หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใชคำสั่งgotoAndPlayแล้วerrorค่ะ  (อ่าน 6679 ครั้ง)
คือตอนนี้ทำอนิเมชั่นเสร้จแล้ว
แล้วตอนจบจะให้มีปุ่มขึ้นมาว่าplay again
แล้วก็ใส่แอคชั่นสริปค่ะว่า gotoAndPlay(1);
แต่พอลองเล่นดู มันเออเรอค่ะ
มันขึ้นว่า
**Error** Scene=Scene 1, layer=heart, frame=2430:Line 1: Statement must appear within on handler
     gotoAndPlay(1);

Total ActionScript Errors: 1     Reported Errors: 1
ไม่รู้ว่าทำผิดตรงไหนค่ะ
ต้องแก้ไขยังไงช่วยตอบด่วนค่ะ
ขอบคุณค่ะ

gotoAndPlay(1); << ใส่ใน symbol หรือ button เฉยๆ ไม่ได้ครับ

ต้องใส่ event สำหรับปุ่มก่อน เช่น

on (release) {
gotoAndPlay(1);
}

เวลาใส่ script แล้วให้ลองกด ctrl+T (check syntax) ก่อนก็ได้ครับ ว่าถูกรึเปล่า

... กอล์ฟจ๊ะ
ยังทำไม่ได้เลยค่ะ
ไม่เข้าใจค่ะ

อืม.. ไม่ได้ยังงัยครับ

คือ ทำปุ่ม play agin ให้เป็น symbol รึว่า button ก็ได้นะครับ

แล้วก็คลิกที่ปุ่มที่เพิ่งทำตะกี้

ใส่ action script ลงไป แค่นี้ก็เสร็จแล้วล่ะ  ฮิ้ววว

คือทีแรกคงจะใส่ gotoAndPlay ไปเฉยๆ เลยใช่มั้ย อย่างงั้นไม่ได้นะ

ต้องใส่ event ให้มันด้วย พวก release , over , press อะไรประมาณนี้

น่าจะได้แล้วนะครับ  หน้ามึน

... กอล์ฟจ๊ะ
ได้แล้วล่ะค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ยิ้มน่ารัก

หน้า: [1]