หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อขาดความมั่นใจ  (อ่าน 10876 ครั้ง)
คิดว่าเรามีดีกว่าคนอื่นสิ  แล้วจะไม่ประหม่า
ถ้าเกิดยังไม่หาย ยังตื่นเต้น ประหม่าอีก ก็พยายามนับหนึ่งถึงร้อย หายใจเข้าลึกๆ
เตรียมข้อมูลให้พร้อม มีสติตลอดเวลา  น่าจะแก้ได้

ปล. เมื่อก่อนเคยเป็น ตั้งแต่มาเป็นครู อาการแบบนี้หายไปเลยค่ะ  ยิ้มน่ารัก
ผมเชื่อครูครับ  ยิ้มน่ารัก/

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
เมื่อก่อนก็เกร็งค่ะ
พอมีเพื่อนๆมาช่วย ก็ดีขึ้น ออกมาพรีเซนต์บ่อยๆจะชินไปเอง
แต่ก็ยังไม่กล้าทำอะไรแรงๆมากๆเหมือนคนอื่น
แสดงละครก็ไม่ค่อยเก่ง แต่พอนึกถึงกลุ่มกะคะแนน... ด้านไปเรียบร้อย ง่ะ

สิ่งหนึ่งที่วีคิดว่าช่วยได้คือ "คิดว่าเรามีดีกว่าคนอื่น" ตามพี่คนข้างบนค่ะ ยิ้มน่ารัก
เตรียมพร้อมมาดีมีชัยไปกว่าครึ่ง.. = =
เมื่อก่อนเป็นเหมือนกันครับ แค่ออกไปอ่านรายงานหน้าห้อง ตัวสั่น เลยครับ :08:ตอนนี้ดีกว่าเดิมเยอะใช้วิธีเล่นมุข ตลก ไปซะส่วนใหญ่ตอนรายงานหน้าห้องหรือไม่ก็ตอบคำถามครู (เล่นมุขเยอะกว่าเนื้อหาอีก) ง่ะ แรกๆที่เริ่มใช้วิธีนี้มันจะ แป๊ก  โวย ตลอดพอต่อไปต่ิอมาก็จะลื่นเอง เจ๋ง

:42:เมื่อก่อนก็เป็นนะ แต่ตอนนี้พอได้พรีเนตื แสดงละครอะไรมากๆก็เริ่มชิน

บางทีอาจเป็นเพราะเราแคร์กับสายตาคนอื่นๆด้วยไงคะแล้วมันจะกดดัน+ไม่มั่นใจ

หลังๆ ชักด้าน  ฮิ้ววว

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ถ้าเรื่องมี่เราจะพูดเป็นเรื่องที่เราเชี่ยวชาญก็คงไม่ยากมั้งนะ
ให้พูดเรื่องผ่าตัดสมองผมก็คงไม่มั่นใจ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ทำความเข้าใจกับเรื่องที่จะพูดให้มากๆ อันนี้สำคัญที่สุด
ซ้อมพูดบ่อยๆ เรียกเพื่อนมาฟังก็ดีค่ะ

พอพูดจริงก็คิดซะว่าพูดให้เพื่อนๆฟังเหมือนตอนซ้อม
วิธีนี้ใช้กับตัวเองแล้วได้ผลค่ะ

แต่ถ้ายังไม่มั่นใจ......ใช้เรโซน่า สิคะ ฮิ้ววว
ถ้าเรื่อง PRESENT งานก็ต้องเตรียมตัว
ถ้าเรื่องการกล้าแสดงออก ก็ซ้อมเยอะๆ ทำการบ้านมาเยอะๆ

PRESENTATION มีอยู่ในทุกการทำงานครับ
ไม่ว่าจะเป็นธุรกิจส่วนตัวหรือลูกจ้าง

แตก่อนเพื่อนก็ล้อเหมือนกัน เวลาออกไปทำอะไรหน้าห้องตอนเรียน
ก็ทำให้มันหัวเราะไม่ออกไปเลย เอาให้มันปรกมือให้ได้ เอามันให้ตาย
และเพื่อนดีๆ เค้าก็ไม่หัวเราะเวลาเพื่อนทำอะรไพลาดหรอก

