หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปฏิวัิติกันตอนดึกๆ  (อ่าน 44802 ครั้ง)
ตอนเช้าผมออกจากบ้านมาทำงาน ทหารเต็มถนนเลย *เชียงใหม่ครับ ผมว่ามันไม่ธรรมดานะครับ อี๋~

อย่าได้คิดมากไป สุดท้ายทุกวันก็คือทุกวัน
ปฎิวัติ คือ เป็นการเปลี่ยนแปลงการปกครอง ซึ่งประเทศไทย มีเพียงครั้งเดียว
ก้อคือ คณะราษฎร์ ปฎิวัติเปลี่ยนแปลงการปกครอง จากระบบ สมบูรณาญาสิทธิราช เป็น ประชาธิปไตย
นอกนั้น คือการปฎิรูป
ปฎิรูป คือ การทำให้ดีขึ้น มั้ง คือ การปกครองยังเป็นแบบเดิม คือ ประชาธิปไตย
ส่วนความรุนแรงนั้น ขึ้นอยู่กับว่า ฝ่ายไหนกำลังเยอะกว่า หรือว่า การเจรจา ตกลงกันได้มั้ย ระหว่าง ผู้สูญเสียอำนาจ กะ ผู้กะลังจะได้อำนาจ
เห็นอะไรใน ทีวี มั้ยคะ ~

เยิ้ม ...  หยุดปั่น
รู้สึกว่าจะประกาศ  แถลงการณ์ แล้วนะ

ตอนนี้อยู่ร้านครับ  ไม่มี  ทีวีให้ดู
พอดู หัวข้อกระทู้ 

ก็อยากตอบเลยว่า 

เพราะผู้นำคณะปฏวัติ  คงชอบสีดำกระมังขอรับ อิอิ๊   ฮี่...
ปฏิรูป คือ ค่อยๆทำให้เปลี่ยนแปลง  เช่น  ปฏิรูประบบราชการสมัย ร.5
ปฏิวัติ คือ เปลี่ยนระบอบการปกครอง  ประเทศไทยเกิดแค่ครั้งเดียวตอนสมัยคณะราษฎร์
รัฐประหาร คือ บังคับเปลี่ยนตัวผู้นำประเทศ

ตามหลักภาษาแล้ว  กรณีเมื่อคืนน่าจะเป็นรัฐประหารมากกว่า

โล่ง
ผมคงไม่ต้องเปลี่ยนชื่อกระจู๋นะ
 ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2006, 09:52 น. โดย ภูกระดึง » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ลุงตั้งชื่อถูกแล้ว

ถ้าจะตั้งใหม่ก็ต้อง "ทำไมรัฐประหารกันตอนเช้า ๆ"
กลับสู่สภาพเกือบปกติแล้วครับ
ดีกว่าปกติอีกครับ

ยกเว้นเคอร์ฟิว  ชิ

ยิ้มน่ารัก

ขออย่าให้มีปัญหาต่อเลย หมีโหดดดด
ตอนเช้าคนยังไม่ตื่นกันมั้งครับลุุง
กลัวคนไม่รู้   ลันล้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ประกาศหยุดราชการ...แต่ก็ยังลังเล
วันนี้เลยตัดสินใจไปโรงเรียน...กลัวเด็กนักเรียนไม่รู้มาโรงเรียนแล้วไม่เจอครู
ที่ไหนได้...เด็กรู้ดีกว่าครูอีก  ไม่มีใครมาโรงเรียนเลยอะ (ไวจริงๆ)
เด็กไทยเป็นนกรู้ครับ  มึนตึ้บ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13