หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 43

ผู้เขียน หัวข้อ: โกง!!!  (อ่าน 170662 ครั้ง)
พอดีเห็นว่ามีหลายคนทำงาน ฟรีแลนซ์ กันมาก
อยากฟังประสบการณ์ลูกค้าโกงกันบ้างน่ะครับ ว่าใครเคยโดนแบบเด็ดๆกันมั่ง แล้วเราจะหาทางแก้ไขกันยังไงดี

ส่วนตัวผมโชคดีไม่ค่อยโดน ที่เคยโดนก็สามสี่พัน 2สามครั้ง
แบบว่าเพื่อนบอก
"เฮ้ยทำบูท 3D ให้หน่อยมีตังค์ให้ สักสามพัน" แล้วก็เร่งวันเร่งคืน
พอส่ง บอกขอตังค์ ก็ได้คำตอบว่า "อ่าๆเดี๋ยวโอนให้ เอาเบอร์ บ/ช มา"
เวลาก็ผ่านไป ห้าปีบ่านนี้ยังไม่ได้ แต่ก็คิดไว้ตั้งแต่แรกแล้วครับ  ส่วนใหญ่ที่ผมโดนจะเป็นงานประมาณไม่ค่อยซีเรียส ทำฟรีได้แต่ได้ตังค์ก็ดี แต่เสียความรู้สึกตอนที่บอกว่า
"อ่าๆ เดี๋ยวโอนให้" นี่สิ (เป็นทุกราย) น่าบอกว่าทำให้กูฟรีๆยังจะดีซะกว่า

แต่ตอนนี้ไม่โดนแล้ว คงโชคดีมั้งครับ
คงเพราะเป็นบริษัท มันมีสัญญาผูกมัดดีมั้งครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
มารออ่านประสบการณ์ค่ะ....  ฮิ้ววว

เลวยั้นเงา
พี่ชายแตนไปถ่ายรูปให้สายการบินแห่งหนึ่ง

6 เดือนผ่านไปก็ยังไม้ตังค์คะ  ไอ้มืดหมี

นานๆ จะเข้ามาที
ถ้างานจริงจังผมไม่เคยโดนนะครับ แต่ถ้าเป็นงานเพื่อนนี่ประจำ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ผมโชคดีแฮะ ไม่เคยโดนโกงเลย
ไม่เคยทำสัญญาด้วย

เคยแต่อย่างนี้

ปกติงานออกแบบ เวลาคิดค่าบริการเราจะแบ่งเป็นงวดๆใช่ปะ
เช่น
งวดแรก สิบเปอร์เซ็นต์ ตอนอนุมัติให้ทำงาน
งวดสอง สามสิบเปอร์เซ็นต์ ตอนส่งแบบร่างขั้นต้น
งวดสาม สี่สิบเปอร์เซ็นต์ ตอนส่งแบบเพื่อขออนุญาตก่อสร้าง
งวดสุดท้าย ที่เหลือ เมื่อตรวจรับงาน อาคารแล้วเสร็จ

งานนั้นเป็นงานต่อเติมอาคาร สมมุติว่าผมเบิกลูกค้าไป ทั้งหมดห้าหมื่นบาท

งวดแรก ห้าพันบาท ทำหนังสือไปวางไว้ที่โต๊ะตอนค่ำๆ
เช้ามา ลูกค้าโทรมาบอกว่า

เฮีย ผมโอนให้แล้วนะ ห้าหมื่น งวดเดียวเลยละกัน ขี้เกียจจำ
 งง

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ทำงานๆๆๆ

เต็มที่ไปเล้ย

ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อรไงโดนโกงค่าทำMV  ฮือๆ~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ตอนนี้ยังไม่ได้เงินสำหรับงานเขียน คงไม่โดนหรอกมั๊ง

พรุ่งนี้ตูโทรไปทวงดีกว่า  เอือม

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
เพื่อนๆผมก็โดนกันหลายคนอยู่ หลอกให้ตัดต่อรายการอยู่ 3 เดือนแล้วไม่จ่ายเงินเดือนให้ซักกะบาทมันบอกว่าอยู่ในช่วงทดลองงานแล้ว พอครบ 3 เดือนมันก็บอกว่าน้องไม่ผ่านโปร เงินไม่ให้ซักบาทเบี้ยเลี้ยงก็ไม่มีแถมงานที่ตัดก็เอาไปใช้ออกอากาศอีกต่างหาก บัดซบจริงๆ
ผมยังโชคดีอยู่ ที่ยังไม่เคยโดน เพราะรับฟรีแลนซ์ของบริษัทแฟนตัวเองลองโกงตูดิ แม่โวยบริษัทแตกแน่
แฟนตูโหดนะเฟ้ย...โฮกกกกก หมีโหดดดด
เป็นประจำครับ

