หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 ... 54

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เน็ตเจ้าไหนดีครับ  (อ่าน 237638 ครั้ง)
เข้าใจว่าของลุงอ๋าห์มันไปจับสัญญาณ 1x น่ะครับ
(วิ่งได้ 153.6kbps)

ไม่แน่ใจว่าต้องปรับตรงไหนใน mac ถึงจะจับ Rev.A ได้

ใช่เลยครับไอซ์
แต่ผมลองบน winxp ก็ได้ 153K เหมือนกันนะ
ปรับใน win xp ต้องทำยังไงเหรอครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
พี่ cap หน้าจอโปรแกรมต่อมาหน่อยได้มั้ยครับ พอดีไม่มี - -'
(ใช้คนละรุ่นกัน)

แล้ว.... สัญญาณกี่ขีดอะ

เอ่อ ไหว้อย่าหาว่าซ้ำเติมเลยนะครับ

4 M วิ่ง 500 k นี่นัดว่าเร็วแล้วนะ
ที่จริงก็ไม่ได้เร็วหรอกแต่เป็นความเร็วปกติที่คนอื่นๆ ก็ได้กัน

จำได้เลย สมัย 1 M โหลดบิตวิ่ง 100 k เร็วๆ หน่อยอาจถึง 300
ตอนนี้อัพให้เป็น 3 M วิ่งจริงก็ 300-400

แม็กเน็ตนี่นัดว่าประสิทธิภาพต่อราคาคุ้มสุดแล้ว

มันคนละหน่วยกันน่ะครับ

หน่วย "ความเร็วเน็ต" จะเป็น K "bit" /second
แต่หน่วยของ "ข้อมูล" จะเป็น K "byte" / second

แปลงจาก bit เป็น byte ให้หารแปดครับ (1 Mbps = 128 KB/s) สังเกตตัว b=bit /  B=Byte
เพราะงั้น เน็ต "ความเร็ว" 1M load "ข้อมูล" ได้ประมาณ 100 KB/s ก็ถือว่าใช้งานได้เต็มความเร็วของมันแล้วครับ

ส่วนของลุงอ๋าห์ จากหน้า speedtest มันวัด "ความเร็วเน็ต" ในหน่วย Kbps (bit)

ก็เข้าใจว่าที่ลุงอ๋าบอกว่า 500 k
นี่คือ kB  อู้ย..

งั้นจะเลิกใช้เรอะคร้าบบบ ฮ่าๆ ฮือๆ

สัญญาณขึ้นสามขีดครับ บางทีก็สอง

อันนี้ผมพยายามทำโปรไฟล์อีกอันไว้ กลัวอันเดิมเขาเจ๊ง
(ตอนนี้ไม่ได้ปรับอะไร ก็เลยใช้ค่าเดิมที่ตั้งไว้แล้ว)

ไม่รู้จะจับหน้าจออะไรมาให้ไอซ์
รบกวนไอซ์ไปดูหน้าจออื่นๆในคู่มือมันนะครับ กร๊าก

http://www.catcdma.com/download/file/driver/MC760/QuickGuide_e_MC760.pdf

ขอบคุณมากครับ

เบิ้ล

ศูนย์โทรมาบอกวิธีแก้ปัญหาแล้วครับ
คืออย่างนี้

ไอ้ mc760 นี่ ต้องเซ็ตให้เป็นโหมดเร็วจี๋อีวีดีโอก่อนครับ
บังเอิญเครื่องที่ผมได้มายังไม่ได้เซ็ต
วิธีก็คือเอาไปให้ศูนย์บริการเซ็ตให้ครับ

(เมื่อวานก็ไปทีนึงแล้ว แต่ช่างที่ศูนย์บริการบอกว่าไม่รู้เรื่อง  เอือม)
เดี๋ยวช่วงบ่ายจะเข้าเมืองไปเซ็ตครับ

เอ้าซะงั้น ฮ่าๆ ฮือๆ

ว่าอยู่ว่าสัญญาณ 3 ขีดนี่น่าจะใช้ rev.a สบายๆ แล้ว

ปล. ขาอัพได้ตั้ง 1.8mbps แน่ะ (วิ่งจริงได้เหยียบ 100 KB/s)
ปปล. อยากให้แรงขนาดนั้นต้องซื้อเสาเพิ่มนะครับ สัญญาณ 3 ขีดอ่อนไป

ความคืบหน้า

เข้าไปศูนย์บริการลูกค้าในเมืองแล้วครับ
ช่างบอก ไม่รู้เรื่อง
ไม่รู้เรื่องไอ้รีเซ็ต หรือเซ็ตค่าอะไรนี่เลย

ก็เลยโทรไปที่ 1322 อีกครั้ง
เจ้าหน้าที่ก็ไล่ให้ไปเปิดหน้าจอเมนู เซ็ตค่าต่างๆอีกรอบ (เป็นครั้งที่สาม)
ซึ่งทั้งสองครั้งที่่ผ่านมาก็ได้รับคำตอบแล้วว่า ต้องเซ็ตที่ตัวโมเด็ม
ไม่ใช่ที่โปรแกรมต่อเน็ต

ถามไปถามมา
ก็ได้รับคำตอบว่า
ให้มาอีกทีวันจันทร์นะคะ เนื่องจากวันนี้เป็นวันหยุด

ฮ่าๆ ฮือๆ

วิบากกรรมแท้ๆ พี่เอ้ย  ฮือๆ~
เป็นผมนะ ถ้าใช้ได้ จะโหลดให้คุ้มเลย

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
กลายเป็นว่า
ช่าง โทษว่าคอลเซ็นเตอร์ โยนปัญหามาให้
เพราะว่าไอ้การเซ็ตค่าที่ตัวโมเด็มอะไรนี่ ไม่เคยได้ยิน ไม่เคยรู้มาก่อน
น่าจะเป็นที่ปัญหาของการเปิดให้บริการผิดประเภทไปซะนั่น

ทำไมไม่คิดนะ ว่าไอ้เรื่องที่เราไม่รู้มีตั้งเยอะแยะ ไม่เป็นไรหรอก ไม่เสียหน้าหรอก
น่าจะรีบกระตือรือล้นถามทางศูนย์ไปเลย ว่ามันคืออะไร เป็นยังไง ผมอยากทำเป็น

แถมถ้าเรียนรู้ไว้ ก็ยิ่งทำให้ตัวเองพัฒนาขึ้น เก่งขึ้น
มีปัญหาอย่างนี้อีกจะได้แก้ปัญหาได้เลย

แหม บ่นซะเป็นพระเอกวัยรุ่นเลยเว้ย
กร๊าก

ช่างมีเกราะป้องกันตัวสูงมาก  ง่ะ
จะเข้าสู่ดราม่ามั้ยเนี่ย  กร๊าก

พ่อบ้านรันทด กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 ... 54