ขออย่างนี้มันต้องฝึกกันตั้งแต่ตอนเด็กๆ
เริ่มจากวิชาที่ไม่ค่อยสำคัญก็ได้

หัวใจของมันคือความพร้อมน่ะ

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ปัญหาเรื่องนี้มันพูดยากนะ

แต่ก็ตอบเหมือนคุณสุดยอดนะ ว่าถ้าพร้อม ไม่มีสิ่งใดต้องกลัว
เราเข้าใจแบบนี้ ถึงมันจะปิดก็ตามแตเรามีเหตุผลมาคัดง้าง
มันก็ต้องผ่านไปได้

สำหรับบิ๊กเอง เอาบทสวดมนต์เข้าข่มครับ
หรือง่ายก็คือบิ๊กทำสมาธิโดยการใช้วิธีสวดมนต์จ้า

สมาธิมาปัญญามีจ้ะ

S♥NE - Goguma
กำปากกาหรือไม่ก็ดินสอสองแท่งในมือครับ  ฮิ้ววว
เด็กๆ เึคยโดนจับไปพูดประกวดบ่อย
เลยหน้าด้านขึ้น

โตมาไม่ค่อยมีงานอะไรแบบนี้เลย
ก็มีสั่นๆ บ้างเวลาออกพูด

แต่ถ้าพูดหน้าชั้นไม่เป็น

แต่ถ้าพูดในที่ใหญ่ๆ ก็มีสั่นบ้าง
หลังๆ ก็เริ่มชิน กวน-ีน ได้แบบทันควัน

ขึ้นกะความพร้อมด้วยล่ะ
อ้อ แล้วก็ึความไวในการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าด้วย

สู้ๆ ค่ะ  ยิ้มน่ารัก

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ตูเป็นนะปาล์ม..ปัจจุบันก็ยังเป็น...และพอพูดออกไมค์ ก็สั่นอยู่นั่นแหละ ทั้ง ๆ ที่
ไอ้ที่มันดูเราอยู่ก็เพื่อน ๆ อาจารย์ที่สนิทด้วยทั้งนั้น (นึกในใจ : จะกลัวทำติ่งอะไร   เอือม)

แต่ก็สั่นอยู่ดีว่ะ...

วีธีแก้ของตู ตอนพรีเซ้นต์นะ

หายใจลึก ๆ  ลึกสุด ๆ ก่อนพรีเซ้นต์หรืออะไรก็แล้วแต่ สัก 15 นาที
 แล้วก็ไม่ต้องมองหน้าคนฟังหรอก...ตูมองเลยไปหลังห้องเลยค่ะ   หน้ามึน

คือ....พอพรีเซ้นต์นาน ๆ ไปเดี๋ยวก็ชินอ่ะ...เสียงก็จะราบรื่นเป็นปกติ   ฮิ้ววว

เลวยั้นเงา
ใช่เลยเพื่อน  ฮิ้ววว

เตรียมตัวมาดีพร้อม  +  คนกันเองทั้งนั้น  สุดท้ายก็ยังสั่นกล้าๆ กลัวๆ

ในใจมันไม่มั่น แต่ใช้สีหน้ายิ้มเข้าสู้  ฮิ้ววว
เราเป็นคนพูดไม่ได้เก่งอะไร
คงเหมือนคนทั่วๆไป ถนัดเฉพาะเรื่องที่เรารู้

แต่บังเอิญเป็นคนไม่สนใจใคร  เรียกว่ามั่นใจในตัวเองก็ไม่ถูก
ไม่ได้มั่นใจน่ะ แต่มันแค่เฉยๆ จะพูดกับใครก็ตาม สงสัยต่อมอารมณ์ไม่มี  ง่ะ

เลยกลายเป็นว่าดีต่อเรื่องการ presentation ไปเลย ทั้งที่ก็ไม่ได้มั่นใจตรงไหน
ยกเว้นว่าคนที่พูดด้วยน่ารัก อันนี้ใจเต้นตุ๊บๆทำไรไม่ถูกเลย   หื่น

แต่เห็นเค้ามีสถาบันพัฒนาบุคลิกภาพ สถาบันสอนการพูด
เลยเข้าใจว่า มันคงเป็นศาสตร์ชนิดนึงที่ต้องฝึกฝน และไม่เป็นก็ฝึกเอาได้
เหมือนซ้อมร้องเพลง ซ้อมเตะบอล ซ้อมเตะผู้ฟัง ซ้อมเตะลูกค้า อะไรยังงั้นล่ะมั้ง

I ROCK , THEREFORE I AM

เป็นคนขี้อายเหมือนกันค่ะ  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior
หน้า: 1 [2] 3 4