รวมๆทั้งหมดแล้วคงสัก 2 หมื่นขึ้นไป ฮือๆ~
มีทั้งแบบมีเหตุผล เช่น รอคำตอบจากผู้ใหญ่ ผู้บริหาร หรือเจ้าของเงิน
(ในกรณีที่คนติดต่อไม่ใช่เจ้าของเงินเอง) และทั้งที่ไม่มีเหตุผล คือหายไปดื้อๆ
ไม่ได้ตังแถมที่ออกแอดว้านซ์(ค่าของ จ้างน้องเพิ่ม)ไปก็ไม่ได้คืน
แต่ขี้เกียจจำแล้ว ไม่ได้รู้สึกอะไรเท่าไหร่แค่คิดว่า จากนี้ไป ไม่มีทางเกิดขึ้นอีกแน่
เพราะไปร่ำเรียนวิชามาจากพี่คนนึง

เป็นรุ่นพี่ ทำพวกอินทีเรีย แล้วแกโดนโกงค่าแบบประมาณ 6 หมื่น
หายไปนานบอกว่าไม่เอาแล้ว แต่พองานเสร็จดันออกมาแบบเดียวกับที่แกทำเปี๊ยบ
แกก็มีสีหน้าเฉยเมย เหมือนช่างมัน ไม่กี่คืนต่อมา
พี่แกขับรถไปหน้าออฟิศไอ้คนจ้าง รถวอลโว่มันจอดอยู่ข้างหน้า
กำเหล็กท่อนนึงออกมา เกร็งแขน แล้วลากกื้ดดดด จากหน้ารถไปท้ายรถ
ขูดเป็นร่องลึก(คาดว่า ไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยการทำสี คงต้องเปลี่ยนหรือเคาะใหม่ไปเลย)
แล้วขับรถกลับบ้านไปนอนหลับสบายใจเฉิบ  ง่ะ

มีใครจ้างผมดูไหมครับ อยากลองวิธีนี้  กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
ยังไม่เคยโดนครับ ฮิ้ววว
พี่ชายเคยโดนค่ะ เลยตั้งกฏว่าไม่ว่าจะเพื่อนสนิทหรือใครก็ตามต้องจ่ายเงินก่อนครึ่งนึง
ไม่งั้นไม่รับ โวย

กลับมาแล้วเฟร้ย แย้ก!

เพื่อนๆผมก็โดนกันหลายคนอยู่ หลอกให้ตัดต่อรายการอยู่ 3 เดือนแล้วไม่จ่ายเงินเดือนให้ซักกะบาทมันบอกว่าอยู่ในช่วงทดลองงานแล้ว พอครบ 3 เดือนมันก็บอกว่าน้องไม่ผ่านโปร เงินไม่ให้ซักบาทเบี้ยเลี้ยงก็ไม่มีแถมงานที่ตัดก็เอาไปใช้ออกอากาศอีกต่างหาก บัดซบจริงๆ
ผมยังโชคดีอยู่ ที่ยังไม่เคยโดน เพราะรับฟรีแลนซ์ของบริษัทแฟนตัวเองลองโกงตูดิ แม่โวยบริษัทแตกแน่
แฟนตูโหดนะเฟ้ย...โฮกกกกก หมีโหดดดด

ฟ้องศาลได้ครับ ถ้า ณ วันที่เจ้าของบอกว่างานไม่ผ่าน เกินสามเดือนมาแล้ว

ถ้าสมมุติ เราทำงานไป 89 วัน แล้วเจ้าของ บอกว่าคุณห่วย บริษัทเราไม่รับคุณ ยังงี้ถือว่าเป็นทีของมัน
แต่ ถ้าเราทำงาน มาเป็นวันที่ 90 พอดี (หรือมากกว่าก็ได้)
สามารถฟ้องศาล ได้ครับ มันจะต้องจ่ายเงินเรา ในอัตราจ้างสามเดือน ครับ

