟ้อนต์ที่ใช้ใน power point ค่ะ  คือว่า บุ๋มใช้ฟ้อนของ
Little_star_0506 แล้ว  ใช้ทำงานพรีเซนต์ แล้วพอจะฝังฟ้อนต์มันไม่ลงทุกตัวค่ะ  มันลงเฉพาะตัวที่กอปปี้มาจากลไลด์เดิม  แล้วตัวอักษรที่พิมพ์ใหม่(ที่แก้แล้ว แต่ฝังไม่ได้ คือ Arail)  เมื่อกี๊ ถามห้าโอแล้ว แต่วิธีการก็คือ  เซฟ(ตามวิธี embed ในขุดหลุมฝังฟ้อนต์)  ทำตามทุกขั้นตอนแล้วค่ะ  แต่มันฝังไม่ได้ (บางตัว) ตัวเลข ไม่กี่หน้า(แต่สำคัญ)  มีวิธีแก้วิธีอื่นมั้ยคะ   

ภาพตัวอย่างค่ะ

พยายามทำ embed แล้ว  นั่งนับ ได้ 15 ครั้ง
แก้ให้เป็นฟ้อนต์เดียวกัน เซฟ  แล้วปิด ฝังไม่ลง
แก้แล้วembed ใหม่  ก็ไม่ได้อีก
ใครทราบหรือมีข้อแนะนำยังไงช่วยทีนะคะ

งานเสร็จนานแล้ว (หกโมงเย็น)
นั่งแก้ฟ้อนต์ที่ฝังไม่ลง ร่วม 4 ชั่วโมง
ไม่อยากเปลี่ยนฟ้อนต์ใหม่น่ะค่ะ
ยังไงขอความกรุณาด้วยนะคะ กรี๊ดดดดด
เดี๋ยวนะกำลังพยายามทำความเข้าใจ 

เอาจริง ๆ คือ งงว่ะ   ฮิ้ววว

ถ้าให้ตูสรุป..คือฟอนต์ตัวเลขมันทะแม่ง ๆ ใช่ไหม? 

(เหงื่อแตกพลั่ก) ไม่ใช่ก็โทษที..แบบว่า..งงจริง ๆนะ 

เลวยั้นเงา
ใช่ค่ะ

มันฝังไม่ลงค่ะ 

บางสไลด์แค่นั้นเอง

ฮือๆ~

สำคัญด้วย
 ฮิ้ววว อ๋อ..เคยเป็น

วิธีเจ๊ แบบชุ่ยๆ   ฮิ้ววว

ทำตัวเลขให้เล็กลง เท่าๆ กับขนาดตัวอักษร   ฮิ้ววว

ลองดู เพราะเคยเป็นเหมือนกัน   ฮิ้ววว

เลวยั้นเงา
ทำแล้วค่ะ    แล้วพอจะเซฟฝัง  มันไม่ติดค่ะ
ถ้าเป็นบิ๊กจะทำแบบว่า เปลี่ยนทั้งหมดเป็น angsana new ก่อนนะ

แล้วก็ ctrl A แล้วเปลี่ยนเป็นฟอนต์ที่ต้องการ

ลองดูครับ

ลูกทุ่งน่ะ

แต่ทำประจำ

S♥NE - Goguma
 ฮือๆ~ ทั้งหมด  46 สไลด์ เองค่ะ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

ตอนนี้ก็กำลังพยายามอยู่ค่ะ  ถ้าตี3  ยังไม่ได้  ก็  เชือดเลยค่ะ
ตัวเลขที่ยังแก้ไม่ได้ ถ้าลองลบออกก่อนแล้วพิมพ์เข้าไปใหม่โดยเช็คว่าเป็นปุ่มกด "ภาษาไทย" (เท่านั้น)

เพราะบางทีไมโครซอฟท์ก็ชอบรู้ดีว่าถ้าจะพิมพ์ตัวเลขควรเป็นภาษาอังกฤษหรือละติน แล้วก็เปลี่ยนให้เรา "อัตโนมัติ"  (แจ๋ว แจ๋ว)

ลองดูนะคะ

(หรือถ้าให้ชัวร์ ลบตัวหนังสือภาษาไทยไปพร้อมกันซักตัวสองตัวแล้วพิมพ์ใหม่แบบติดกันไปเลย--จัดหน้าทีหลัง)

(หรือไม่อย่างนั้นอาจต้องใช้วิธี  copy/paste ตัวเลขมาจากส่วนที่พิมพ์ไว้แล้ว  จะแทรกตรงไหนก็ลบของเก่าออกก่อนค่ะ)

"เพลงประกอบ"
--- ฉันมาช้าไปรึเปล่า --- (เดอะมัส)  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ย. 2006, 02:42 น. โดย ||•• i-nan-za™`` » บันทึกการเข้า

Nothingness
||•• i-nan-za™``: วนัสนันท์ is back!
แนนสุดยอด....

ฮี้..กับกับ

กินรอบวง
ตอนนี้แก้ได้แล้วใช่มั้ยครับ

ยินดีด้วยครับ ลันล้า
ช้าไปหลาย....

ถ้าพิมพ์งานไปแล้ว เห็นเลขประหลาดๆ ไม่สมประกอบ ก็ใช้วิธีนี้ล่ะครับ
คลิกขวาที่ตัวอักษร แล้วใส่ชื่อฟอนต์ให้ตรงกันทั้งสองช่อง (ไฮไลต์สีเหลือง)
ถ้าไม่มีให้เลือกก็พิมพ์เอาเลยครับ

แล้วก็ใช้แปรงทาสี (ไฮไลต์สีเขียว) จิ้มไปที่ข้อความอื่นๆ

วิธีนี้ใช้ใน microsoft word ได้เหมือนกัน ประเภท พิมพ์ angsana แล้วกลายพันธุ์เป็น time news roman เนี่ย
ขอบคุณทุกๆคนค่ะ  ^^  +1 เกย์ออก
ไม่เป็นไรครับ   แป๊ะยิ้ม

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: [1]