หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 13

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปฏิวัิติกันตอนดึกๆ  (อ่าน 44797 ครั้ง)
ต่างกันครับ 2 คำนี้

ปฏิวัติ - ทำอย่างฉับพลันทันใด
ปฏิรูป - ทำอย่างค่อยเป็นค่อยไป

เช่น ปกติเราเป็นคนกลับบ้านเร็ว อยากกลับดึกๆมั่ง กลัวแม่ว่า
เลยค่อยๆกลับให้ดึกขึ้นๆ 2 ทุ่ม 3 ทุ่ม มั่วไปเรื่อย จนสุดท้ายกลับตี 2 จนแม่ค่อยๆยอมรับ
แบบนี้เรียกปฏิรูป แต่ถ้าอยู่ดีๆวันนั้นกลับตีสาม เลยทันที ไม่สนแล้ว แบบนี้เรียกปฏิวัติ
ยึดอำนาจแม่เลย แต่แม่จะยอมรับหรือไม่ให้เข้าบ้านอันนี้ต้องวัดกัน  กร๊าก

แล้วทำไมต้องทำตอนดึกๆล่ะครับ  ไอ้มืดหมี

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ก็พอดีอยากกลับบ้านดึกๆมั่งไง
อ่านดีๆสิครับ พี่อ๋าครับ

I ROCK , THEREFORE I AM

ตอนเช้า กลางวัน เย็นถึงหัวค่ำรถติดครับ

เดี๋ยวรถถังวิ่งไม่สะดวก

งบน้อย
ตอนกลางวัน รถติดครับ รถถังจอดติดไฟแดงมันดูไม่สมศักดิ์ศรี
อ้าวนี่เรื่องจริงนะเนี่ย

แล้วตกลง ไอ้จ่ายักษ์ มันก็พูดความจริงงั้นสิ เรื่อง แผน1 แผน2 ง่ะ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
 กร๊าก

แต่ผมว่า ที่คณะเชิญยิ้มนี่ เค้าใช้ชื่อว่า คณะปฏิรูปต้องมีนัยยะอะไรบางอย่าง
เช่น ไม่ต้องการให้แตกตื่น หรืออะไรทำนองนั้น เดี๋ยวคงมีคนมาวิเคราะห์ให้ฟัง
ตอนนี้ยังนึกไม่ออก

เฮ้ย ไม่จริงมั้ง
ยิ่งรถถังติดไฟแดง ยิ่งแสดงให้เห็นถึงความรักในกฎจราจรนะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
คนธรรมดาก็สามารถนำรถถังมาวิ่งบนท้องถนนได้ ทั่วไปครับ

ถ้ามีใบขับขี่ และมีปัญญาชื้อ

"""""""""""""""""""""""

จากข้อความท่อนหนึ่งในการอบรมก่อนการสอบใบขับขี่

กินรอบวง
เมื่อตอนตี 1 ที่ผมกลับมาถึงบ้านได้ ก็รถถังนะครับมาส่ง  ง่ะ

โฮ่  ได้ขึ้นรถถังด้วย กรี๊ดดดดด

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
คนธรรมดาก็สามารถนำรถถังมาวิ่งบนท้องถนนได้ ทั่วไปครับ

จากข้อความท่อนหนึ่งในการอบรมก่อนการสอบใบขับขี่

เค้าห้ามรถตีนตะขาบมาขับบนถนนหลวงไม่ใช่เหรอคะ
ยกเว้นทางการทหาร
(ได้มาจากการอบรมก่อนการสอบใบขับขี่)

ไม่มีทางเอามาวิ่งได้แน่นอนครับ ปลื้ม

เมื่อตอนตี 1 ที่ผมกลับมาถึงบ้านได้ ก็รถถังนะครับมาส่ง  ง่ะ

จริงเหรอ  งง

Las Noches Rubicundior
 งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ

กินรอบวง

ถ้ามีปัญญาซื้อใช่ไหมครับ

แต่มันไม่มีปัญญาหน่ะสิครับ เพราะ รถถังมัน เป็น ยุทธภัณฑ์

ขนาดแค่เสื้อเกราะ ใครมียังติดคุกได้ แล้วรถถัีง ...จะเหลือเหรอครับ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
เห็นว่าฝ่ายสนธินั้นจะปฏิวัติกันพรุ่งนี้ ( 20/10/49 ) (( ขอใช้คำว่าคืนนี้เพื่อง่ายต่อการเข้าใจ ))
แต่ปรากฎว่าหน้าเหลี่ยมดันรู้ซะก่อน
เลยส่งทหารมาคุมเชิง
สนธิเลยต้องปฏิวัติตั้งแต่คืนนี้
คือการนำทหารมาลุยกะทหารหน้าเหลี่ยม
แล้วทหารหน้าเหลี่ยมก็ยอมแพ้ เลยไม่มีการเสียเลือดเสียเนื้อกัน
จบ

กลับมาแล้วเฟร้ย แย้ก!

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 13