หรือ ทำงานอยู่แล้ว เป็นระยะเวลาหนึ่ง แล้วมันเกิดไล่เราออก มันก็ต้องจ่ายให้เรา ในอัตราจ้างสามเดือน ครับ

ถ้า เห็นท่าที ว่ามันจะโกงเรา พยายาม อย่าเพิ่งไปเบิกเงิน ก่อน 90 วัน ทำตัวน่ารักน่ารักไปก่อน 90 วัน
ถ้ามันไม่ให้ก็ฟ้องแม่งเลย

กินรอบวง
ตูช่วยโมนาทำเสื้อ ก็ไม่ค่อยมีอะไร
แต่ตอนไปบวชนี่สิ เลยไม่มีคนช่วยตรวจสอบงานให้

มีงานนึงมาจากข้าวสาร เป็นผับแห่งนึงเขาอยากได้งาน เร็ว ดี และถูก ง่ะ
ก็ว่ากันไป แต่งานมันราคาแค่ไม่กี่หมื่นเลยไม่ได้ซีเรียสมาก เจ๊แกคิดว่าคงไม่ได้ยากอะไร
(คนที่ส่งแบบมาไม่ได้เป็นเจ้าของผับนะ แต่เป็นกราฟิกของที่นั่น)

ปรากฏว่าพอเสื้อเสร็จก็ส่งงานไปเรียบร้อย แต่พอเจ้าของเงินเห็นดันไม่ชอบ
ไม่ได้เราทำไปผิดนะ แต่เนื่องจากทางนั้นคุยกะกราฟิกไม่รู้เรื่องละมั้ง
เขาจะขอต่อราคาเหลือครึ่งเดียว โมนาไม่ยอมเพราะว่าทางนี้ก็ทำถูกต้องทุกอย่าง เขาเลยไม่เอาเลย
งานนั้นไม่รู้จะเอาเรื่องยังไง เสียหน้ามาก รวมแล้วขาดทุนเฉพาะตัวเงิน (ไม่รวมค่าใช้จ่ายยิบย่อยนะ) ก็ 7000 ได้
แต่อาตมานอนจำวัดอยู่ ไม่ได้รู้เรื่องทางโลกอะไร

นั่นเป็นเรื่องแรกจากหลายๆ เรื่องในการทำเสื้อของเจ๊แกเนี่ย

ส่วนเรื่องของตู ที่สดๆ ก็เว็บนิตยสารของดาราสาวท่านนึงที่เคยเอามาแปะในนี้แหละ
ไม่เล่าดีกว่า เดี๋ยวเขาตามเจอ .. เอาเป็นว่าหายไป 23000 บาทไทย ฮิ้ววว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดารา ใครคะ  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
เคยเป็นเบ๊คอยหาข้อมูลให้พี่คนนึง เป็นนักเขียนบทละคร+ผู้ช่วยผู้กำกับ น้องชายดาราคนหนึ่ง...ซึ่งไม่บอกดีกว่า

ทุกครั้งที่เริ่มคุยงาน จะเริ่มต้นอย่างสวยหรู เช่น มีผู้ใหญ่เขาให้เงินผมมาก้อนนึง เขาอยากให้ทำเรื่อง..บลาๆๆ

พอท้ายๆ ก็จะมีเหตุผล108ขึ้นมาทุกที เช่น คืองี้ ทางผู้ใหญ่เขามีปัญหา....บลาๆ สรุปว่า เรื่องไม่ผ่านการอนุมัติ ไม่ได้ทำ ไม่ได้ถ่าย โดนดอง โดนแช่

อันนี้ก็คิดว่า "เออ ช่างมัน ไม่เป็นไร ถือว่าทำงานช่วยพี่สาว" ตอนนั้นพี่สาวคบกับบุคคลที่กล่าวถึง

ต่อมาเขาให้ช่วยเขียนพลอตเรื่อง ละครซิทคอม เรื่องหนึ่งที่เขาทำอยู่ เนื่องมาจากคุยเล่น กันแล้วเรื่องที่เราพูดมันดันไปโดนเขาเลยให้ช่วยเขียน และเขาก็เอ่ยปากอย่างดิบดีว่าจะให้เงิน แต่สุดท้าย ส่งเรื่องไปก็เงียบหาย

ทุกวันนี้ก็ยังติดต่อมา เฉพาะเวลามีเรื่องให้เราช่วย  เอือม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 43