หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ fontlab แล้วมันสร้างจุดเยอะ  (อ่าน 4633 ครั้ง)
ปล. (ปฐมลิขิต) ขอบคุณ คุณ iannnnn สำหรับของฝากนะครับ

ใช้ fontlab แก้ไข font แล้วพอเจนออกมา
มันสร้างจุดมาเยอะมากเลยครับ

นี่เป็นรูปตัวอักษรตัวอย่างนะครับ

ตอนทำใน Font Creator มีจุดแค่นี้เอง

แต่อันที่ gen มาจาก fontlab มันมีจุดตั้งขนาดนี้แนะ

ทั้งๆ ที่ตอนทำใน fontlab กำหนดจุดไว้แค่นี้เอง

คือพอจุดมันเยอะ เวลาเอามาแก้ไขทีหลังมันค่อนข้างยาก
และขนาดไฟล์ก็ใหญ่ขึ้น และคิดว่ามันน่าจะกิน mem มากขึ้นด้วย

สามารถทำให้จุดมันน้อยลงกว่านี้เวลา gen ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
คือลักษณะการโค้งของ node (จุด) ในฟอนต์ มันจะมี 2 แบบนะครับ
1.แบบ TrueType อันนี้จะทำให้จุดเยอะ แก้ยาก
2.แบบ PostScript อันนี้จุดน้อย แก้ง่าย

ปัญหาคือว่าฟอนต์ที่มีนามสกุล TTF มันจะต้องแปลงจุดมาเป็นแบบ TrueType ก่อนครับ
ดังนั้นเวลาจะ gen ก็ให้เซฟแบบที่เอาไว้แก้ด้วยต่างหาก เผื่อทีหลังจะมาแก้

แต่ความจริงใน fontlab มันก็มีคุณสมบัติการ convert จาก TrueType Curve
เป็น PostScript Curve อยู่นะครับ ดังนั้นก็จะทำให้สบายขึ้น
แต่ความจริงใน fontlab มันก็มีคุณสมบัติการ convert จาก TrueType Curve
เป็น PostScript Curve อยู่นะครับ ดังนั้นก็จะทำให้สบายขึ้น
อยู่ตรง Contour > Convert ใน FL5 ครับ

ฮิ้ววว
ขอบคุณครับ :)
ถ้าเป็นได้ ตอนเราวาดเวคเตอร์ในฟอนต์แลปเป็นแบบโพสคริปต์
แล้วเจนเป็นแบบทรูไทป์ มันก็จะคอนเวิดท์เวคเตอร์เป็นอีกแบบนึง
เวลาเราจะแก้ไข ก็ไปแก้ไขในไฟล์ วีเอฟบี ต้นฉบับจะดีกว่าครับ
เพราะถ้าเปิด ทีทีเอฟ มาแก้ จุดมันก็จะเยอะแบบนั้นครับ
แก้ยาก หรือถ้าหลวมตัวเปิดมาแล้ว ก็แบบที่เร่บอกก็ได้ครับ
พอช่วยได้บ้าง แต่ถึงอย่างไรเราก็ยังพบจุดที่ไม่ได้รับเชิญอยู่ดีครับ หน้ามึน

psk design un.,ltd.
เพิ่งรู้ว่าเวลาเปลี่ยนระหว่างสองแบบจะมีจุดเยอะขึ้น

ขอบคุณครับ  กรี๊ดดดดด
เด๋วนี้ม่ายเหนพี่เร่ทำฟ้อนเลยอ่ะ 555+

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
หน้า: [1]